• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

Thắc mắc và thảo luận sử dụng XT720

metallic273

Chào các bác,
Mình đang dùng cái Milestone XT720. Lúc đầu thì rất ok. Nhưng hiện tại cái máy của mình bị lỗi ở cái máy ảnh.
Chi tiết: khi mình chụp ở ánh sáng yếu hay không có ánh sáng thì sau khi chụp xong nó tự động đóng cái nắp ở ống kính -> thế là hết chụp được:(:)(:)(( (còn khi ánh sáng đầy đủ thì ok :-?:-?:-?)
Khi muốn mở cái nắp ống kính thì mình fải chuyển chế độ chụp sang bất kỳ chế độ nào khác (như camcorder, Auto time... nói chung là tất cả các chế độ), nhưng cách này không phải lúc nào cũng thành công. Có khi chuyển sang chế độ khác thì nó ok liền, có khi chuyển đi chuyển lại cả chục chế độ mà nó cứ lỳ ra. Thiệt là khổ
Vậy bác nào biết, xin chỉ giáo
Cám ơn rất nhiều!

hongthuy92

Member
mình cũng dùng xt720.cái này nghe bảo.khi đang chup ảnh bạn bấm để vào trình xem ảnh.xem vài bức rồi quay lại chụp.thế mới dc. thủ công thôi bạn ạ chứ ko sửa dc

itfuong

mình thi bi quay video có sọc ngang màn hình nhiu , (khi thiếu sáng ), xài MIU rom

yeskia

Moderator
Chào các bác,
Mình đang dùng cái Milestone XT720. Lúc đầu thì rất ok. Nhưng hiện tại cái máy của mình bị lỗi ở cái máy ảnh.
Chi tiết: khi mình chụp ở ánh sáng yếu hay không có ánh sáng thì sau khi chụp xong nó tự động đóng cái nắp ở ống kính -> thế là hết chụp được:(:)(:)(( (còn khi ánh sáng đầy đủ thì ok :-?:-?:-?)
Khi muốn mở cái nắp ống kính thì mình fải chuyển chế độ chụp sang bất kỳ chế độ nào khác (như camcorder, Auto time... nói chung là tất cả các chế độ), nhưng cách này không phải lúc nào cũng thành công. Có khi chuyển sang chế độ khác thì nó ok liền, có khi chuyển đi chuyển lại cả chục chế độ mà nó cứ lỳ ra. Thiệt là khổ
Vậy bác nào biết, xin chỉ giáo
Cám ơn rất nhiều!

Không vấn đề gì!
Bạn chỉ cần hard reset lại là được.
Lưu ý phải backup tất cả danh bạ, sms... lại.
XT720 lỗi phần mềm vì nó lưu các setting trên SD card. Khi dùng gallery cần từ từ, đừng vội vì như vậy sẽ gây ra lỗi: Chụp được 1 vài ảnh thì ngưng hoặc quay video không ổn định.
Cũng cần xem lại bộ nhớ trống thế nào: để chụp được ảnh cần ít nhất 28 Mb Ram trống (do phầm mềm khởi chạy đã chiếm dung lượng khá lớn).

leminhtri

TÌM HIỂU VỀ XT720

E mới mua con XT720 về nhưng chưa biết sử dụng gì cả, có cái market mà khi chọn nó lại hiện địa chỉ gmail của người dùng trước và đòi pas nữa, bác nào chỉ giúp dùm e làm thế nào để có thể down được ứng dụng về bằng market với.E xin cảm ơn

yeskia

Moderator
E mới mua con XT720 về nhưng chưa biết sử dụng gì cả, có cái market mà khi chọn nó lại hiện địa chỉ gmail của người dùng trước và đòi pas nữa, bác nào chỉ giúp dùm e làm thế nào để có thể down được ứng dụng về bằng market với.E xin cảm ơn

1. Máy phải kết nối internet. Bạn bấm menu -> settings -> accounts & sync -> bấm vào account cũ -> bấm remove để xóa account cũ đi.
- Trường hợp không remove được thì nếu bạn đã root máy hãy dùng ứng dụng quản lý hệ thống nào có quyền truy nhập vào hệ thống của máy (ví dụ Root explore, ES file manager...) tìm dến data/system/ xóa file accounts.db là được. Thoát ra, khởi động máy lại.
2. Trở lại accounts & sync -> add account: bạn thêm account của bạn vào (là địa chỉ gmail của bạn), nếu chưa có thì tạo mới và đăng nhập, xong, nhớ phải đánh dấu vào ô background data vì market chạy nền.
3. Thoát ra, khởi động máy lại, là sử dụng được market.
4. Lưu ý: máy phải kết nối với wifi hoặc 3G mới dùng được (máy đang online).

