• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

Tải files từ máy tính qua ĐTDĐ bằng WiFi

Status
Không mở trả lời sau này.

bigtiger0905

Sau 1 thời gian hỏi trên PDA mà không ai trả lời, nên mình tự mò và cuối cùng đã thành công, nay mình search trên PDA nhưng chưa có ai post nên mình xin post hướng dẫn "tải files từ máy tính qua dtdd bằng wifi"
1/ Chuẩn bị:
a/ Laptop hoặc PC có card wifi hoặc USB wifi (cái này thì tùy)
b/ Cái miniserver 0.43 (đã có trong PDA mục UIQ hoặc các bạn tải tại: http://www.mediafire.com/?nz24wzzyeaf
2/ Các bước cài đặt:
a/ Cài đặt để laptop hoặc PC phát wifi cho dtdd nhận được: (làm như hình vẽ là được)

Sau đó restart lại máy tính nhá. Xong bước a/
b/ Sử dụng miniserver
Đầu tiên vô trình duyệt web của dtdd như hình

Chọn điểm truy cập vừa tạo trong máy tính

Sau đó mở miniserver lên sẽ thấy xuất hiện thêm cái IP mới

Sau đó từ trình duyệt dtdd bạn gõ cái IP mới đó sẽ xuất hiện các thư mục mình đã share

Sau đó bạn có thể download và upload như trên internet nhưng tốc độ cao hơn rất nhiều

Còn tiếp 1 bài nữa, hôm nào rảnh mình sẽ post, mong nhận được sự ủng hộ của các bạn

update tút về SYMSMB 4.00 build 61
1/ Chuẩn bị:
a/ Laptop hoặc PC có card wifi hoặc USB wifi (cái này thì tùy)
b/ PM symsmb 4.00 bulid 61 crécked (các bạn tải tại: http://www.mediafire.com/download.php?djytn9nxd1v)
2/ Các bước cài đặt:
trước tiên các bạn làm các bước của phần 2a phía trên nhá.
sau đó các bạn cài symsmb vô dtdd như bình thường.

mở chương trình và tiến hành cài đặt
trước tiên bạn cần xác định name của máy tính và workgroup của máy tính

mở cái symsmb và làm như hình vẽ

các bạn tạo ra 2 acc: 1 cái là name của máy tính, 1 cái là gì thì tùy bạn

tới bước chọn chỗ mình muốn share (lưu ý: cái chỗ new permission thì chọn yes nhé)

tới phần chọn chỗ để share trên máy tính, có thể chọn nguyên ổ đĩa để share hoặc có thể chọn bất kì 1 folder nào đó để share ở đây mình chọn ổ E.

cài đặt phần connection

tới bước kết nối với máy tính khi đã kết nối thì cái phone của bạn sẽ được cấp cho 1 cái IP như cái hình vẽ ấy.

sau đó tạo cái map networking tới cái thư mục hay ổ đĩa mình đã share trên máy tính

thế là xong phần trên dtdd
tiếp theo là tạo map nettworking trên máy tính.

phần còn lại mấy bạn download cái fifle đính kèm bên dưới nhé
tại mạng gặp trục trặc nên không mở được cái album
phù, thế là xong, mệt quá, thế là mình đã giữ đúng lời hứa là tối sẽ up tút nhá
vì các bạn nên mình đã làm lại từ A -> Z đó.
chúc các bạn thành công

Chỉnh sửa cuối:

j_cage

Member
phức tạp quá, để trao đổi file từ máy tính với đt với pc qua wifi thì dùng chương trình SymSMB nhanh hơn và đơn giản hơn rất nhiều!

devillove05

cái này tuy hay nhưng rất....bất tiện.Nhưng vẫn vote cho tinh thần post bài của bác ạ :D

nima1984

Tiện dụng hay không là do hoàn cảnh,môi trường,tính chất công việc cũng như nhu cầu của mỗi người...Ủng hộ tinh thần post bài của bạn ;) sẽ có người có cùng nhu cầu với bạn đang rất cần PM này ;)) ủng hộ :D

tiny1990

phức tạp quá, để trao đổi file từ máy tính với đt với pc qua wifi thì dùng chương trình SymSMB nhanh hơn và đơn giản hơn rất nhiều!

đơn giản hơn bạn nghĩ đó. X-(

bigtiger0905

cái dòng "còn tiếp 1 bài nữa, hôm nào rảnh mình sẽ post, mong nhận được sự ủng hộ của các bạn" nó chính là cái hướng dẫn SYMSMB
mình định post nhưng mà tối quá nên mình chưa post. mình cũng xài cái SYMSMB nhưng mà mỗi lần connect hay disconnect thì nó hơi lâu, đó là cái bất tiện của nó nên mình chon miniserver 0.43 để post trước./.

vuvantuan59

Sao không cắm cáp usb cho nó nhanh sao phả ngược đời thế bạn !?
cái dòng "còn tiếp 1 bài nữa, hôm nào rảnh mình sẽ post, mong nhận được sự ủng hộ của các bạn" nó chính là cái hướng dẫn SYMSMB
mình định post nhưng mà tối quá nên mình chưa post. mình cũng xài cái SYMSMB nhưng mà mỗi lần connect hay disconnect thì nó hơi lâu, đó là cái bất tiện của nó nên mình chon miniserver 0.43 để post trước./.
Posted via Mobile Device

bigtiger0905

Sao không cắm cáp usb cho nó nhanh sao phả ngược đời thế bạn !?
Posted via Mobile Device
không nhất thiết phải cắm cáp, và cũng không ai cấm việc cắm cáp để tải, nhưng 1 ngày đẹp trời nào đó cái máy tính không thèm nhận cáp USB nữa, không lẽ cài lại nguyên cái windows để chỉ cho 1 việc duy nhất đó là cắm cáp để tải file qua di động thôi sao
thứ 2: nếu ngược đời thì không ai viết ra mấy cái soft như SYMSMB xong rồi bán với giá cắt cổ để rồi người ta crét xong rồi người VN dùng chùa đâu.
thế là xong, mọi vấn đề đã được giải quyết.

