• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

TelexKeyb [1.2.3] - Bàn phím mềm trên WM

• Thread starter ntd
  • Ngày gửi

amk

bác ơi có thể làm telex cho skin PCMkeyb không - skin này to đánh 1 tay dễ chứ cái skin mặc định hơi nhỏ...

N

ntd

Guest
bác ơi có thể làm telex cho skin PCMkeyb không - skin này to đánh 1 tay dễ chứ cái skin mặc định hơi nhỏ...

Bạn có thể tự làm skin riêng của mình, chỉ cần tạo 2 file skin.bmp, skin.ini và chép đè vào skin mặc định. Tạm thời bạn chỉ có thể tạo được các phím A-Z, 0-9 và các phím như Shift, Caps, Ctrl,... Bạn tải file skin_ini_mau ở trang 3 về xem thêm.

Trong phiên bản tới tôi sẽ bổ sung thêm các phím dấu khác nữa.

ngonchan

Member
Bạn có thể tự làm skin riêng của mình, chỉ cần tạo 2 file skin.bmp, skin.ini và chép đè vào skin mặc định. Tạm thời bạn chỉ có thể tạo được các phím A-Z, 0-9 và các phím như Shift, Caps, Ctrl,... Bạn tải file skin_ini_mau ở trang 3 về xem thêm.
Bạn cho mình hỏi là xác định vị trí các chữ nằm trên mỗi nút bằng cách nào vậy? Vì mình đang làm một skin với các nút bấm lớn hơn, nhưng nếu như vậy thì vị trí các chữ bị lệnh :(
Mình mới làm lại cái skin Iphone giống như của Resco mà chữ hiển thị trên các nút bấm còn chưa chính xác.

Chỉnh sửa cuối:

mars2008

Phần mềm rất tốt , rất hữu ích . Cám ơn nhiều .
Theo mình thì bàn phím ko được to lắm :D , mình nghĩ bạn nên bổ sung thêm 1 số skin và theo đó người sử dụng có thể tùy chọn ( như mình ko biết làm skin ra sao cho phù hợp ) . Mình nghĩ có thể lấy ý tưởng từ bàn phím E71 của Nokia để làm skin như thế cũng khá hay .

N

ntd

Guest
Phần mềm rất tốt , rất hữu ích . Cám ơn nhiều .
Theo mình thì bàn phím ko được to lắm :D , mình nghĩ bạn nên bổ sung thêm 1 số skin và theo đó người sử dụng có thể tùy chọn ( như mình ko biết làm skin ra sao cho phù hợp ) . Mình nghĩ có thể lấy ý tưởng từ bàn phím E71 của Nokia để làm skin như thế cũng khá hay .

Tôi cũng có thể làm thêm skin khác nhưng hơi mất thời gian vẽ vời mà tôi muốn dành thời gian để hoàn chỉnh bàn phím. Tôi muốn các bạn trong quá trình sử dụng, tự tạo các skin phù hợp cho mình và chia sẻ những skin đó lên đây cho các bạn khác.

Bạn cho mình hỏi là xác định vị trí các chữ nằm trên mỗi nút bằng cách nào vậy? Vì mình đang làm một skin với các nút bấm lớn hơn, nhưng nếu như vậy thì vị trí các chữ bị lệnh :(
Mình mới làm lại cái skin Iphone giống như của Resco mà chữ hiển thị trên các nút bấm còn chưa chính xác.

Tọa độ (0,0) của bàn phím ở góc trên bên trái. Các nút trong skin.ini được thể hiện bằng (left top right bottom). Ví dụ bàn phím mặc định có chiều cao 80 (skin.bmp có kích thước 80x240), với 4 hàng nút -> mỗi hàng cao 20. Còn chiều rộng các nút thì tùy cách bố trí (các nút bàn phím mặc định không có chiều rộng giống nhau). Nếu nút Q có chiều rộng 24 thì vị trí của nó sẽ là: (000 000 023 019). Nút W (cũng có chiều rộng 24) bên cạnh sẽ là (024 000 047 019). Nút A ở dưới Q sẽ có (000 020 023 039). Nút S ở dưới W sẽ có (023 020 047 039). Tương tự với các nút còn lại.
Nếu bạn vẫn không hoàn thành được thì gửi cho tôi skin.bmp, tôi sẽ tạo cho bạn skin.ini.