Chỉnh sửa cuối:

metallic273

Cám ơn các bác đã chỉ bảo.
Nhưng mình thực hiện như hướng dẫn của các bác nhưng vẫn không được. Chắc cái máy này " chán cơm thèm đất" rồi các bác àh.
Các bác còn chiêu nào thì chỉ mình với nhé!
Cám ơn rất nhiều.

yeskia

Moderator
Cám ơn các bác đã chỉ bảo.
Nhưng mình thực hiện như hướng dẫn của các bác nhưng vẫn không được. Chắc cái máy này " chán cơm thèm đất" rồi các bác àh.
Các bác còn chiêu nào thì chỉ mình với nhé!
Cám ơn rất nhiều.

Bạn cài đặt các ứng dụng chụp ảnh khác thử xem (ví dụ Camera zoom FX, camera 360 ultimate...) và dùng nó thay trình chụp ảnh mặc định của máy xem còn bị không.
Nếu hết thì do lỗi firmware, pải flash lại máy.
Nếu còn, bạn nên nhanh chóng mang đi sửa hoặc bán nó đi vì bị lỗi phần cứng rồi!

leminhtri

HỎI VỀ NHẮN TIN CUẢ XT720

Các bác chỉ dùm e cách tắt t9(từ điển) với,e tìm hoài mà không được.thanks mọi người

phoenix198x

vấn đề về XT720 cần giúp

ANH EM NÀO CÓ BẢN ROM NHẸ VÀ ĐẸP CÓ TIẾNG VIỆT KO CHO EM XIN !

ĐANG XÀI BẢN HÀN QUỐC NÓ NẶNG QUÁ. CÁM ƠN.

yeskia

Moderator
ANH EM NÀO CÓ BẢN ROM NHẸ VÀ ĐẸP CÓ TIẾNG VIỆT KO CHO EM XIN !

ĐANG XÀI BẢN HÀN QUỐC NÓ NẶNG QUÁ. CÁM ƠN.

Bạn đang xài version mấy!
Nếu là 2.1 update 1 thì nặng gần như nhau thôi. Tôi có bản của Châu Âu 2.1 update 1, có ngôn ngữ Việt. Còn muốn nhẹ dùng Titanium backup gỡ bỏ 1 số ứng dụng của hệ thống mình không cần là nhẹ (ví dụ gỡ bỏ motonav, motocar, youtube - vì 2.1 không hỗ trợ Flash nên có YT cũng vô dụng....)
Cần thì tôi sẽ cho link.

yeskia

Moderator
Các bác chỉ dùm e cách tắt t9(từ điển) với,e tìm hoài mà không được.thanks mọi người

Bạn đang dùng bàn phím nào vậy? Nếu là bàn phím nguyên gốc thì vào: settings -> language & keyboard -> User dictionary : xóa tất cả các từ đã lưu là xong.
Khuyên bạn nên sử dụng bàn phím "Gõ tiếng Việt" của Kỳ Nam sẽ tốt hơn và nhiều tùy chọn.

leminhtri

Bạn đang dùng bàn phím nào vậy? Nếu là bàn phím nguyên gốc thì vào: settings -> language & keyboard -> User dictionary : xóa tất cả các từ đã lưu là xong.
Khuyên bạn nên sử dụng bàn phím "Gõ tiếng Việt" của Kỳ Nam sẽ tốt hơn và nhiều tùy chọn.

