• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

Tạo ống kính macro cho điện thoại di động

HotelHoangMinh

Tạo ống kính macro cho điện thoại di động

Chiếc thấu kính của đầu đọc DVD không còn sử dụng, sẽ giúp bạn tạo nên những bức hình chụp cận cảnh từ máy điện thoại di động của mình một cách dễ dàng và rõ nét.

Ống kính "nguyên thủy" của chiếc điện thoại di động trước khi được gắn lens (thấu kính) đầu đọc DVD.

Lấy lens từ đầu đọc DVD.

Cắt mẩu giấy carton nhỏ, khoét một lỗ tròn để gắn lens vào.

Cố định lens vào mẩu carton.

Gắn vào phía trước ống kính camera của điện thoại di động.

Hình ảnh bên trái chụp trước khi được gắn lens. Bên phải là hình chụp cận cảnh sau khi được gắn lens.

Với ống kính macro này, camera của điện thoại di động có thể lấy nét không thua gì các máy ảnh compact.

Những chi tiết nhỏ của bản vi mạch cũng được ống kính macro thể hiện khá nét.​

Theo VnExpress​

TomRyan8891_2009

Có anh em nào thử cái này rồi thì cho ý kiến chút ạ , nhà em có cái máy PlayStation3 bị hỏng , nhưng không biết mắt đọc Blu-Ray của nó gắn vào N82 có chụp được không nữa .

azkaban3000

Miễn là ổ đĩa là được, hoặc có thể thay bằng kính lúp tiêu cự ngắn.

vandunga3

Có anh em nào thử cái này rồi thì cho ý kiến chút ạ , nhà em có cái máy PlayStation3 bị hỏng , nhưng không biết mắt đọc Blu-Ray của nó gắn vào N82 có chụp được không nữa .

Bác ơi, sao ko sửa đi, bỏ cái PS3 như thế phí lắm

longntt105

cũng có thể dùng cái thấu kính trong cái đèn laze của con nít ấy ! mình đã làm rồi ! ok men lắm ! đỡ chi phí kiếm thấu kính của đầu đĩa ! ai làm xong thì thank mình cái nha ^^!

LongXuyenBoy

Mắt đọc của ổ CD máy tính làm đc ko nhỉ? Có cái ổ vứt đó ko dùng, lấy ra vọc chơi :D

azkaban3000

PS3 hỏng mắt thay cái mới thì thà mua máy mới còn hơn :)) vs cả ở VN khó kiếm phụ tùng lắm

DUCBACLIEU

Mấy thấu kính (mới tinh nha)này bán thiếu gì ở chợ nhựt tảo rẻ bèo àh.

DUCBACLIEU

thấu kinh các loại hả bác ?
Bạn cứ ra chợ điện tử nhựt tảo tới mấy gian hàng bán linh kiện điện tử trong nhà lồng chợ mà mua ( nó gọi là thấu kính của mắt thần),đừng dzô mấy chỗ sửa điện tử nó bán mắc đó.Sửa chữa điện tử_Nghề 1 thời kiếm tiền của mình mà HEHEHE :D:D:D:D:D:D:D

DUCBACLIEU

sao em sử dụng con n95 của em mà ko đc vậy, hình ảnh nó bị vỡ hết
Chế cái này là để chụp Macro thôi nghe bạn , chứ kg chụp được Zoom đâu bạn =))=))=))=))=))=))=))=))=))=))=))=))=))=))=))=))=))=))=))=))=))=))=))=))=))=))=))

Cleonardo

Chế cái này là để chụp Macro thôi nghe bạn , chứ kg chụp được Zoom đâu bạn =))=))=))=))=))=))=))=))=))=))=))=))=))=))=))=))=))=))=))=))=))=))=))=))=))=))=))

hix;) cứ tưởng là gắn vào rồi chụp thôi,mà e có bít khái niệm tẹo nào về ống kính macro đâu,jai thix cho em nó bit' với?