• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

THẢO LUẬN SỬ DỤNG DÒNG MÁY HTC TOUCH

PhamHien

Ý bạn là tự cài phần mềm sau khi reset máy phải không?
Đây là chế độ autorun trong Extend ROM. Sơ lược như sau:
1. Tạo một ExtROM gồm:
- các file .CAB của các chương trình cần cài
- Autorun.exe(chạy chương trình tự cài files)
- Config.txt(chứa các lệnh, đường dẫn... trong quá trình cài)
2. Chép ExtROM vào thẻ nhớ

Sau mõi lần HR hay up ROM, ExtROM sẽ tự cài lại vào máy và ta chỉ cần ngồi chờ hoàn tất. Với cách này có thể cài những pmềm ưa thích tự động mà không cần cài lại từng cái một sau khi làm sạch máy, như vậy rất tiết kiệm thời gian. Mình cũng đã từng làm theo cách này

M1000

mình đã dùng Touch 1 đc 1 năm, mới sinh bệnh lạ. bây giờ khi vào xem ảnh thì vuốt tay để coi hình, xoay hình không còn dược nũa ạ. các chức năng vuốt khi ở contacts và các phần khác vẫn vuốt đc. bản ROM mặc định của máy thì vẫn vuốt hình coi bình thường (bản ROM cũ giờ không còn nũa ).từ khi up ROM mới sau này thì không vuốt coi hình đc và không sửa đc lỗi này. bản ROm mới của bác PhamQuang cũng không sủa lỗi này đc, mình đang dùng bản ROM mới của bác SONBLACK cũng không được. mong các Bác gỡ rối dùm em ạ.

longpl

Active Member
Ý bạn là tự cài phần mềm sau khi reset máy phải không?
Đây là chế độ autorun trong Extend ROM. Sơ lược như sau:
1. Tạo một ExtROM gồm:
- các file .CAB của các chương trình cần cài
- Autorun.exe(chạy chương trình tự cài files)
- Config.txt(chứa các lệnh, đường dẫn... trong quá trình cài)
2. Chép ExtROM vào thẻ nhớ

Sau mõi lần HR hay up ROM, ExtROM sẽ tự cài lại vào máy và ta chỉ cần ngồi chờ hoàn tất. Với cách này có thể cài những pmềm ưa thích tự động mà không cần cài lại từng cái một sau khi làm sạch máy, như vậy rất tiết kiệm thời gian. Mình cũng đã từng làm theo cách này

Cảm ơn bạn rất nhiều . Nhờ bạn hướng dẩn chi tiết hơn .Autorun.exe và Config.txt chép vào thư mục nào và đặt lệnh ra sao như thế nào ?
Xin cảm ơn .

Beneath

Tôi dùng máy HTC Touch.

Thấy ở những máy khác, HTC Home có tab Sound, nhưng máy tôi không có. Nếu muôn cài thêm tab này thì làm thế nào, mong các bạn chỉ giúp! :)

PhamHien

Tôi dùng máy HTC Touch.

Thấy ở những máy khác, HTC Home có tab Sound, nhưng máy tôi không có. Nếu muôn cài thêm tab này thì làm thế nào, mong các bạn chỉ giúp! :)

Bạn đàn dùng bản ROM nào?
Tab Sound mà bạn nói đến có phải là tab Profile: Normal, Silent, Vibrate, Auto..?

Cái này là các tab trong HTC Home. Một số bản mới có thể tuỳ chọn thêm, bớt các Tab. Bạn thử làm như sau:

Start/Setting/Today/HTC Home...Sẽ thấy" check items appearon the Today screen". khi đó bạn có thể tích vào các Tab bạn muốn để hiện ngoài màn hình

PhamHien

Cảm ơn bạn rất nhiều . Nhờ bạn hướng dẩn chi tiết hơn .Autorun.exe và Config.txt chép vào thư mục nào và đặt lệnh ra sao như thế nào ?
Xin cảm ơn .