mình xoá hết rồi mà vẫn không được bạn ah`, minh dùng bàn phím nguyên gốc của máy thôi.nếu dùng bàn phím "gõ tiếng việt" thì như thế nào bạn chỉ mình với

phoenix198x

EM ĐANG XÀI BẢN ROM HÀN QUỐC 2.2.1 AI BIẾT CÁCH TỐI ƯU HÓA CHO NÓ NHẸ VÀ CẢM ỨNG MƯỢT CHÚT. VÀ KHÔNG BIẾT CÓ BẢN ROM NÀO CÓ TIẾNG VIỆT VÀ XÀI ỔN ĐỊNH KHÔNG

yeskia

Moderator
mình xoá hết rồi mà vẫn không được bạn ah`, minh dùng bàn phím nguyên gốc của máy thôi.nếu dùng bàn phím "gõ tiếng việt" thì như thế nào bạn chỉ mình với

Download về, link ở Box Android, phần mềm Việt - Việt hóa, bạn tìm nhé!
Cài đặt xong, vào Settings -> Language & keyboard -> check vào ô Gõ tiếng Việt
click vào dòng Gõ tiếng Việt bên dưới để cài đặt các tùy chọn của ứng dụng.
Thoát ra, bấm search (hoặc 1 phần mềm nào có hiện cửa sổ soạn thảo text như SMS, contact...), cửa sổ nhập text hiện ra, bấm giữ lâu 1 chút ngay trên cửa sổ đó, sẽ hiện menu popup, bấm vào input method, rồi chọn Gõ tiếng Việt. Thoát ra, vậy là bạn đã kích hoạt bàn phím gõ tiếng Việt rồi và sẽ không gặp rắc rối với T9 nữa!

Chỉnh sửa cuối:

yeskia

Moderator
EM ĐANG XÀI BẢN ROM HÀN QUỐC 2.2.1 AI BIẾT CÁCH TỐI ƯU HÓA CHO NÓ NHẸ VÀ CẢM ỨNG MƯỢT CHÚT. VÀ KHÔNG BIẾT CÓ BẢN ROM NÀO CÓ TIẾNG VIỆT VÀ XÀI ỔN ĐỊNH KHÔNG

Hiện nay, các bản Rom cho XT720 không thấy có tiếng Việt bạn à!
Muốn tối ưu hóa có 2 bước:
1. Không sử dụng home screen mặc định mà hãy cài đặt và sử dụng home screen khác như: Go Launcher EX hay ADW Launcher (tìm trong box theme - rington - wallpaper) và cài đặt các tùy chọn của nó sao cho đạt hiệu ứng đẹp và sự mượt mà bạn thích.
2. Cài đặt ứng dụng giải phóng ram cho máy (tìm trong box hệ thống - có rất nhiều ứng dụng loại này) rồi kích hoạt nó (lưu ý đối với 1 số phần mềm bạn sử dụng chạy nền thì phải đưa nó vào danh sách loại trừ, nếu không nó sẽ không chạy nữa sau khi "kill"
3. Khuyên bạn không nên dùng các loại "over clock", nó có hại cho CPU, nóng máy và mau hết pin mặc dù nó làm cho máy mượt hơn.

phoenix198x

Bạn đang xài version mấy!
Nếu là 2.1 update 1 thì nặng gần như nhau thôi. Tôi có bản của Châu Âu 2.1 update 1, có ngôn ngữ Việt. Còn muốn nhẹ dùng Titanium backup gỡ bỏ 1 số ứng dụng của hệ thống mình không cần là nhẹ (ví dụ gỡ bỏ motonav, motocar, youtube - vì 2.1 không hỗ trợ Flash nên có YT cũng vô dụng....)
Cần thì tôi sẽ cho link.

Bản 2.1 của anh có dùng cảm biến và 4 nút đèn có sáng không anh

yeskia

Moderator
Bản 2.1 của anh có dùng cảm biến và 4 nút đèn có sáng không anh

Bản 2.1 update 1 này vẫn sử dụng được đủ các cảm biến, 4 nút đèn vẫn sáng nhưng không có tiếng Việt, chạy ổn định vì là ROM nguyên gốc của Moto
Bản 2.2.1 của Korea bị lỗi cảm biến và 4 nút đèn không sáng, sóng mạng chập chờn do không tương thích phần cứng (máy Korea là Motoroi, khác Motorola milestone XT720 một chút).