• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

THẢO LUẬN SỬ DỤNG DÒNG MÁY HTC TOUCH

PhamHien

Pin của Touch có dùng lượng 1200mAh thuộc loại dùng khá bền! Có rất nhiều nguyên nhân chóng hết pin:
- hay sử dụng: gọi nghe, nghe nhạc, nghịch...
- các chương trình chạy ngầm hoặc chạy không tắt(rất hay xảy ra)
- đèn nền quá sáng hoặc thời gian sáng quá dài
- Âm lượng chuông quá to..
- Sạc và xả không đúng cách
.....
Cách tiết kiệm:
- tắt màn hình khi nghe nhạc, gọi điện...
- thoát hết các chương trình khi không dùng nữa(Closed not mini)
- điều chỉnh độ sáng, âm lượng thích hợp
- thời gian để đèn ngắn...
Ngoài ra để kéo dài tuổi thọ pin cần phải sạc và xả đúng cách:
- Nếu máy và pin mới:
+ Sạc đầy và dùng hết mới sạc lại(khoảng 3 lần đầu tiên)
Sau các lần đầu tiên đó thì có thể "co dãn" hơn. Nhưng tốt nhất, nên sạc khi sắp hết (10-20%), không nên để pin hết kiệt mới sạc. Khi sạc, nên chọn thời gian tắt màn hình hợp lí, tránh để quá lâu, hại màn hình, nóng máy...Mặt khác cũng dự định thời gian sạc sao cho khi vừa đầy là rút sạc, không nên để qua đêm.
Dùng một thời gian, lại tiến hành sạc và xả hết như lúc mới để "xốc" lại pin.

Trên đây là một số kinh nghiệm của mình về tiết kiệm pin và kéo dài tuổi thọ pin.

ndrock0410

HTC Touch va chạm Audio Manager & Audio Booster

Máy của em là HTC Touch Effin, đã có sẵng HTC Audio manager và sau khi cài HTC Audio Booster vào thì giao diện của HTC Audio manager bị biến sang màu xanh, mất hết các nút pause/play qua lại bài nhạc, mong các bác chỉ giúp cách khắc phục, để giao diện HTC Audio manager được trở lại như xưa trong khi vẫn còn HTC Audio Booster... Em mong tin các bác nhiều...:|:|:|

PhamHien

Máy của em là HTC Touch Effin, đã có sẵng HTC Audio manager và sau khi cài HTC Audio Booster vào thì giao diện của HTC Audio manager bị biến sang màu xanh, mất hết các nút pause/play qua lại bài nhạc, mong các bác chỉ giúp cách khắc phục, để giao diện HTC Audio manager được trở lại như xưa trong khi vẫn còn HTC Audio Booster... Em mong tin các bác nhiều...:|:|:|

Hai cái nó xung đột nhau mới bị như vậy! Có lẽ bạn phải gỡ ra và chỉ dùng được Audio manager theo máy thôi

saomai3012

folder bị bôi đen, ko vào đc, cứu em!

Các bác ơi, giúp e với!
Ko biết đứa em của em nghịch phải nút gì rồi mà bây giờ e vào file explorer ko vào được các folder nữa, nó cứ hiểu là mình bôi đen. Click vào đâu là nó bôi đen đến đó chứ nó ko chịu vào. hic hic. Các bác chỉ giúp em với. hu hu

PhamHien

Các bác ơi, giúp e với!
Ko biết đứa em của em nghịch phải nút gì rồi mà bây giờ e vào file explorer ko vào được các folder nữa, nó cứ hiểu là mình bôi đen. Click vào đâu là nó bôi đen đến đó chứ nó ko chịu vào. hic hic. Các bác chỉ giúp em với. hu hu

1. SoftReset xém sao
2. Nếu không được thì Hard Reset

Pin của mình từ 2-3 ngày :D

saomai3012

1.

