• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

THẮC MẮC VÀ THẢO LUẬN SỬ DỤNG LG KS20

PhamQuang

Manager
ROM và RAM chỉ nói về tốc độ xử lý của máy thôi !

Còn Storage Information:
Storage Memory : 150.97 MB
Program Memory : 81.59 MB

là phần giống như ổ cứng trong máy tính của bạn vậy , về khả năng chứa dữ liệu chứ kô phải tốc độ xử lý nên khác nhau là phải rồi :)

ROM = 256Mb nhưng nó phải chứa toàn bộ OS, Boot,... bạn nạp vào (gần 70Mb) thì còn lại 150-160Mb là hợp lý chứ sao.
RAM = 128Mb, nhưng nó load các ứng dụng hệ thống nên còn 82Mb cũng là quá hợp lý đấy.
LG KS20 còn dung lượng Storage và RAM như trên là cao đấy.

manly188

Các bác ơi, xem giúp em với

Đến chỗ chạy chương trình LGMDP thì em không thấy được máy của mình, chả có gì hiện ra trên list cả. Driver em cài rồi mà.

Hix...

cucucu

Chào bác cucucu, em cũng có 1 con LG ks20 hàng của pháp, đã unlocked. Em làm theo đúng hướng dẫn của bác nhưng sau khi nhấn nút Start thì hiện 1 bảng thông báo của 11 ô, trong đó có những ô là TRUE có những ô để là FALSE. Như thế này là có lỗi đúng không bác. Em chưa biết nhiều về dòng máy này nên hỏi bác, mong bác trả lời em với. Thanks bác nhiều.

chỉ có vài ô báo là false thôi. bạn cứ up bình thường. quan trong nhất là chương trình nhận được máy. nhận xong rồi thì quá đơn giản rồi!

cucucu

Các bác ơi, xem giúp em với

Đến chỗ chạy chương trình LGMDP thì em không thấy được máy của mình, chả có gì hiện ra trên list cả. Driver em cài rồi mà.

Hix...

bạn kiểm tra lại xem máy tính đã nhận LG KS20 chưa nhé! bạn phải nhớ là dùng thằng LGMDP EURO để chạy nha! hy vọng bạn sẽ up được. ban đầu mình cũng lúng túng ở khâu này đó. còn một cách nữa là bạn cứ mở LGMDP lên. sau đó tắt máy LGKS 20 và khởi động nó ở chế độ emergancy mode bằng cách bấm phím gọi + phím truy cập Internet bên hông máy +nút power. máy sẽ khởi động ở chế độ emergency mode và lúc này LGMDP sẽ nhận ra máy và bạn up rom tiếp tục, tuy nhiên bạn nên cố gắng để máy nhận được ở chế độ normal vì nó có backup máy lại nữa. nếu ở chế độ normal thì sau khi up rom xong máy sẽ restore lại file backup đó! bạn phải nhớ thao tác đầy đủ tất cả các thao tác nha! nhất là phần set cấu hình để máy nhận dạng LGMDP đó!
bạn có thể cài thêm file dưới đây vào máy để nhận dạng chương trình nhé!http://rapidshare.com/files/103864408/WinDiag_Open.cab.html, cài vào device nhé! xong rồi restart điện thoại lại là ok! tuy nhiên mình ko cần xài thằng này vẫn nhận tốt đó!

Chỉnh sửa cuối:

manly188

Cám ơn bac cucucu nhá. Em sẽ thử làm.

uhm.Con LG KS20 của em mua của 196 Trần Phú - tp.HCM nhìn vỏ không được trau truốt lắm. Phần khung bạc bao quanh máy có lớp mạ rất "lởm".
Không biết của các bác thế nào? Hay bản thân vỏ con LG KS20 này không được đẹp?
KS20 liệu có hàng refur, rework hay hàng nhái không?

casanovak

bạn kiểm tra lại xem máy tính đã nhận LG KS20 chưa nhé! bạn phải nhớ là dùng thằng LGMDP EURO để chạy nha! hy vọng bạn sẽ up được. ban đầu mình cũng lúng túng ở khâu này đó. còn một cách nữa là bạn cứ mở LGMDP lên. sau đó tắt máy LGKS 20 và khởi động nó ở chế độ emergancy mode bằng cách bấm phím gọi + phím truy cập Internet bên hông máy +nút power. máy sẽ khởi động ở chế độ emergency mode và lúc này LGMDP sẽ nhận ra máy và bạn up rom tiếp tục, tuy nhiên bạn nên cố gắng để máy nhận được ở chế độ normal vì nó có backup máy lại nữa. nếu ở chế độ normal thì sau khi up rom xong máy sẽ restore lại file backup đó! bạn phải nhớ thao tác đầy đủ tất cả các thao tác nha! nhất là phần set cấu hình để máy nhận dạng LGMDP đó!
bạn có thể cài thêm file dưới đây vào máy để nhận dạng chương trình nhé!http://rapidshare.com/files/103864408/WinDiag_Open.cab.html, cài vào device nhé! xong rồi restart điện thoại lại là ok! tuy nhiên mình ko cần xài thằng này vẫn nhận tốt đó!

