• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

[TESTING] Tìm cách lên 4.1 mà vẫn giữ BaseBand

doananhtai

Chắc mọi người còn nhớ hồi 3.1.3 có chiêu rút cáp khi restore giữa chừng đúng vào giai đoạn "restore iphone firmware"... là cách ngăn không cho up baseband.. sau đó máy bị dính ở chế độ recovery mode và dùng iReb để kick out.....

Sau đó để an toàn hơn... có người đã vào file FW xóa bỏ đoạn up bb này đi và restore không cần rút cáp.. mà tự động báo lỗi văng ra ngoài ở màn hình recovery đúng theo mong muốn y như rút cáp vây.

Bẳng một thời gian khi 4.0 ra đời, có người đã thử lại chiêu cũ này nhưng không thành công.

Song thật bất ngờ ở FW 4.1 lại một lần nữa ở forum.gsmhosting.com lại rộ lên việc nhiều người tiếp tục canh me thời điểm "restore iphone firmware" và rút cáp khi restore 4.1 và THÀNH CÔNG !?

VẬY NẾU ĐÚNG LÀ "RÚT CÁP" CHO 4.1 MÀ THÀNH CÔNG THÌ TẠI SAO KHÔNG THỬ EDIT FW ĐỂ KHỎI CANH ME CHO MỜ MẮT.

Vậy thì, mình thử đề nghị thực hiện việc edit lại FW 4.1 cho y như thời 3.1.3 xem thử có được không ?

Cách edit FW cho không up baseband (TỨC XÓA BỎ THAO TÁC NẠP LLB) của thời 3.1.3 như sau:

Tự chỉnh sửa file fw gốc để tạo thành file fw không update baseband !

1. Dùng winrar mở file FW GỐC.

2. Xóa file LLB.n88ap.RELEASE.img3 theo đường dẫn Firmware/all_flash/all_flash.n88ap.production/LLB.n88ap.RELEASE.img3

3. copy BuildManifest.plist ra ngoài rồi dùng plistEditor tìm xóa đoạn liên quan đến LLB

<key>LLB</key>
<dict>
<key>BuildString</key>
<string>iBoot-636.66.33~4</string>
<key>Info</key>
<dict>
<key>IsFirmwarePayload</key>
<true/>
<key>Path</key>
<string>Firmware/all_flash/all_flash.n88ap.production/LLB.n88ap.RELEASE.img3</string>
</dict>
<key>PartialDigest</key>
<data>
QAAAADgBAQBmTeQNOchSWUN8/P56yjPVrrML
2w==
</data>
</dict>

Có hai đoạn giống như vậy... Bạn phải xóa cả hai
(tốt nhất cứ Ctr+F rồi gõ LLB để tìm và xóa).

4. Xóa xong thì copy đè file mới edit này trở lại vào winrar (copy ngược lại vào file FW nén).

Thế là bạn đã có file FW gốc đã chỉnh sửa không up baseband.

CHẲNG BIẾT CÓ HIÊU NGHIỆM TRÊN 4.1 KHÔNG.
NHƯNG THEO MÌNH NGHĨ NẾU "RÚT CÁP" MÀ THÀNH CÔNG THÌ CÁCH NÀY SẼ KHẢ THI.

AI CAN ĐẢM THÌ THỬ... CÒN MÌNH LÀ 3Gs OLD BOOTROM (đã lên 4.1 không nâng bb bằng fw custom rồi) NÊN KHÔNG ĐỦ CAN ĐẢM ĐỂ LÀM, CHỈ GHI MẤY DÒNG NÀY RA VÀ XIN ĐƯỢC PHÉP KHÔNG CHỊU TRÁNH NHIỆM...:(

elisphuong

BÁC CHO EM HỎI, NẾU NHƯ KHÔNG THÀNH CÔNG MÁY CÓ BỊ CHẾT LUN KO VẬY, NẾU KHÔNG CHẾT THÌ EM XIN LÀM CHUỘT BẠCH ĐÂY (VÌ ĐANG CÓ 1 CÂY 3GS NEWBOOT ĐANG BỊ KHÓA PASS, KHÔNG LƯU SHSH) NÊN CẦN Restore lên 4.1 KO NÂNG BB ĐÂY

tinh_la_gi

Administrator
Nếu với cách này thì dung MAC xoá file update trực tiếp từ FW gốc thì có ai can đảm test không nhỉ ?! Nếu có thì TLG xoá giúp cho ... khỏi copy khỏi edit ... vì mất file update bb rồi !! :D

