• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

THẢO LUẬN SỬ DỤNG HTC DÒNG MAGICIAN & ALPINE

Galacticos

E nhìn màn hình kĩ thấy trogn màn hình có những dòng sóng chạy liên tục quét từ trên xuống dưới.Như vậy có phải là do màn hình đã cũ(kiểu như màn hình Crt bị cũ ý).
Các bác cho ý kiến cách xử lí thế nào??

kevin15112002

anh Huu Tien ơi,em dở wá,bắt chước người ta dọc cái resco registry như thế nào mà bây giờ gứi tin nhắn không được nữa.cứ mỗi khi bấm send thì tin nhắn từ Textmessages lại nhảy lên MMS mục outbox,vậy làm sao gửi tin nhắn được,cho nên không gửi được tin nhắn nào cả,trong khi em gọi người khác thì vẫn bình thường,người khác gọi em,hay gửi tnhắn cũng nhận được bình thường.Mà reply thì không được :(
Hôm đó em có thay đổi những mục sau trong registry:
Tăng camera frames per second
Dùng để tăng độ mượt khi quay phim bằng camera của máy
HKey Local Machine\Software\HTC\Camera\ReParam\MP4Large (Medium hay Small).
Thay đổi giá trị FramRate từ 10 tới 18

Move "My Documents" to a SD Storage Card
[HKEY_LOCAL_MACHINE\Software\Microsoft\Windows CE Services]
Mofify\Create the following:
String Bane: FileSyncPath Value: \SD Card\My Documents
Simply create a root folder on your storage card named: My Documents

Message delivery
HKCU\Software\Microsoft\Inbox\Settings
Thêm DWORD với Value name là SMSDeliveryNotify với Value Data là 1

HKEY_CURRENT_USER\ControlPanel\Sound Categories\RingDirectory
Sửa đổi đường dẫn "Windows\Rings" thành đường dẫn cụ thể nào đó mà bạn muốn đặt. Sau đó copy các file ringtone của bạn vào thư mục mà bạn đã đặt đường dẫn ở trên.

Tăng cache cho chế độ hiển thị
HKEY_LOCAL_MACHINE\SYSTEM\GDI\GLYPHCACHE
Thay đổi limit từ 8192 (default) lên 16384 hoặc 32768
Yêu cầu: Ram còn dư tối thiểu 16384 hoặc 32768 tùy theo hệ thống của bạn.

Mong các anh giúp đỡ và giải thích thêm.Cảm ơn.

oeoe

Có thể do bản Cook Rom đó có vấn đề về camera. Thử thay bản ROM khác xem sao.
Còn về cái dây nối em ko dám chọc, vì ko biết nó tính chân 1 từ bên nào. Cái dây của nó ko lắm hình cúa bác HuuTien đưa.

zaizaivnvn

xda 2 i cua e thi` : khi vào trong danh bạ thực hiện cuộc gọi,luc thoát ra ngoài thi nó báo" danh bạ đang hoạt động với bộ nhớ cạn kiệt nghiêm trọng,,bạn phải thoát ra ngoài để bảo toàn dữ liệu" e đã xóa di nhiều nhưng mà vẫn bị như vây...............kíu e...!

spiderMoM

anh Huu Tien ơi,em dở wá,bắt chước người ta dọc cái resco registry như thế nào mà bây giờ gứi tin nhắn không được nữa.cứ mỗi khi bấm send thì tin nhắn từ Textmessages lại nhảy lên MMS mục outbox,vậy làm sao gửi tin nhắn được,cho nên không gửi được tin nhắn nào cả,trong khi em gọi người khác thì vẫn bình thường,người khác gọi em,hay gửi tnhắn cũng nhận được bình thường.Mà reply thì không được :(
Hôm đó em có thay đổi những mục sau trong registry:
Tăng camera frames per second
Dùng để tăng độ mượt khi quay phim bằng camera của máy
HKey Local Machine\Software\HTC\Camera\ReParam\MP4Large (Medium hay Small).
Thay đổi giá trị FramRate từ 10 tới 18