3. Để chèn danh bạ khi viết tin nhắnbạn vào SMS/Menu/ Add Recipient...Khi đó danh bạ sẽ hiện ra cho bạn chọn. Tất nhiên là trên SIM hoặc máy phải có sẵn danh bạ

4. Nếu bạn đặt nhạc chuông là cả bài hát dài thì tất nhiên nó sẽ "gọi" bạn cho đến lúc hết, "kệ" bạn có đọc hay không! Bạn nên đặt nhạc ngắn thôi! Nó không repeat nhưng bạn có thể thấy (chọn) cho đèn nháy màu cam liên tục để báo bạn. Hoặc bạn có thể dùng phần phềm chuyên về chuông xử lí vấn đề này

Cám ơn bác fanxien nhiu nhé. Mà bác fanxien ơi, hôm trước bác bày e cách chèn danh bạ mà e vẫn chưa làm được nơi. Trong Menu của SMS có dòng chữ Add Recipient và Insert nhưng nó lại ở chế độ ẩn, ko click vào đó được
Cũng như trong mục Setting của New text message cũng có mục Repeat nhưng ở chế độ ẩn, ko xài được.
Phần mềm chuyên về chuông là phần mềm nào vậy bác?

PhamHien

Cám ơn bác fanxien nhiu nhé. Mà bác fanxien ơi, hôm trước bác bày e cách chèn danh bạ mà e vẫn chưa làm được nơi. Trong Menu của SMS có dòng chữ Add Recipient và Insert nhưng nó lại ở chế độ ẩn, ko click vào đó được
Cũng như trong mục Setting của New text message cũng có mục Repeat nhưng ở chế độ ẩn, ko xài được.
Phần mềm chuyên về chuông là phần mềm nào vậy bác?

1. không add được sdt thì có thể ROM trên máy lỗi rồi, còn repeat chuông SMS thì nó vẫn "mờ " vậy
2. Có rất nhiều phần mềm cài đặt chuông cuộc gọi, SMS cho từng người, nhóm...như Ringo..chẳng hạn..

saomai3012

Vậy để add được danh bạ thì giờ e phải làm sao đây bác? e ko rành về mấy cái hàng điện tử máy móc lắm nên rất sợ phải Up Rom, lỡ ko làm được thì đi tong cái máy luôn.
Bác fanxien và mọi người có cách gì bày e chèn được danh bạ vào tin nhắn ko?
Phần mềm Ringo mà bác nói có làm được ko vậy pác?
Nếu được, bác nói rõ hơn về Ringo cho e biết với!
E cảm ơn bác nhiều

namic

mình là newbie, mình đang định mua con Touch II. Nhưng nghe nói Touch II chạy chậm lắm (do bộ xử lý chỉ có 201 MHz), đặc biệt là truy cập Internet rất chậm, không bằng con O2 Atom exec (vừa rẻ hơn lại mạnh và ổn định hơn). Nên mình đang lấn cấn. Thật sự mình rất thích kiểu dáng và tính năng touch của con Touch II. Các pro cho mình lời khuyên nên chọn Touch II hay O2 Atom exec. Thanks

PhamHien

mình là newbie, mình đang định mua con Touch II. Nhưng nghe nói Touch II chạy chậm lắm (do bộ xử lý chỉ có 201 MHz), đặc biệt là truy cập Internet rất chậm, không bằng con O2 Atom exec (vừa rẻ hơn lại mạnh và ổn định hơn). Nên mình đang lấn cấn. Thật sự mình rất thích kiểu dáng và tính năng touch của con Touch II. Các pro cho mình lời khuyên nên chọn Touch II hay O2 Atom exec. Thanks

Bạn căn cứ vào nhu cầu thực tế của mình. Như bạn đã nhận thấy đó:
1. Nếu thích kiểu dáng gọn nhẹ, tính năng TOUCH đặc biệt...thì chọn Touch
2. Nếu hay sử dụng Wifi lướt web cần nhanh và ổn định(theo bạn)... thì chọn Atom exec :D

Nói vậy thôi chứ, theo mình dùng Touch đi. Bạn không hối tiếc đâu!