Sau khi cài Driver trên máy tính, và chọn Option USB trên ks20 như bác cucucu hướng dẫn bạn khởi động lại ks trước khi kết nối với máy tính thì LGMDP sẽ nhận ra máy. Chúc bác thành công

casanovak

mình đã up rom lên 6.1 cho con này và fix xong lỗi camera đối với 6.1.
đầu tiên các bạn phải nạp driver cho con lg ks 20. các bạn tải driver theo link sau: http://rapidshare.com/files/99459712/LGCoronaUSBDriver.rar
sau khi tải driver về bạn cài tiếp chương trình LGMDP, đây là chương trình dùng để uprom cho Lgks 20. dòng LG ko xài active sync mà phải dùng chương trình này: http://rapidshare.com/files/132740355/LGMDP_1.5_Build_12.13_Release.zip
sau đó cá bạn mở máy đt lên và nhấn dòng lệnh:2676625720#
vào menu các bạn chọn dòng số 4. Port Setting → 1. Diag Setting → 1. USB Set for Diag → “OK” . sau đó chọn back.
(Port Setting → 1. Diag Setting →) 2. USB Switching → “LG Composite -DUN, DIAG”. ok và khởi động lại máy.
sau đó cắm cáp vào máy tính kết nối với điện thoại, chạy chương trình LGMDP là các bạn thấy được máy của mình, nhớ chọn chế độ auto search cho chương trình tự động nhận dạng port kết nối nhé.
sau đó tải bản rom bạn cần up vào và tiến hành up rom. ở đây có nhánh rom là dòng branded và dòng unbranded. dòng unbranded là dòng thương mại nên rom sẽ khác còn dòng branded là dòng do các nhà mạng phân phối nên có khó khăn đối với 1 số bạn do bị khóa. các bạn có thể unlock bằng chương trình sau:http://rapidshare.com/files/99459711/ks20.rar
sau đây mình đưa lên bản rom 6.1 mới nhất vào thời điểm hiện tại. đây là bản 6.1 mới nhất mà mình đang sử dụng, chạy rất mượt, sóng gió khá ổn định, tùy theo dòng máy branded hay unbranded mà các bạn xả thư mục dó vào bản rom nhé, ví dụn khi tải bản rom về thì các bạn sẽ thấy file chạy chủ yếu, còn file nhận dạng thì được gom vào 2 thư mục Unbranded và branded và tùy dòng máy các bạn mà xả thư mục đó vào bản rom luôn. ví dụ máy mình là bản unbranded nên mình xả thư mục unbranded vào thư mục chứa rom gốc, còn thư mục branded thì mình ko dùng đến nên lôi ra ngoài.
sau đó chạy LGMDP các bạn select image đến thư mục chứa rom và tiến hành up rom, tổng quá trình khoảng 20 phút. máy sẽ tự làm tất cả nhé.
bản rom mới nhất ở link sau: http://www.mediafire.com/?mifggjtmtdy tải về giải nén ra nhé!
sẵn đây mình hướng dẫn thêm cách hard reset máy với dòng này: khi tắt máy các bạn nhấn phím volume down và phím gọi, sau đó nhấn power và giữ 3 phím trong một thời gian, máy sẽ hard reset lại từ đầu, nên lấy thẻ nhớ ra khi Hr nhé!
chúc các bạn sẽ thành công với bản rom mới này. có gì các bạn có thể pm cho mình để trao đổi thêm nhé! các link trên do mình lấy về từ forum XDA up lên cho các bạn tham khảo. mong là sẽ không bị mod nhắc nhở vì lấy link từ diễn đàn khác!nếu được sự đồng ý mình sẽ up link các trang mình đã tham khảo và học tập ở forum xda cho các bạn tham khảo thêm. mình chỉ sao chép lại và nói theo cách dễ hiểu nhất thôi!
có 1 số bạn gặp khó khăn khi nhận dạng máy bằng LGMDP nên mình đưa thêm file cab sau để mấy bạn cài vào máy( nhớ cài vào device nha)! xong rồi khởi động dt lại và chạy LGMDP lại để nhận máy nhé! chúc các bạn up rom thành công nhé! em Lg này chạy ko tệ chút nào!
linhk:http://rapidshare.com/files/103864408/WinDiag_Open.cab.html

Thanhks bác nhé em đã up xong ban rom 6.1, no any error. Nhân tiện bác cho em hỏi bác đã cài thêm thanh taskbar nhanh chưa (thanh màu đen ở gần dưới màn hình). Nếu rồi bác chỉ giúp em với nhé. Thanks bác 1 lần nữa.