1. Bác đưa các file .CAB vào trong ExtRom, đổi về dạng Read Only
2. Sử dụng Autorun + chỉnh sửa trong Config.txt để có tên các files đó

VD: Sau đây là nội dung config.txt trong ExtROM của mình. Ở đây mình cài một số Theme, Task manager, một số file .cab chương trình

HTML:
SHOW:\Storage Card\ExtROM\custom.bmp
LOCK: Enabled
CPY1:\Storage Card\ExtROM\cs.Human.tsk
CPY2:\Windows\cs.Human.tsk
CPY1:\Storage Card\ExtROM\allBlack.tsk
CPY2:\Windows\allBlack.tsk
CPY1:\Storage Card\ExtROM\cs.Reptile_Blue.tsk
CPY2:\Windows\cs.Reptile_Blue.tsk
CPY1:\Storage Card\ExtROM\TaskManager.lnk
CPY2:\Windows\Start Menu\Programs\TaskManager.lnk
CAB: \Storage Card\ExtROM\cs.Fonts.cab
CAB: \Storage Card\ExtROM\cs.Soft NetworkWizard.cab
CAB: \Storage Card\ExtROM\cs.PPT.cab
CAB: \Storage Card\ExtROM\MagiCall.cab
CAB: \Storage Card\ExtROM\VietMap1.0.cab
CAB: \Storage Card\ExtROM\PAINTER (1).CAB
CAB: \Storage Card\ExtROM\PhoneSnooze.CAB
XML: \Windows\PP_Emergency_112_911_999.xml
LOCK: Disabled
RST: Reset

Trên PV đã có bài hướng dẫn rồi đó. Mình quên mất Link nhưng bạn có thể tìm xem

Chỉnh sửa cuối:

Beneath

Bạn đàn dùng bản ROM nào?
Tab Sound mà bạn nói đến có phải là tab Profile: Normal, Silent, Vibrate, Auto..?

Cái này là các tab trong HTC Home. Một số bản mới có thể tuỳ chọn thêm, bớt các Tab. Bạn thử làm như sau:

Start/Setting/Today/HTC Home...Sẽ thấy" check items appearon the Today screen". khi đó bạn có thể tích vào các Tab bạn muốn để hiện ngoài màn hình

Cảm ơn fanxien đã trả lời giúp.

May mắn là tôi đã tìm ra cách giải quyết, xin post lên để chia sẽ với các bạn trường hợp có gặp vấn đề tương tự.

HKLM/SOFTWARE/HTC/HTCHome Tabsetting. Initially the key will be this string: "1,2,3,4,5" This enable the Home, QuickDial, Weather, Launcher and Music in that order.

If you want to add the profile tab simply change it to: "1,2,3,4,5,6" with the profile tab being the last.

"1,4,2,5,6,3" will change the order to: Home, Launcher, QuickDial, Music, profile and weather.

"1,2,4,5" will display only four tabs: Home, QuickDial, Launcher and Music.

ETC ETC

Dont forget everytime you change the registry key you will have to unload and reload the plugin.

Nguồn internet

Chỉnh sửa cuối:

HungManh

máy của mình không vuốt được trên phần contact và tin nhắn, email ...... Bạn nào biết cách "xử" nó chỉ mình với.
Cám ơn nhiều

PhamHien

máy của mình không vuốt được trên phần contact và tin nhắn, email ...... Bạn nào biết cách "xử" nó chỉ mình với.
Cám ơn nhiều

Bạn đang dùng máy nào, bản ROM gì? Theo mình biết, hầu như tất cả các bản ROM của Touch đều tích hợp chức năng "vuốt" ngoại trừ một số bản CLEAN.

Các chức năg khác như C-CUBE, xem ảnh, duyệt programes của bạn vẫn bình thường chứ? Hãy cho thêm thông tin đi

PhamHien

Nếu không vuốt- Cube có lên?