Move "My Documents" to a SD Storage Card
[HKEY_LOCAL_MACHINE\Software\Microsoft\Windows CE Services]
Mofify\Create the following:
String Bane: FileSyncPath Value: \SD Card\My Documents
Simply create a root folder on your storage card named: My Documents

Message delivery
HKCU\Software\Microsoft\Inbox\Settings
Thêm DWORD với Value name là SMSDeliveryNotify với Value Data là 1

HKEY_CURRENT_USER\ControlPanel\Sound Categories\RingDirectory
Sửa đổi đường dẫn "Windows\Rings" thành đường dẫn cụ thể nào đó mà bạn muốn đặt. Sau đó copy các file ringtone của bạn vào thư mục mà bạn đã đặt đường dẫn ở trên.

Tăng cache cho chế độ hiển thị
HKEY_LOCAL_MACHINE\SYSTEM\GDI\GLYPHCACHE
Thay đổi limit từ 8192 (default) lên 16384 hoặc 32768
Yêu cầu: Ram còn dư tối thiểu 16384 hoặc 32768 tùy theo hệ thống của bạn.

Mong các anh giúp đỡ và giải thích thêm.Cảm ơn.

Theo mình nghĩ,nếu kg chuyên thì đừng đụng vào registry,rất là rắc rối. Và có lẽ cách tốt nhất và nhanh nhất bây giờ là backup lại những gì cần thiết trong máy của bạn và HardReset lại.

B

B11111111

Guest
Khi máy đang sync hay xạc mà không không có tiếng ở loa thì các bạn cần cắt bỏ pin 2 GND / SENSE của dây sync là ok thôi
-Làm sao tháo cọng cáp ra
-Cọng dây dó như thế nào màu gì ra làm sao...
Có như vậy anh em mới dám cắt chứ làm ẩu tiêu cọng dây cap thì sao
Em xài OIIi lúc xạc thì kỳ lắm : phải tắt máy rồi cắm xạc vào thì nó mới chiệu xạc ( sau đó mở máy tắt máy làm gì cũng được hết nói chung trước khi cắm xạc vào thì phải tắt máy thì nó mới chiệu )
Còn lúc sync thì cũng bị như anh em chạy bình thường chỉ có điều không có tiếng thôi
---> thấy cũng chẵn có vấn đề gì to tác lắm nên không phàn nàng gi
Nhưng nếu theo như bài của anh thì có cách khắc phục
Nhờ anh hướng dẫn thêm cho em và các anh em
Sẵn tiện xin địa chỉ của anh luôn hôm nào em qua chổ anh học hỏi vài thư luôn

arthurking

Cook rom cho Alpine
-Để cook rom cho o2i các bạn chuẩn bị các "món" sau:
1/tool: -Alpine_ext_rom_tool
-Extra Driver Creator v 5.0
2/ExtRom cần cho việc cook
-Bước đầu tiên cần tạo một thư mục chứa ExtRom và Alpine_ext_rom_tool vào ồ đĩa bất kỳ và đặt tên cho nó
-Để Edit được các thành phần của ExtRom bạn cần chuyển ms_.nbf sang ms_.fat
Cách làm
-Mở Command Prompt
C:\rom>alpine_ext_rom_tool -d -n ms_.nbf
Hình tham khảo

-Xong bước chuyễn đổi từ .nbf sang.fat.Bây giờ hảy mở Extra Drive Creator Pro ra và chọn "File To Driver và New Drive(lúc đó sẻ có hộp thoại "Create Virtual Driver)các bạn đánh dấu chọn vào"Mount Virtual Driver From Existing Container"ở phần File name các bạn tìm thư mục đã tạo lúc trước ây.
Hình tham khão

Bấm đúp vào thư mục ấy chọn file ms_.fat nhé-open-next.Bây giờ tại ổ C: trong MyComputer,bạn nhấn đúp vào Local Disk A sẻ thấy các thành phần của ExtRom trong đó
-Để thêm soft vào ExtRom cần chú ý là file dạng CAB nhé
-Khi add hay del bất kỳ thành phần nào các bạn cần cập nhật vào file Config (mở bằng Notepad)
Hình tham khão

