• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

THẮC MẮC VÀ THẢO LUẬN SỬ DỤNG XPERIA - X1

Tedpresley

trời ah! bản rom của bạn vẫn ngốn pin wa. mình tìm mãi mà chẳng kiếm đc bản nào tương đương với bản gốc cả, đẹp thì khá đẹp đây nhưng mình vẫn thích ổn định hơn! chẳng lẽ ko ai jup mình đc sao? bạn nào có rom gốc cho mình xin link cũng đc, cảm ơn trước nhé!

Bản đó vẫn chưa ổn thì mình nghĩ bạn có vấn đề về pin rồi, mà bạn xài pin bao nhiêu ngày? mức độ sử dụng? Độ sáng màn hình bạn có chỉnh giảm đi không?

Còn nếu bạn yêu thích bản ROM gốc. Vậy thì dùng link này. :)

http://me2.im/vwr1/

Nhưng nhớ là PPC thì xài 2 ngày pin là bạn cũng khá rồi. Good luck.

vietngoc212

cám ơn nhé, mình up rom gốc rùi, đang test thử nhưng giờ lại gặp 1 vấn đề nữa đó là mình không lướt wed được bằng các ứng dụng cài thêm như; skyfire, chát slick, chát Beejive... tất cả đều ko hoạt động trong khi trình duyệt của máy vẫn vào đc. có phải do mình up rom wa nhìu ko, up đi up lại mà vẫn ko vào đc các bạn ah! bạn nào có kinh nghiệm giúp mình với!

Tedpresley

cám ơn nhé, mình up rom gốc rùi, đang test thử nhưng giờ lại gặp 1 vấn đề nữa đó là mình không lướt wed được bằng các ứng dụng cài thêm như; skyfire, chát slick, chát Beejive... tất cả đều ko hoạt động trong khi trình duyệt của máy vẫn vào đc. có phải do mình up rom wa nhìu ko, up đi up lại mà vẫn ko vào đc các bạn ah! bạn nào có kinh nghiệm giúp mình với!

:), coi bộ bạn mới xài WM rùi. Hì, giúp người giúp cho trót. Dùng trình duyệt mà vào được trong khi các chương trình không vào được là do máy bạn đang dùng cấu hình wap chứ hem phải cấu hình internet.

Ok, bạn đang dùng rom gốc đúng hok? Mình không còn nhớ ROM gốc nó vào cái connection settings thía nào nữa. Nhưng đại loại là làm như sau:

- Tap vào cái start menu, nhấn vào settings, kiếm cái thư mục connections, click vào cái connections

- Sau khi đã mở cái connection đó lên, tìm cái MY ISP, tạo thêm 1 connecttion (hình như là add a new modem connection thì phải)

- Bi h bạn đặt tên cho connection mới, chọn cellular line (3G, GPRS)

- Nhấn next, lúc này sẽ có 1 ô trống xuất hiện, điền vào ô trống tùy vào mạng bạn đang dùng:

+Nếu là Viettel: v-internet

+Nếu là Vinaphone: m3-world

+Nếu là Mobifone: m-wap

- Nhấn next và nhấn finish

Set cái connection bạn mới tạo là default :), nếu mình hướng dẫn bạn chưa rõ thì search google: manually config data connection for WM ;;)

Lưu ý cuối cùng là: Windows Mobile chỉ cần set access point number(APN) cho mạng là được, hok cần proxy ...rắc rối như các máy khác.

Hy vọng bạn làm được :)

vietngoc212

:), coi bộ bạn mới xài WM rùi. Hì, giúp người giúp cho trót. Dùng trình duyệt mà vào được trong khi các chương trình không vào được là do máy bạn đang dùng cấu hình wap chứ hem phải cấu hình internet.