Không cần vuốt mà Cube vẫn hiện các bạn ạ!
Một ngón tay đặt vào Bar phía dưới, chạm một ngón khác vào Bar phía trên, C-Cube sẽ hiện lên =))

saomai3012

Chào các bạn, mình mới mua HTC Touch (khi mua người ta bảo là touch II nhưng đọc trên forum thì chắc máy mình là Touch I được nâng cấp Ram và Rom quá)
Mình mới cài Antivir, lúc đầu nó chạy bình thường, nhưng sau ko bit mình nghịch j mà nó cứ hay hiện ra bảng thông báo Cannot excute\Program Files\ Antivir mobile\Avwinces.exe. Mình đã remove phần mềm và khởi động lại máy nhưng vẫn không hết, mình ko bít làm sao để bảng thông báo này ko hiện ra nữa. Mong các pro giúp mình!
Máy mình phần tin nhắn ko chèn danh bạ hay các thứ được. Phần nhạc chuông tin nhắn cũng bị làm sao ấy: Mặc dù mình đã mở đọc tin nhắn nhưng chuông tin nhắn vẫn cứ reo inh ỏng, đến khi nó hát xong bài mới chịu ngừng. Pó tay luôn! Còn nếu mình chọn 1 loại nhạc chuông ngắn gọn nào đó thì lại ko có chức năng repeat (có repeat nhưng nó lại ẩn,ko chọn được)
Mong các bạn chỉ giúp mình với. Mình cám ơn trước nhiều nghen!

PhamHien

Chào các bạn, mình mới mua HTC Touch (khi mua người ta bảo là touch II nhưng đọc trên forum thì chắc máy mình là Touch I được nâng cấp Ram và Rom quá)
Mình mới cài Antivir, lúc đầu nó chạy bình thường, nhưng sau ko bit mình nghịch j mà nó cứ hay hiện ra bảng thông báo Cannot excute\Program Files\ Antivir mobile\Avwinces.exe. Mình đã remove phần mềm và khởi động lại máy nhưng vẫn không hết, mình ko bít làm sao để bảng thông báo này ko hiện ra nữa. Mong các pro giúp mình!
Máy mình phần tin nhắn ko chèn danh bạ hay các thứ được. Phần nhạc chuông tin nhắn cũng bị làm sao ấy: Mặc dù mình đã mở đọc tin nhắn nhưng chuông tin nhắn vẫn cứ reo inh ỏng, đến khi nó hát xong bài mới chịu ngừng. Pó tay luôn! Còn nếu mình chọn 1 loại nhạc chuông ngắn gọn nào đó thì lại ko có chức năng repeat (có repeat nhưng nó lại ẩn,ko chọn được)
Mong các bạn chỉ giúp mình với. Mình cám ơn trước nhiều nghen!

1. Touch I: được mở rộng bộ nhớ = Touch II. Nên điều này không vấn đề gì! Càng hay khi có bộ nhớ lớn hơn Touch I

2. Phần mềm của bạn bị lỗi hoặc mất đường dẫn mỗi khi bạn chạy nó nên mới hiện thông báo. Sau khi bạn Removed nó đi, nó vẫn còn lại "dớt" trong Startup(chế độ tự chạy sau khi khởi động máy) vì vậy máy báo là không tìm thấy tệp chạy nguồn. Bạn có thể dùng File Explorer vào thư mục Window, tìm đến Startup, mở ra, nếu thấy tệp nào của chương trình đó thì xoá đi. Lần sau nó sẽ không báo nữa

3. Để chèn danh bạ khi viết tin nhắnbạn vào SMS/Menu/ Add Recipient...Khi đó danh bạ sẽ hiện ra cho bạn chọn. Tất nhiên là trên SIM hoặc máy phải có sẵn danh bạ