PhamHien

Vậy để add được danh bạ thì giờ e phải làm sao đây bác? e ko rành về mấy cái hàng điện tử máy móc lắm nên rất sợ phải Up Rom, lỡ ko làm được thì đi tong cái máy luôn.
Bác fanxien và mọi người có cách gì bày e chèn được danh bạ vào tin nhắn ko?
Phần mềm Ringo mà bác nói có làm được ko vậy pác?
Nếu được, bác nói rõ hơn về Ringo cho e biết với!
E cảm ơn bác nhiều

Ringo mobile là phần mềm cài đặt chuông cuộc gọi, SMS cho cá nhân hay nhóm bạn ạ. Còn cái vụ add tên vào SMS khi viết để gửi đi mà máy bạn không làm được thì...hơi lạ! Có lẽ do bản ROM đó rồi. Hay là up ROM đi! Mình sẽ giúp! Không lo đâu, TOUCH lành lắm=)):D

datppc

Có ai giúp tôi với. Làm thế nào để bootloader cho con HTC touch của mình với muốn up room qúa trời

chanchukk

Có ai giúp tôi với. Làm thế nào để bootloader cho con HTC touch của mình với muốn up room qúa trời

Bootloader:
nhấn giữ Phím Camera + chọc Reset

HardReset:
Nhấn giữ đồng thời 2 phím Send (xanh) + End (đỏ) và chọc Reset
sau đó fomart
bước 1: down bản ROM gốc của ELFin:
http://www.dopodasia.com/download/RU...ip_Reduced.exe

bước 2: vào bootlloader
bạn làm như sau: bấm giữ nút chụp hình sau đó chọt bút vào lỗ reset. sau đó bỏ tay chọt nút reset ra, nút chụp hình vẫn giữ. sau vài giây sẽ vào màn hình bootloader

bước 3:
kết nối PPC với máy tính. nhớ là khi đang up lại ROM đừng rút ra nửa chừng nhé, và fải bảo đảm nguồn điện liên tục và ổn định. xài laptop khi up ROM cho an toàn

bước 4:
chạy bản ROM mà bạn vừa down ở bên trên.

bước 5:
cứ làm theo hướng dẫn trên màn hình PC và PPC hiện ra.

sau đó chỉ việc chọt nút reset máy lại là ok...

cách hard reset đối với touch: bấm 2 nút gọi và end cuộc gọi đồng thời và chọt lỗ reset. bỏ tay ko chọt nữa trong khi vẫn giữ 2 fím gọi và tắt. sau 2 giây sẽ vào màn hình báo hard reset

Nhưng nhớ muốn up ROM thì phải unlock cid con Touch trước nhé, còn như unlock cid ntn thì xem bài hướng dẫn khác đã đăng trên diễn đàn.

ndrock0410

Lại hỏi tiếp - Touch 2 không kết nối được WIFI

Máy tôi dạo này mang nhiều chứng bệnh quá, nào là nghe nhạc bị giật triền miên, Nay lại không thể kết nối được Wifi mặc dùng khi Search thì thấy tên Modernđã đăng nhập Pass Word (Modern mua về nhà dùng tại nhà), nhưng biểu tượng sóng cứ hiện hai mũi tên chạy mãi mà không thể kết nối vào Wifi, trong khi các thiết bị khác thì kết nối Wifi trên Modern này bình thường. Máy bị nhiều bệnh buồn lắm... Mong các anh, các chú trên forum chỉ cho hướng khắc phục (Máy đã up rất nhiều ROM nhưng vẫn không cải thiện)

PhamHien

Máy tôi dạo này mang nhiều chứng bệnh quá, nào là nghe nhạc bị giật triền miên, Nay lại không thể kết nối được Wifi mặc dùng khi Search thì thấy tên Modernđã đăng nhập Pass Word (Modern mua về nhà dùng tại nhà), nhưng biểu tượng sóng cứ hiện hai mũi tên chạy mãi mà không thể kết nối vào Wifi, trong khi các thiết bị khác thì kết nối Wifi trên Modern này bình thường. Máy bị nhiều bệnh buồn lắm... Mong các anh, các chú trên forum chỉ cho hướng khắc phục (Máy đã up rất nhiều ROM nhưng vẫn không cải thiện)