ngonchan

Member
Tọa độ (0,0) của bàn phím ở góc trên bên trái. Các nút trong skin.ini được thể hiện bằng (left top right bottom). Ví dụ bàn phím mặc định có chiều cao 80 (skin.bmp có kích thước 80x240), với 4 hàng nút -> mỗi hàng cao 20. Còn chiều rộng các nút thì tùy cách bố trí (các nút bàn phím mặc định không có chiều rộng giống nhau). Nếu nút Q có chiều rộng 24 thì vị trí của nó sẽ là: (000 000 023 019). Nút W (cũng có chiều rộng 24) bên cạnh sẽ là (024 000 047 019). Nút A ở dưới Q sẽ có (000 020 023 039). Nút S ở dưới W sẽ có (023 020 047 039). Tương tự với các nút còn lại.
Nếu bạn vẫn không hoàn thành được thì gửi cho tôi skin.bmp, tôi sẽ tạo cho bạn skin.ini.
Thanks bạn, để mình làm rôì báo lại kết quả sau hén.

lackofall

Bàn phím TelexKeyb cho WM5,6 được hình thành do có nhiều bạn muốn dùng cách gõ Telex.

Cài đặt: tải về, giải nén, chép vào thiết bị và cho chạy file CAB là xong.
Chú ý: bạn nào có trong máy euro keyboard thì nên dỡ bỏ nó trước khi cài TelexKeyb.

Bàn phím chỉ đánh dấu tiếng Việt khi phím VN đã được ấn.

Vì là bản đầu tiên nên chắc còn lỗi. Các bạn test thử và cho ý kiến đóng góp.

:D

update 08.12: http://www.pdaviet.net/attachment.php?attachmentid=102786&d=1228745677

phiên bản mới 1.0.0 (11.1.2009): xem chi tiết ở trang 4, tải từ http://www.pdaviet.net/attachment.php?attachmentid=107088&d=1231667176

phiên bản mới 1.1.0 (16.1.2009): xem chi tiết ở trang 4, tải từ
http://www.pdaviet.net/attachment.php?attachmentid=107589&d=1232097827
Sao mình down về nó lại là file .7z nhỉ, không cài được. Bác chỉ giáo em với nhé! thanks nhìu

quocsan

Sao mình down về nó lại là file .7z nhỉ, không cài được. Bác chỉ giáo em với nhé! thanks nhìu

File .7z là file nén. Muốn cài trước tiên bạn phải giải nén (có thể dùng WinRar).

mars2008

Pro cho hỏi có cách nào gửi tin nhắn cho mọi người = tiếng việt mà họ có thể xem được ko ? ( như các tổng đài gửi tin cho mình ) .

PhongQuang

Super V.I.P
Pro cho hỏi có cách nào gửi tin nhắn cho mọi người = tiếng việt mà họ có thể xem được ko ? ( như các tổng đài gửi tin cho mình ) .
Bắt buộc máy nhận tin cũng đã cài font tiếng Việt thì em nhắn họ đọc được ngay.

ngodzung

Mình thấy phần mềm này khá tốt, cảm ơn bạn ntd, đã liên tục cập nhật các tính năng phục vụ anh em miễn phí.
Mình cũng xin có mấy góp ý:
1. Ở chế độ bàn phím tiếng Việt (VN) nên thay vào chỗ của ký tự '\' bằng ký tự '.' thay vào chỗ của ký tự '|' bằng ký tự ','. Rõ ràng trong viêt cấu tiếng Việt thì tần xuất sử dụng 2 ký tự '.' & ',' là nhiều hơn so với 2 ký tự kia.
2. Không gõ được từ "gì", luôn luôn thành gif.

Dẫu sao trong số các bàn phím tiếng Việt đã sử dụng trên cái máy SS i780 của mình, đến nay mình vẫn ưng ý nhất cái bàn phím của ntd.

dqhuong

Mình thấy phần mềm này khá tốt, cảm ơn bạn ntd, đã liên tục cập nhật các tính năng phục vụ anh em miễn phí.
Mình cũng xin có mấy góp ý:
1. Ở chế độ bàn phím tiếng Việt (VN) nên thay vào chỗ của ký tự '\' bằng ký tự '.' thay vào chỗ của ký tự '|' bằng ký tự ','. Rõ ràng trong viêt cấu tiếng Việt thì tần xuất sử dụng 2 ký tự '.' & ',' là nhiều hơn so với 2 ký tự kia.
2. Không gõ được từ "gì", luôn luôn thành gif.