4. Nếu bạn đặt nhạc chuông là cả bài hát dài thì tất nhiên nó sẽ "gọi" bạn cho đến lúc hết, "kệ" bạn có đọc hay không! Bạn nên đặt nhạc ngắn thôi! Nó không repeat nhưng bạn có thể thấy (chọn) cho đèn nháy màu cam liên tục để báo bạn. Hoặc bạn có thể dùng phần phềm chuyên về chuông xử lí vấn đề này

anhvktxd

Sử dụng Microsoft ActiveSync cho HTCTouch

Tôi đang dùng HTC Touch và kết nối với máy tính (sd phần mềm XP Window) bằng Microsoft ActiveSync, hôm trước có kết nối vào máy tính khác với hệ điều hành Vista, HĐH này đòi cài lại, tôi đã cài lại nhưng k thành công. Sau hôm đó khi kết nối với máy tính cũ thì k được nữa. Bây giờ tôi phải làm gì để kết nối được với máy tính cũ

saomai3012

1. Touch I: được mở rộng bộ nhớ = Touch II. Nên điều này không vấn đề gì! Càng hay khi có bộ nhớ lớn hơn Touch I

2. Phần mềm của bạn bị lỗi hoặc mất đường dẫn mỗi khi bạn chạy nó nên mới hiện thông báo. Sau khi bạn Removed nó đi, nó vẫn còn lại "dớt" trong Startup(chế độ tự chạy sau khi khởi động máy) vì vậy máy báo là không tìm thấy tệp chạy nguồn. Bạn có thể dùng File Explorer vào thư mục Window, tìm đến Startup, mở ra, nếu thấy tệp nào của chương trình đó thì xoá đi. Lần sau nó sẽ không báo nữa

3. Để chèn danh bạ khi viết tin nhắnbạn vào SMS/Menu/ Add Recipient...Khi đó danh bạ sẽ hiện ra cho bạn chọn. Tất nhiên là trên SIM hoặc máy phải có sẵn danh bạ

4. Nếu bạn đặt nhạc chuông là cả bài hát dài thì tất nhiên nó sẽ "gọi" bạn cho đến lúc hết, "kệ" bạn có đọc hay không! Bạn nên đặt nhạc ngắn thôi! Nó không repeat nhưng bạn có thể thấy (chọn) cho đèn nháy màu cam liên tục để báo bạn. Hoặc bạn có thể dùng phần phềm chuyên về chuông xử lí vấn đề này

Cam on fanxien nhieu nhe!
Nhưng mình đã vào trong StarUp như bạn nói mà vẫn không thấy tệp nào của Antivir cả, chỉ có mấy file như: btdwake, CapNoify, poutlook, RKbInit, VCDaemon, Services. Mình cũng ko rõ chức năng của chúng là gì nữa, mình có nên xóa chúng đi hết không ? Thanks for your help

PhamHien

Cam on fanxien nhieu nhe!
Nhưng mình đã vào trong StarUp như bạn nói mà vẫn không thấy tệp nào của Antivir cả, chỉ có mấy file như: btdwake, CapNoify, poutlook, RKbInit, VCDaemon, Services. Mình cũng ko rõ chức năng của chúng là gì nữa, mình có nên xóa chúng đi hết không ? Thanks for your help

Không nên xoá hết bạn ạ! Một số là chương trình của hệ thống đó. Cách kiểm tra là: bạn vào đó (Startup) chọn Menu/ Sort by-->Date. Các file đó sẽ sắp xếp lại theo ngày chùng được cài đặt. Cái nào của hệ thống sẽ nằm trên(cùng ngày nạp ROM chẳng hạn) cái nào là chương trình cài thêm sẽ nằm ở dưới tuỳ theo ngày...Thông qua đó bạn xoá đi. Nếu bạn cài phần mềm trên thẻ thì vào Storage/Programe rồi chọn chương trình có tên đó xoá sạch đi.