Ok, bạn đang dùng rom gốc đúng hok? Mình không còn nhớ ROM gốc nó vào cái connection settings thía nào nữa. Nhưng đại loại là làm như sau:

- Tap vào cái start menu, nhấn vào settings, kiếm cái thư mục connections, click vào cái connections

- Sau khi đã mở cái connection đó lên, tìm cái MY ISP, tạo thêm 1 connecttion (hình như là add a new modem connection thì phải)

- Bi h bạn đặt tên cho connection mới, chọn cellular line (3G, GPRS)

- Nhấn next, lúc này sẽ có 1 ô trống xuất hiện, điền vào ô trống tùy vào mạng bạn đang dùng:

+Nếu là Viettel: v-internet

+Nếu là Vinaphone: m3-world

+Nếu là Mobifone: m-wap

- Nhấn next và nhấn finish

Set cái connection bạn mới tạo là default :), nếu mình hướng dẫn bạn chưa rõ thì search google: manually config data connection for WM ;;)

Lưu ý cuối cùng là: Windows Mobile chỉ cần set access point number(APN) cho mạng là được, hok cần proxy ...rắc rối như các máy khác.

Hy vọng bạn làm được :)

Mình làm đc rùi, cám ơn nhé!

knight1301

Hix mấy anh, máy X1 của em bây giờ nó không rung nữa, gần 2 tháng trước là nó không rung nữa, đến gần 1 tuần nay thì tự dưng nó rung lại được, nhưng bây giờ lại không rung nữa, mấy anh biết tại sao không chỉ em với :(

vutuan472

mấy pác cho em hỏi,máy em bị gì mà ko khởi động nó ko lên màn hình nữa,đem tới tiệm thì nó là muốn sữa thì phải tốn 2.5 triệu,hok sữa mà bán xác thì chỉ có 500k thôi, có bác nào biết nó bị sao ko ạ,em phải làm sao đây,thank các bác trước

Tedpresley

mấy pác cho em hỏi,máy em bị gì mà ko khởi động nó ko lên màn hình nữa,đem tới tiệm thì nó là muốn sữa thì phải tốn 2.5 triệu,hok sữa mà bán xác thì chỉ có 500k thôi, có bác nào biết nó bị sao ko ạ,em phải làm sao đây,thank các bác trước

Her her...Bác nói quá trời chung chung. Seo mà giúp đây?

1.Máy bác tại sao mà bị đen màn hình: rớt máy, úp rom, ......
2.Tình trạng đen là hok thấy gì hay chỉ là hok lên màn hình, bàn phím sáng.

Bác nói rõ thì còn hy vọng biết chỗ ngứa mà gãi, nói thế anh em pó tay....

trangtuan

X1 bị chết cãm ứng

Hôm rồi dầm mưa, không hiểu sao về nhà máy của mình khi bấm vào màn hình thì nó đơ luôn. Nghe gọi và sử dụng các phím cứng đều bình thường, bạn nào biết sửa ở đâu và khoảng bao nhiêu tiền không? Nếu ai cần mua nó thì cho mình giá luôn nha!:(:(:(

nguyenthienvu

nếu ở hà nội lên cửa hàng thương gia đỗ trên cầu giấy, gần đường nguyễn phong sắc ý.lưới cảm ứng zin cho z1 mình không rõ đã có chưa nhưng nếu chế lại thì kỹ thuật trên đó làm hay lắm mà giá cũng vừa...tầm 200k !

bmw_m3_mine

X1 không kết nối USB khi mở máy.

Hix, chắc mót tiền bạc mua được con X1. Đang tí tửng chuẩn bị UpRom. Cắm vào máy tính nó không nhận. và củng không có dấu hiệu gì hết luôn.
Em đã HardReset nhưng củng không được cắm vào nó cứ im re.
Em đang dùng bảng Rom góc CE OS 5.2.19608 (Build 19608.1.2.60)
Nhưng trong màn hình bootloader thì nó lại nhận USB. em dùng UpdateServise của sony để update nhung tới 99% thì máy tắt nguồn, Update không thành công.