j_cage

Member

miniserver của bạn cùng chức năng như SymSMB nhưng nó phức tạp rườm rà hơn ở chỗ là phải cài phần mềm lên PC, riêng việc này đã làm cho phần mềm mất điểm so với SymSMB. Giả sử bạn đến nhà người khác với chiếc đt wifi trong tay, bạn muốn trao đồi file với laptop của họ thì chẳng nhẽ cũng phải cop phần mềm miniserver vào máy họ rồi cài ra?
Với SymSMB thì nó lại làm cho đt trở thành 1 máy tính trong mạng LAN và từ đó mọi thao tác copy, move đều làm dễ dàng trên Windows Explorer, chẳng cần phải share thư mục nào từ pc cả!

Dù sao cũng cám ơn bạn vì đã giới thiệu 1 phần mềm có chức năng tương tự SymSMB, với mình SymSMB là number one rồi!:D

bigtiger0905

à, mình cũng có xài cái sym nhưng mà sao mỗi lần kết nối và dis thì nó hơi bị lâu và máy bị treo khoảng hơn 30 giây. nên mình cũng ít xài đối với máy nhà lắm, mình xài N81 8gb không biết máy bạn có như vậy không.

j_cage

Member
chắc bạn ở nhà ko có access point nên phải dùng giao thức adhoc phải không, nếu dùng adhoc thì kết nối có hơi mất thời gian một chút vì nó cấp phát IP không tốt lắm, nhưng mình chẳng thấy bị treo gì mà đến hơn 30 giây, mình dùng N82.

bigtiger0905

chài, laptop không xài adhoc chứ xài gì giờ. mỗi lần mình stop connect thì nó bị treo hơn 30 giây lân, treo cái n81 í. không biết bạn biết cách khắc phục không, hay bạn post thêm cáci tút về config cái sym đi, để mọi người tham khảo.

Ntv_79

sao cả hai bạn đều kết nối bằng SYM được mà tui không thể nào kết nối được nhỉ! Nó luôn báo là not readdy. Các bạn làm một bài hướng dẫn chi tiết đi. Tôi rất thích kiểu kết nối này vì nhu cầu chia sẻ file là thường xuyên. Thanks all of you.

cutitcom

mình không có máy ở đây nên không hướng dẫn chi tiết đc, nhưng bạn nên kiểm tra lại xem đã thiết lập mạng adhoc và cấu hình ip TĨNH cho laptop chưa, rồi vào smb search lại. những trục trặc này phần lớn là do cái laptop,cứ vọc toét nó ra là phải đc,để smb nhìn thấy đc may tính thì việc cấu hình ad hoc rất quan trọng,bạn co thể search trên google về các hướng dẫn cấu hình ad hoc. chúc may mắn.

Ntv_79

mình không có máy ở đây nên không hướng dẫn chi tiết đc, nhưng bạn nên kiểm tra lại xem đã thiết lập mạng adhoc và cấu hình ip TĨNH cho laptop chưa, rồi vào smb search lại. những trục trặc này phần lớn là do cái laptop,cứ vọc toét nó ra là phải đc,để smb nhìn thấy đc may tính thì việc cấu hình ad hoc rất quan trọng,bạn co thể search trên google về các hướng dẫn cấu hình ad hoc. chúc may mắn.

Mình cũng nghĩ vấn đề đúng là tại thiết lập cấu hình trên laptop nhưng không thể nào làm được. Có duy nhất 1 lần thì nhìn thấy máy tính nhưng không truy cập vào được, đơ điện thoại luôn. Khởi động lại là chịu chết. Đã thiết lập ip tĩnh cho laptop, và thiết lập ad hoc. Khi mở SYM trên điện thoại và chọn mạng vừa thiết lập thì trên laptop báo là conected (có dòng Authouring IP gì gì đó). Sau đó trên điện thoại báo là not readdy!!:-/

bigtiger0905

chài, không cần ngồi cạnh máy rồi chờ tới tết luôn, càng xa tốc độ càng chậm bạn à. ráng ngồi gần máy 1 tí, bất đắc dĩ mới phải ngồi xa thôi.
à nhân đây xin hỏi ai biết thì so sánh dum (lấy trung bình dùm nha)
tốc độ xài cáp USB là bi nhiêu
tốc độ bluetooth là bi nhiêu
tốc độ qua wifi là bi nhiêu

j_cage

Member
tốc độ truyền file của bluetooth là thấp nhất, khoảng 50~80kb/s, rồi đến qua wifi khoảng 600~700kb/s, nhanh nhất vẫn là qua cáp usb với tốc độ đạt ~1Mb/s.

j_cage

Member
đây là hình so sánh tốc độ truyền dữ liệu khi dùng cap usb và khi dùng Wifi qua phần mềm Symsmb.

Tất nhiên còn một cách nhanh nhất là rút thẻ ra và cho vào đầu đọc USB, nhanh vô đối luôn!

Status
Không mở trả lời sau này.