Dẫu sao trong số các bàn phím tiếng Việt đã sử dụng trên cái máy SS i780 của mình, đến nay mình vẫn ưng ý nhất cái bàn phím của ntd.

Bạn chưa xem kỹ rồi "|" là ký tự "L" đó , sao mà thay được :-?

N

ntd

Guest
Phiên bản mới

* Trong phiên bản này:
- fix lỗi gif->gì
- thêm ass->as,...
- thêm các phím bấm: '.', ',', '-', '?', '=', '(' (với Shift: ':', ';', '_', '!', '+', ')')

* Thêm skin Mint chỉ cho màn hình QVGA, kiểu gõ Telex (xem hình). Trong skin này có phím EU để dùng khi viết các ký tự đặc biệt của hầu hết các nước châu Âu. Khi phím này được bấm thì phím tiếng Việt (VN) sẽ không có tác dụng.

tu19_01

Em thấy bấm phím shift để bôi đen một đoạn văn bản không được. Bác ntd xem lại dùm em với. Cảm ơn Bác, phần mềm quá tuyệt vời.

N

ntd

Guest
Em thấy bấm phím shift để bôi đen một đoạn văn bản không được. Bác ntd xem lại dùm em với. Cảm ơn Bác, phần mềm quá tuyệt vời.

Để bôi đen bạn phải dùng phím Shift + phím mũi tên. Khi dùng skin không có phím mũi tên thì để có mũi tên bạn chỉ cần nhấn phím bất kỳ và kéo sang trái, phải,... Có thể dùng cả phím Ctrl.
Tất cả các tổ hợp phím với Shift, Ctrl sẽ chỉ có tác dụng nếu trong window, nơi bạn viết text cho phép nó hoạt động.

quocsan

Anh thử xem lại cách bỏ dấu.
Ví dụ chữ "trường" sẽ bị đặt dấu là "trừơng".

ng2mat

Anh thử xem lại cách bỏ dấu.
Ví dụ chữ "trường" sẽ bị đặt dấu là "trừơng".

nguyên tắc gõ tiếng việt hình như khi có đến 2 nguyên âm trong một từ hình như phải thêm dấu vào từ gần cuối nhất thì phải, bác ntd xem lại giùm :-?

N

ntd

Guest
nguyên tắc gõ tiếng việt hình như khi có đến 2 nguyên âm trong một từ hình như phải thêm dấu vào từ gần cuối nhất thì phải, bác ntd xem lại giùm :-?

Các bạn xem lại nếu các bạn bỏ dấu cuối từ: truwowngf -> trường

Bàn phím theo nguyên tắc:
- từ có ít nhất 2 nguyên âm: nếu sau nguyên âm thứ 2 còn ký tự nữa thì dấu được bỏ ở nguyên âm thứ 2 (trường, rượu, hoán), nếu không có ký tự nào nữa thì sẽ bỏ ở ký tự đầu (hòa)
- các trường hợp đặc biệt: quí, giá

Vì vậy khi các bạn bỏ dấu ngay sau chữ ơ của từ trường thì sẽ ra trừơng

baby1982

Các bạn xem lại nếu các bạn bỏ dấu cuối từ: truwowngf -> trường

Bàn phím theo nguyên tắc:
- từ có ít nhất 2 nguyên âm: nếu sau nguyên âm thứ 2 còn ký tự nữa thì dấu được bỏ ở nguyên âm thứ 2 (trường, rượu, hoán), nếu không có ký tự nào nữa thì sẽ bỏ ở ký tự đầu (hòa)
- các trường hợp đặc biệt: quí, giá

Vì vậy khi các bạn bỏ dấu ngay sau chữ ơ của từ trường thì sẽ ra trừơng

Vậy từ trường sẽ hợp với điều kiện này chứ bạn: "nếu sau nguyên âm thứ 2 còn ký tự nữa thì dấu được bỏ ở nguyên âm thứ 2". Vậy thì tại sao lại: "Vì vậy khi các bạn bỏ dấu ngay sau chữ ơ của từ trường thì sẽ ra trừơng"??? :-?

th_thanhtung

Mình sử dụng bàn phím này thấy hình như âm thanh bàn phím có cảm giác như bị lặp ấy.
Bấm một lần nhưng cứ có cảm giác là mình bấm trùng