Chỉnh sửa cuối:

manly188

Sau khi cài Driver trên máy tính, và chọn Option USB trên ks20 như bác cucucu hướng dẫn bạn khởi động lại ks trước khi kết nối với máy tính thì LGMDP sẽ nhận ra máy. Chúc bác thành công

Cám ơn anh Casanovak nha.

Em gặp thêm vấn đề với driver LG SK20 như sau: sau khi cài driver, dùng chương trình đồng bộ hóa mobile với PC là Mobile Master thì nó có nhận LG KS20, nhưng hiển thị hình tam giác vàng có dấu chấm than ở giữa bên cạnh tên máy. Do vậy, cũng không thể sao lưu hay khôi phục được danh bạ.

--> Có lẽ đây cũng là nguyên nhân mà LGMDP không nhận được máy em. Có khi nào bản Driver trong bài của bác Cucucu không phù hợp với máy em?

Thêm 1 chút ngoài lề: Em rất cần khôi phục danh bạ vào KS20 từ 1 trong các dạng file lưu trữ như vcf, excel...mà Mobile master tạo ra. Các bác có giải pháp nào hay thì chỉ giáo cho em với ạ.

P/S: Hôm trước bác Phạm Quang có gửi cho em các bước Unlock LG KS20, nhưng chưa kịp làm thì cậu em đã mang ra ngoài hàng unlock, nên em không thử nghiệm thực tế được,chưa dám post lên để anh em làm. Đại loại là có các bước như sau:

Download LG corona driver (link ở bài của bác Cucucu bên trên) và KS20.rar (lg_.exe) dưới đây

1 - Không kết nối KS20 với PC

2 - Cài đặt driver LG Corona (nó đã bao gồm Modem, USB & Serial port drivers ) để hỗ trợ chế độ Communication in Diag mode

3 - Mở máy đt lên và nhấn dòng lệnh:2676625720#
Vào menu chọn dòng số 4. Port Setting → 1. Diag Setting → 1. USB Set for Diag → “OK”.Sau đó chọn back. (Port Setting → 1. Diag Setting →) 2. USB Switching → “LG Composite -DUN, DIAG”. Nhấn OK và khởi động lại KS20.

4 - Kết nối với PC và bật máy KS20 lên, đợi đến khi PC tạo xong kết nối.

5 - Chạy file lg_.exe để lấy code UNLOCK. Nó sẽ xuất hiện ở dòng cuối cùng trong cửa sổ chương trình (dạng MSDOS)

6 -Copy UNLOCK CODE :
2945#*20# >>> xxxxxxxxxxxxx <<<< dòng này chính là code

7- Đóng cửa sổ msdos và gõ dòng lệnh trên sau điện thoại: 2945#*20#

Nhập code xxxxxxx và bấm OK

Chỉnh sửa cuối:

cucucu

Thanhks bác nhé em đã up xong ban rom 6.1, no any error. Nhân tiện bác cho em hỏi bác đã cài thêm thanh taskbar nhanh chưa (thanh màu đen ở gần dưới màn hình). Nếu rồi bác chỉ giúp em với nhé. Thanks bác 1 lần nữa.

thanh taskbar đó là chương trình LG today của hãng LG tích hợp vào, mình xài SPB shell nên ko cần xai thanh đó, trong bản rom 6.0 thì soft đó còn, nhưng qua bản 6.1 thì tác giả lọc bỏ bản đó ra, bạn có thể search soft đó và cài, mình thấy trên diễn đàn có soft đó nhưng lâu rồi ko để ý.

cucucu

Cám ơn anh Casanovak nha.

Em gặp thêm vấn đề với driver LG SK20 như sau: sau khi cài driver, dùng chương trình đồng bộ hóa mobile với PC là Mobile Master thì nó có nhận LG KS20, nhưng hiển thị hình tam giác vàng có dấu chấm than ở giữa bên cạnh tên máy. Do vậy, cũng không thể sao lưu hay khôi phục được danh bạ.

--> Có lẽ đây cũng là nguyên nhân mà LGMDP không nhận được máy em. Có khi nào bản Driver trong bài của bác Cucucu không phù hợp với máy em?