-Khi thay đổi xong,cần chuyển ms_.fat sang ms_.nbf để up vào PPC,các bạn mở tiếp Command Prompt và gõ (xem hình minh hoạt)
C:\rom>alpine_ext_rom_tool -e -f ms_.fat
Thế là ta đã hoàn thành bước cook rom rồi,chỉ còn việc là up vào và xem thành quả thôi

:D :D :D

Create Virtual Driver: 26711968074NR86PLYW7Z829X

Mình cũng cook mất lượt rồi, nhưng HuuTien co phần mềm nào để del "thật sự" mấy thằng không sử dụng cho Storage tăng lên giống O2 mini không. Ah, thằng này chắc mãi mãi không có bản WM2005 đâu hả HuuTien?:-/

kevin15112002

bây giờ mình không có cái back up nào trong máy mới chết chứ :( mình hảd rết lại rồi nhưng bây giờ thì máy không còn nhận được bất cứ chương trình nào mình cài vào máy cả.Những chương trình phải cài đặt thông wa file cab hay activesync thì mình không nói,nhưng mà những chương trình chỉ cần copy vô thẻ nhớ là chạy được thì cũng không execute được :((

Jade

Khi máy đang sync hay xạc mà không không có tiếng ở loa thì các bạn cần cắt bỏ pin 2 GND / SENSE của dây sync là ok thôi
-Làm sao tháo cọng cáp ra
-Cọng dây dó như thế nào màu gì ra làm sao...
Có như vậy anh em mới dám cắt chứ làm ẩu tiêu cọng dây cap thì sao
Em xài OIIi lúc xạc thì kỳ lắm : phải tắt máy rồi cắm xạc vào thì nó mới chiệu xạc ( sau đó mở máy tắt máy làm gì cũng được hết nói chung trước khi cắm xạc vào thì phải tắt máy thì nó mới chiệu )
Còn lúc sync thì cũng bị như anh em chạy bình thường chỉ có điều không có tiếng thôi
---> thấy cũng chẵn có vấn đề gì to tác lắm nên không phàn nàng gi
Nhưng nếu theo như bài của anh thì có cách khắc phục
Nhờ anh hướng dẫn thêm cho em và các anh em
Sẵn tiện xin địa chỉ của anh luôn hôm nào em qua chổ anh học hỏi vài thư luôn

A Tiến chữ khống phải Tiên:D
Sinh Tố Wifi 123 Nhật Tảo, đi dường Nguyễn Kim dễ tìm hơn=))

Jade

Bác HuuTien ơi Rom của 02i là 128Mb chứ bác, đâu phải 96 ạ?
Em có thêm 1 câu hỏi nhỏ, đợt trước có lần em UP ROM xong thì không có Camera, bấm button cũng không có mà vào Menu cũng không có icon Camera. Em tìm file camera.exe trong /Windows cũng không có nên đành HR lại, sau khi HR lại thì lại có camera. Không hiểu sao nữa. Thỉnh thoảng em lại bị hiện tượng này. Bác HuuTien có biết vì sao không? Thanks! :)

Chơi lại quả Rom mới đi bạn này...Rom bạn đang xài kô ổn định nên mới vậy:D

notfourgo

Khi nào bác B11111 sửa được cable của O2i nhớ chụp cái hình của cable cho anh em ở xa học hỏi nhé chứ thiếu 1 cái hình cụ thể thì anh em run lắm ko dám làm đâu

tndp

xda 2 i cua e thi` : khi vào trong danh bạ thực hiện cuộc gọi,luc thoát ra ngoài thi nó báo" danh bạ đang hoạt động với bộ nhớ cạn kiệt nghiêm trọng,,bạn phải thoát ra ngoài để bảo toàn dữ liệu" e đã xóa di nhiều nhưng mà vẫn bị như vây...............kíu e...!

1. bác dùng các phần mềm dọn dẹp như memmaid chẳng hạn để cho nó quét các file rác và dọn dẹp registry
2. tốt nhất là bác cứ hard rết lại 1 phát rùi cài lại những chương trình cần thiết thôi. cái nào cài dc trên thẻ thì cài hạn chế cài trên máy
:D
TndP

LETRUNGBUUPHUC

oạch, thông số trên là của HTC Alpine chứ BlueAngel nào có máy ảnh 1.3Mp và CPU 520MHz.

have fun!!!