Tốt nhất bạn nên up lại ROM nguyên bản của máy xem có giải quyết được các lỗi không đã! Các ROM này có rất nhiều, bạn có thể tìm hoặc trực tiếp vào trang chủ HTC tham khảo
- Nhà bạn dùng MODEM Wireless hoặc AP để truy cập. Chú ý là MODEM chứ không phải MODERN nhé!!:D:p

khoadiepnguyen

1. Touch I: được mở rộng bộ nhớ = Touch II. Nên điều này không vấn đề gì! Càng hay khi có bộ nhớ lớn hơn Touch I
Bác cho mình hỏi thăm tí HTC Touch I có thể nâng lên thành Touch II được không vậy???? nâng như thế nào vậy/?
Thanks nhiều

khoadiepnguyen

minh không biết xác định thì mới nhờ bạn giúp đỡ thề mà bạn bảo mình tự xạc định thì..... pó tay,mình thấy trong phần settinh/system/about/device ID mình thấy trong ô device name lại có ghi là HTC_P3450 mà theo mình tìm hiểu P3450 là kí hiệu của Touch I
và cũng trong phần settinh/system/information/Identity cũng ghi là Model No,: ELF0100 vậy thì máy của mình là máy touch I hay Touch II mặc dù mình thấy Ram là 128 Room 256 thật nhưng tại mấy cái thông tin như trên lại bảo cho mình biết là Máy mình lại là touch I :(( thành ra mình lại càng nghi ngờ hơn thui,thế có cách nào để biêt là máy mình thực sự là Touch II không,hay là Touch I cải tạo bằng phần mềm để biến đổi Ram và Room trong máy của mình từ Ram 64 ảo lên thành 128,va Room từ 128 ảo lên thành 256 không

Bạn hãy đọc kỹ nhé!
- Touch I: + Loại thường: ROM 128, RAM 64
+ Loại External(mở rộng): ROM 256, RAM 128
- Touch II: ROM 256, RAM 128

Căn cứ điều trên, máy bạn là Touch I (Elf) nhưng là loại Extended tức là có bộ nhớ bằng của Touch II nên cũng có thể gọi tương đương như Touch II!

Hai loại này có thể chỉ khác nhau về bộ nhớ còn không khác bất cứ điều gì nên bạn không phải lo. Và cũng khó có thể hack bằng phần mềm để nâng thông số ROM, RAM lên được đâu bạn ạ. Ngoại trừ phần cứng trên máy thực tế là vậy!!! Còn ngược lại chỉ có thể làm thông số giảm xuống mà thôi, ví dụ việc up ROM ấy!

thank! mình vẫn biết là không thể hack phần cứng trong máy được,mình cũng yên tâm hơn,nhưng do mấy thông tin trong máy làm mình bối rối không biết là Touch I hay Touch II ấy mà:D
àh cho mình hỏi luôn,thế lúc rút sim ra thì phải tắt nguồn thế còn lúc rút thẻ nhớ ra có cần phải làm gì không nhỉ hay cứ thế rút phịch ra 1 cái nhỉ :D làm vậy không biết có hại máy không nhỉ
Tôi cũng bị giống như trường hợp trên, sau khi đọc tham khảo xong tôi nghĩ máy mình có thể là loại HTC Touch I Ex (THằng này và HTC Touch II đâu có khác gì nhau đâu hén:-/:-/:-/).
Tuy nhiên có một vấn đề lớn đây các bác àh. Số IMEI trên main của mình và số IMEI được kiểm tra trong Device và *#06# là khác nhau các bác àh như vậy giải thích thế nào đây các bác??? không lẽ IMEI đã bị hack rồi ư :-/:-/ :(:(

ndrock0410

Hôm nay mình đã lên tận Tp HCm để thử trường hợp wifi của máy mình.
- Kết quả cho thấy máy mình truy cập tốt qua tất cả mọi Modem ở 3 nơi, nhưng sao khi về nhà thi vẫn không thể kết nối Modem tại nhà được, có lẽ IP không tương thích chăng...