Nói chung từ trước giờ vẩn khuyến cáo "bà con" hỏng chơi trò "liều mình"

AquaSta

Moderator
Bên TinhTe có bạn dùng GreenPois0n chạy đến khi màn hình trắng thi dừng và restore bình thường, ko lên base?! Bác nào am hiểu thử sang ngó qua giúp ạ

Linh đây ợ: http://www.tinhte.vn/thay-doi-nang-cap-firmware-163/huong-dan-chay-custom-4-1-cho-3gs-boot-cao-ko-nang-bb-ko-can-rut-cap-504380/
Ở đây mục đích chính là chạy iOS 4.1 custom cho 3Gs new bootrom >> Thì ko nâng bb. Nhưng chạy được custom cho 3Gs new bootrom thì cũng là điều vui mừng
bác TLG cho em hỏi bb của 4.0.2 là bao nhiêu thế?
là 5.13.04
iPhone 4 là 1.59.00

vuachoccuoi2003

Lúc trước vì nóng lòng lên iOS 4.1 cho nên em cho con iPhone 4 4.0.2 lên luôn 4.1, em ko có download thẳng từ iTune mà download từ 1 trang web nào đó file .ipsw sau đó em dùng MAC, nhấn nút OPTIONS sau đó restore lại, chạy được 1 hồi thì nó báo lỗi 1604, em lại restore 1 lần nữa thì nó vẫn báo lỗi như vậy.
Tức mình em xài Recboot để đá nó khỏi Recovery Mode, đá xong thì iphone lên luôn 4.1 mà baseband vẫn là 01.59.00 :D

vipboy_9x

Moderator
Cái này Em đã Nghỉ và thử từ Lâu rùi,Kết quả Là Khi xóa cái File trong đoạn code là Nó Không cho restore Luôn báo sai FW.Còn Chãy giữa chừng rút cáp cũng thử Luôn,rút cáp thành công Nhưng active Không thành công dính ở recovery Mod hoài.
Hem biết ai đã làm thành công chưa nhỉ.
Điều test trên FW 4.1(3GS/4G)

panrai

Super V.I.P
Cái này Em đã Nghỉ và thử từ Lâu rùi,Kết quả Là Khi xóa cái File trong đoạn code là Nó Không cho restore Luôn báo sai FW.Còn Chãy giữa chừng rút cáp cũng thử Luôn,rút cáp thành công Nhưng active Không thành công dính ở recovery Mod hoài.
Hem biết ai đã làm thành công chưa nhỉ.
Điều test trên FW 4.1(3GS/4G)
test gì anh đã làm thử cho cây 3gs worl đây hậy quả là em đã biết.cúi củng cũng lên thẳng luôn cho nó lành chơi như vậy bữa nào thành 1 em 3 NO nữa chắc anh chết mắt ;;),anh em nào test thì test nhé dể dính chưởng lắm mình đã làm rùi đây

elisphuong

Mình đã test thành công 1 cây 3GS newbot bằng cách rút cáp đây, vẫn giữ nguyên BB, có muốn biết rõ hơn có thể PM mình chỉ cho

vipboy_9x

Moderator
Mình đã test thành công 1 cây 3GS newbot bằng cách rút cáp đây, vẫn giữ nguyên BB, có muốn biết rõ hơn có thể PM mình chỉ cho
Sao không chia sẽ lên đây,Mà phải PM chi cho mất công dậy.
Có Lòng thì xin chia sẽ.

AnhTu

Super V.I.P
1. Sử dụng TinyUmbrella, xài local host.
2. Có thể sử dụng greenpoison & kết hợp với FW của 1 bạn đã test.
Có thể work 90%

doananhtai

QUÊN HẾT MẤY CÁI "RÚT CÁP" MÍ LỊ "EDIT FW" ĐI BÀ CON ƠI....
ĐÃ CÓ PWNAGETOOL 4.1 RỒI, XƠI CÁI CUSTOM NÀY CHO NÓ AN TOÀN TRÊN XA LỘ.:p

AnhTu

Super V.I.P
QUÊN HẾT MẤY CÁI "RÚT CÁP" MÍ LỊ "EDIT FW" ĐI BÀ CON ƠI....
ĐÃ CÓ PWNAGETOOL 4.1 RỒI, XƠI CÁI CUSTOM NÀY CHO NÓ AN TOÀN TRÊN XA LỘ.:p
haha chính xác, anh em có thể xử 4.1 dc rồi

HaiBanh

Hic báo lỗi 21, chưa thật sự ổn đâu, đa phần anh e xài window mà...:(