Thông số máy ảnh 1.3 và CPU 520 MHz thì đúng nhưng thông số ROM thì 96 MB là của BlueAngel còn ROM của Alpine là 128 và Storage của nó là 60 MB. Đây là cái hơn của nó so với BlueAngel.
Nhân đây cho mình hỏi là em O2i có hỗ trợ thẻ SD 4 GB không? hiện nay mình đang dùng thẻ 2 GB rât OK nhưng mình định nâng lên 4 GB nhưng không biết máy có kham nổi không? Bác nào đã sử dụng qua cho mình xin một chút kinh nghiệm nhé!
Cho mình cám ơn trước nhé!

YingYu

Nhân đây cho mình hỏi là em O2i có hỗ trợ thẻ SD 4 GB không? hiện nay mình đang dùng thẻ 2 GB rât OK nhưng mình định nâng lên 4 GB nhưng không biết máy có kham nổi không? Bác nào đã sử dụng qua cho mình xin một chút kinh nghiệm nhé!
Cho mình cám ơn trước nhé!

tất cả các dòng HTC đều hỗ trợ SD 4G hết, nên bạn cứ yên tâm mà dùng nhé, mà cũng chưa thấy ai dùng SD 4G xung quanh mình nên cũng biết nhiều kinh nghiệm !!! :)

duycst

bây giờ mình không có cái back up nào trong máy mới chết chứ :( mình hảd rết lại rồi nhưng bây giờ thì máy không còn nhận được bất cứ chương trình nào mình cài vào máy cả.Những chương trình phải cài đặt thông wa file cab hay activesync thì mình không nói,nhưng mà những chương trình chỉ cần copy vô thẻ nhớ là chạy được thì cũng không execute được :((

Cách đơn giản nhất lúc này là bạn HR lai máy,và cài lại tất cả từ đầu cho hoàn chỉnh,sau đó Backup lại,để dành sau này phá tiếp,chịu khó đi bạn,vọc máy phải chuẩn bị trước chứ :)

duycst

Các bác cho em hỏi,em mới đi thay cục rung con mini của em,bây h đem về,nhấn mạnh vào vỏ máy,ngay phía dưới màn hình thì nó bị nhiễu,không biết có hở cái gì ở trong không,lúc trước khi đi sửa thì không có!Làm sao đây các bác?Mặc kệ nó thì có sao không?Không lẽ đem đi sửa nữa,đâu phải lỗi do em?Mới thay cục rung hết 100k,giờ tới bịnh này,sửa bịnh này xong không biết lòi ra bịnh nào nữa không,hic?:((

HuuTien

Các bác cho em hỏi,em mới đi thay cục rung con mini của em,bây h đem về,nhấn mạnh vào vỏ máy,ngay phía dưới màn hình thì nó bị nhiễu,không biết có hở cái gì ở trong không,lúc trước khi đi sửa thì không có!Làm sao đây các bác?Mặc kệ nó thì có sao không?Không lẽ đem đi sửa nữa,đâu phải lỗi do em?Mới thay cục rung hết 100k,giờ tới bịnh này,sửa bịnh này xong không biết lòi ra bịnh nào nữa không,hic?:((
Bạn xem lại socket màng hình,có thể do bị bẩn gây tiếp xúc không tốt nên mới thêm cái bệnh đấy!:D

AnhTu

Super V.I.P

Đem máy ra mắng vốn của hàng, bắt phải sửa cho mình cái lỗi này, đỡ phải tốn tiền oan =))

duycst

Em cũng đang tính ra mắng vốn đây,để coi nó nói sao?Nếu nó nói em tự làm hư,phải tốn tiền sửa chắc em tức chết X-( Bác HuuTien kêu em xem lại socket màn hình,nhưng em sợ em tự tháo máy ra đi tong luôn cái màn hình là toi lun ;;) Để đại vậy không sửa nó có bị sao không bác Tien?

HuuTien

Nếu máy mới làm thì đem lại CH nhờ xem lại kẻo ko được bảo hành đó!
Nếu để vậy thì gây khó chịu cho người xài! :D