Thêm 1 chút ngoài lề: Em rất cần khôi phục danh bạ vào KS20 từ 1 trong các dạng file lưu trữ như vcf, excel...mà Mobile master tạo ra. Các bác có giải pháp nào hay thì chỉ giáo cho em với ạ.
chỉ duy nhất driver đó cho máy lgks20 bạn à! còn đồng bộ với máy thì mình dùng windows Mobile device center của win vistar nó nhận LG ks20 liền. nhưng up rom bắt buộc phải bằng LGMDP. bạn thử đồng bộ bằng soft mình vừa nói nhé!

P/S: Hôm trước bác Phạm Quang có gửi cho em các bước Unlock LG KS20, nhưng chưa kịp làm thì cậu em đã mang ra ngoài hàng unlock, nên em không thử nghiệm thực tế được,chưa dám post lên để anh em làm. Đại loại là có các bước như sau:

Download LG corona driver và KS20.rar (lg_.exe) - link ở bài của bác Cucucu bên trên.

1 - Không kết nối KS20 với PC

2 - Cài đặt driver LG Corona (nó đã bao gồm Modem, USB & Serial port drivers ) để hỗ trợ chế độ Communication in Diag mode

3 - Mở máy đt lên và nhấn dòng lệnh:2676625720#
Vào menu chọn dòng số 4. Port Setting → 1. Diag Setting → 1. USB Set for Diag → “OK”.Sau đó chọn back. (Port Setting → 1. Diag Setting →) 2. USB Switching → “LG Composite -DUN, DIAG”. Nhấn OK và khởi động lại KS20.

4 - Kết nối với PC và bật máy KS20 lên, đợi đến khi PC tạo xong kết nối.

5 - Chạy file lg_.exe để lấy code UNLOCK. Nó sẽ xuất hiện ở dòng cuối cùng trong cửa sổ chương trình (dạng MSDOS)

6 -Copy UNLOCK CODE :
2945#*20# >>> xxxxxxxxxxxxx <<<< dòng này chính là code

7- Đóng cửa sổ msdos và gõ dòng lệnh trên sau điện thoại: 2945#*20#

Nhập code xxxxxxx và bấm OK
khakha! quá chính xác! anh em khỏi tốn tiền với mấy cái máy bị khóa nữa, đem ra cửa hàng làm có chút xíu mà bị chém đau cả người đó!

manly188

chỉ duy nhất driver đó cho máy lgks20 bạn à! còn đồng bộ với máy thì mình dùng windows Mobile device center của win vistar nó nhận LG ks20 liền. nhưng up rom bắt buộc phải bằng LGMDP. bạn thử đồng bộ bằng soft mình vừa nói nhé!

Ah ha, hóa ra bác cũng đang online.

Vấn đề của em là khôi phục danh bạ từ file vcf, excel... (do mobile master xuất ra). Phần mềm bác nói có đáp ứng được không ạ.

Em có gần 1000 số, nếu không restore lại được chắc chết mất.hix

heromc

Cám ơn bac cucucu nhá. Em sẽ thử làm.

uhm.Con LG KS20 của em mua của 196 Trần Phú - tp.HCM nhìn vỏ không được trau truốt lắm. Phần khung bạc bao quanh máy có lớp mạ rất "lởm".
Không biết của các bác thế nào? Hay bản thân vỏ con LG KS20 này không được đẹp?
KS20 liệu có hàng refur, rework hay hàng nhái không?

Hix bạn mua máy ở cừa hàng Trần Phú đó thì nguy rồi, chỗ đó làm ăn jan dối lắm, lừa khách ko đó :( đồ của nó toàn là dồ Tàu lên đời hoặc là 2hand lên đời thui

amk

Bác nào giúp e với, tình hình là e bỏ qua bước back up file .nv2.
Sau khi uprom xong máy e ko lên đc sóng đt do ko có file .nv2 để restore.
Có cách nào để chữa ko các bác?

cucucu

Bác nào giúp e với, tình hình là e bỏ qua bước back up file .nv2.
Sau khi uprom xong máy e ko lên đc sóng đt do ko có file .nv2 để restore.
Có cách nào để chữa ko các bác?

bạn tháo sim ra và thay sim khác thử xem nhé! mình ban đầu up rom cũng bỏ qua bước này nhưng vẫn lên sóng, nếu ko bạn up rom lại, chú ý sử dụng đúng rom của dòng máy bạn( branded or unbranded nhé).

casanovak

địa chỉ MAC của wifi

Bác cho em hỏi 1 chút, em muốn tìm địa chỉ MAC của máy KS20 mà không thấy. Bác nào biết chỉ giúp em với nhé. Thanks các bác nhiều

cucucu

đã có cập nhật bản rom mới 20.4 cho KS20, anh em vào topic up rom để tải về nhé!

Stone_fman

không nhận Driver

Các Bác ơi!Sao em cài cái Driver USB cho thằng LG này nó xuất hiện thông báo hình dưới.Bác nào giúp em với!