Có bác nào gặp tình trạng này thì chỉ em với.
Cắm sạc bình thường.nhưng cắm vào máy tính thì im re không có dấu hiệu gì hết.:(:)(:)((

PC của bạn đã cài ActiveSync (với XP) hay Mobile Device Center (với Vista & 7) chưa ? Bạn phải cài AS hay MDC thì PC mới nhận ra được PPC nhé..

bmw_m3_mine

Trong setting có thẻ cài đặt là AtiveSync hoặc giống như USB. Em đã thử chọn cả hai nhưng vẫn không được.
Máy tính của em đang sài là window XP, đã cài ActiveSync.
HIện tại em không rỏ là do phần cúng hay phần mềm vì em vào màn hình Botloader thì máy nhận cổng USB, nhưng update tời 99% thì báo lỗi mất kết nối và ĐT tắt.
Em không thể HardSPL được, như vậy em củng sẽ không có cách nào để upRom.
KHông biết có cách nào HardSPL mà không cần cáp kết nối máy tính không các bác?????

ahojmimi

Trong setting có thẻ cài đặt là AtiveSync hoặc giống như USB. Em đã thử chọn cả hai nhưng vẫn không được.
Máy tính của em đang sài là window XP, đã cài ActiveSync.
HIện tại em không rỏ là do phần cúng hay phần mềm vì em vào màn hình Botloader thì máy nhận cổng USB, nhưng update tời 99% thì báo lỗi mất kết nối và ĐT tắt.
Em không thể HardSPL được, như vậy em củng sẽ không có cách nào để upRom.
KHông biết có cách nào HardSPL mà không cần cáp kết nối máy tính không các bác?????

hình như không thể hardSPL từ thẻ được. bạn nên xem lại cáp kết nối và cổng usb của máy tính xem, mình đã từng bị như bạn rồi, mình đổi sang cổng usb khác thì lại được. muốn hardSPL và uprom thì bạn phải kết nối ở chế độ AtiveSync.

nguyenthienvu

cái vấn đề cơ bản bạn gặp có lẽ là do cáp usb. mình thử vs cáp zin theo máy thì chỉ có thể sync chứ ko hpsl được. sau đó mình kiếm 1 sợi cap ngắn ( 50cm ) thì thực hiện hpsl ngon lành.

bmw_m3_mine

Vấn đê là máy nhận cáp USB trong màn hình bootloader nhưng lại không Sync được.
Em đã vệ sinh rồi.

Hình như Sony hay bị vấn đề về cáp thì phải e đã gạp 3 con sony bị vấn đề về cáp USB rồi.

atarukata

Cho em hỏi máy này cài được phần mềm mobie pocket reader để đọc file prc không? Thanks!

atarukata

Thanks bạn, hỏi tiếp mấy câu hơi gà tí.
1. Hard reset máy thế nào? Thấy người thì bảo bẩm hai phím bạc, chọt lỗ, người thì bảo bấm hai phím bạc, bấm nút power, rồi thì vào set tinh, sytem... linh tinh nữa, chả biết đường nào mà lần.
2. Máy mình mua đang dùng bản WM 6.5 là đã up hard spl rồi đúng ko (mình nghĩ thế, hỏi lại cho chắc).
Thanks

ahojmimi

Thanks bạn, hỏi tiếp mấy câu hơi gà tí.
1. Hard reset máy thế nào? Thấy người thì bảo bẩm hai phím bạc, chọt lỗ, người thì bảo bấm hai phím bạc, bấm nút power, rồi thì vào set tinh, sytem... linh tinh nữa, chả biết đường nào mà lần.
2. Máy mình mua đang dùng bản WM 6.5 là đã up hard spl rồi đúng ko (mình nghĩ thế, hỏi lại cho chắc).
Thanks

1. hard reset là tắt máy, rồi khởi động lại đồng thời bấm và giữ hai phím mạ trắng( hay còn gọi là hai phím kim loại), rồi sau đó bấm phím R và phím space.
2. máy x1 được nhà sản xuất cài win 6.1, và không có 6.5 chính thức, thế nên nếu máy của bạn đang chạy 6.5 thì tức là đã hardSPL rồi.
3. thanks bằng cách bấm nút thanks ở phía dưới cùng bên trái bài viết.