Nếu vẫn không được thì HARD RESET máy! Đảm bảo hết 100%:D

PhamHien

Tôi đang dùng HTC Touch và kết nối với máy tính (sd phần mềm XP Window) bằng Microsoft ActiveSync, hôm trước có kết nối vào máy tính khác với hệ điều hành Vista, HĐH này đòi cài lại, tôi đã cài lại nhưng k thành công. Sau hôm đó khi kết nối với máy tính cũ thì k được nữa. Bây giờ tôi phải làm gì để kết nối được với máy tính cũ

Máy tính cũ của bạn vẫn là XP và sử dụng Microsoft Active Synch 4.5 phải không?
Bạn hãy HARD RESET con TOUCH của mình, mọi thứ sẽ ổn thôi. Nhưng mọi cài đặt sẽ về mặc định đấy!

saomai3012

Không nên xoá hết bạn ạ! Một số là chương trình của hệ thống đó. Cách kiểm tra là: bạn vào đó (Startup) chọn Menu/ Sort by-->Date. Các file đó sẽ sắp xếp lại theo ngày chùng được cài đặt. Cái nào của hệ thống sẽ nằm trên(cùng ngày nạp ROM chẳng hạn) cái nào là chương trình cài thêm sẽ nằm ở dưới tuỳ theo ngày...Thông qua đó bạn xoá đi. Nếu bạn cài phần mềm trên thẻ thì vào Storage/Programe rồi chọn chương trình có tên đó xoá sạch đi.

Nếu vẫn không được thì HARD RESET máy! Đảm bảo hết 100%:D

Uh, mình cứ nghĩ remove lại chương trình là nó sẽ xóa hết sạch sành sanh, ai dè vẫn còn trên thẻ nhớ. Cám ơn fanxien nhé. Ko thấy nó hiện bảng thông báo nữa rùi. hì hì

anhvktxd

Cám ơn fanxien đã hướng dẫn. Tôi đã làm theo hd của bạn nhưng vẫn chưa được.
Hôm nay khi kết nối thì MActiveSync báo Connected nhưng khi vào Tool/Add/Remove Program thì được báo là There are no divice ... available.
Bây giờ tôi phải làm gì tiếp?

PhamHien

Cám ơn fanxien đã hướng dẫn. Tôi đã làm theo hd của bạn nhưng vẫn chưa được.
Hôm nay khi kết nối thì MActiveSync báo Connected nhưng khi vào Tool/Add/Remove Program thì được báo là There are no divice ... available.
Bây giờ tôi phải làm gì tiếp?

bạn xem biểu tượng Explorer của MASynch trên PC có sáng không? Quá trình Synch có diễn ra không: danh bạ, note...
Nếu báo đã connect và synch được tức là đã thành công. Nếu không thì bạn có thể làm lại:
1. Trên PC: Remove Microsof Active Synch và cài lại(nên cài bản 4.5), cái này miễn phí mà
2. Trên PPC: Hard Reset máy(đã có hướng dẫn trên forum)
Sau đó thử lại!
Ngoài ra việc kết nối được còn phụ thuộc các yếu tố vật lí như dây cable, chân cắm, cổng USB...

saomai3012

Pin HTC

Các bác ơi, cho e hỏi với. Ko bit pin HTC cua các bác xài được trong bao nhiu ngày vậy? Ko hiểu sao e mới mua máy mà pin dùng được có 2 ngày là hết rùi, thậm chí ngày nào mình sử dụng máy nhiều nhiều 1 chút là chỉ dùng được trong 1 ngày, tối lại phải sạc pin. hic hic.
Mỗi lần sạc pin có phải tắt máy ko vậy bác?
Có phải đợi pin hết sạch rồi mới tắt máy sạc ko? pin vẫn còn mà mình sạc pin thì có sao ko?
Pin đầy rồi mà mình chưa rút điện ra thì có sao ko? vì e hay sạc buổi tối trước khi ngủ mà đến sáng thì nó đã đầy pin từ lâu rùi