• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

Thảo luận sử dụng N73 - N73ME

Status
Không mở trả lời sau này.

truongtandl

Nokia N73 Music!!!!!!

N73Music màn hình nó 262k hay là 16.7 triệu màu zây?!!Trên mấy trang web nó ghi 262 còn phần mềm xem thì nó lại bảo 16.7 pó tay lun!

Qvip

bạn nói sao mà chả hiểu cái gì cả ,bạn nói lại đi xem sao .

Anhtoitb

N73 Music Edision:
- Màn hình TFT, 262.144 màu, kích thước 240 x 320 pixels, 36 x 48 mm

Thông tin chính xác đó bạn.

truongtandl

hix bít thế rùi nhưng mà sài cái soft Phonetinfo v1.4.0 với NsysInfo thì nó bảo là 16tr! Nếu zậy thì soft nó hiển thị bậy ah? Kỳ quá! có ai kiểm chứng coi soft lõm phải ko?

doananh

hix bít thế rùi nhưng mà sài cái soft Phonetinfo v1.4.0 với NsysInfo thì nó bảo là 16tr! Nếu zậy thì soft nó hiển thị bậy ah? Kỳ quá! có ai kiểm chứng coi soft lõm phải ko?
Bạn nên đọc thông tin của nhà sản xuất. Mình cũng đã dùng N73 rùi đúng là chỉ 262.000 màu thôi. Mấy cái phần mềm nó báo linh tinh vậy đó. Mình dùng P990i cũng có phần mềm báo 16 triệu màu nhưng thực tế cũng có 262.000 màu thôi...

nguyenlam1105

N73 Nó chỉ có 256k màu thôi bác, nhưng mà đẹp hơn N72, N70 cũng 256k màu nhiều, chẳng biết lý do tại sao. Nếu so sánh 16 triệu màu thì bác cầm cái Nokia 6300 ấy, nó 16 bit màu đẹp hơn nhiều đúng ko.

nguyenpa

Super V.I.P
Hầu hết nh7ng4 máy nokia đời sau pm đều báo 16tr màu, đẹp hơn N72 ,70 là do độ phân giải cao hơn đó, độ phân giải của N73 hơn gấp đôi so với N72 :D :D

p0rtykjn

Những câu hỏi dạng ABC về N73(_ _")

Mình định chuyển sang dùng N73ME nhưng có vài điều muốn hỏi như sau:

1. Những file dạng *.sis có thể chạy đc trên N73ME ko hay là nhất thiết phải là file *.sisx?
2. Mình lấy ví dụ 2 đời máy như N95 và N73 có cùng 1 độ phân giải là 240x320,vậy nếu muốn cài 1 file *.jar(game) của máy N95 sang máy N73 liệu game đó có hiển thị full màn hình ko?
3. Trang web nào của nokia thông báo về firmware mới nhất?
4. Nếu 1 máy mới mua về có cần phải update firmware ko?

Mong mọi người giúp đỡ cho newbie này nhé;;)
Thx all!:D

Kojiro

Super V.I.P
Mình định chuyển sang dùng N73ME nhưng có vài điều muốn hỏi như sau:

1. Những file dạng *.sis có thể chạy đc trên N73ME ko hay là nhất thiết phải là file *.sisx?
2. Mình lấy ví dụ 2 đời máy như N95 và N73 có cùng 1 độ phân giải là 240x320,vậy nếu muốn cài 1 file *.jar(game) của máy N95 sang máy N73 liệu game đó có hiển thị full màn hình ko?
3. Trang web nào của nokia thông báo về firmware mới nhất?
4. Nếu 1 máy mới mua về có cần phải update firmware ko?

Mong mọi người giúp đỡ cho newbie này nhé;;)
Thx all!:D

Mình trả lời cho bạn nha:

1. N73 thì file sis hay sisx thì cũng chạy được hết, với điều kiện bạn file sign. Hướng dẫn ở đây.

2. Nếu đúng kích thước 240x320 thì full như thường bạn à.

3. Trang web này cho bạn biết firmware mới nhất của các đời máy. Đối với N73, bạn tháo pin ra, trên tem bạn sẽ thấy dòng code, nhập vào ô tại bước thứ 2 trong trang web, nó sẽ trả về cho bạn firmware mới của điện thoại bạn đang sử dụng.

Mã:
http://europe.nokia.com/A4305060

4. Tất nhiên là có nếu máy bạn firmware cũ, bao giờ firmware mới chẳng tốt hơn firmware cũ. Nhưng cần là 1 chuyện. Li do là khi bạn tự update thì máy bạn sẽ mất bảo hành chính hãng (nếu bạn mua chính hãng)

Mong giúp được bạn!

p0rtykjn

Mình trả lời cho bạn nha:

1. N73 thì file sis hay sisx thì cũng chạy được hết, với điều kiện bạn file sign. Hướng dẫn ở đây.

2. Nếu đúng kích thước 240x320 thì full như thường bạn à.

3. Trang web này cho bạn biết firmware mới nhất của các đời máy. Đối với N73, bạn tháo pin ra, trên tem bạn sẽ thấy dòng code, nhập vào ô tại bước thứ 2 trong trang web, nó sẽ trả về cho bạn firmware mới của điện thoại bạn đang sử dụng.

Mã:
http://europe.nokia.com/A4305060

4. Tất nhiên là có nếu máy bạn firmware cũ, bao giờ firmware mới chẳng tốt hơn firmware cũ. Nhưng cần là 1 chuyện. Li do là khi bạn tự update thì máy bạn sẽ mất bảo hành chính hãng (nếu bạn mua chính hãng)

Mong giúp được bạn!

Rất cảm ơn sự nhiệt tình của bạn !
Mình muốn hỏi thêm là trước khi mình upgrade firmware lên thì mình có thể backup cái firmware xuất xưởng của máy đc hay ko?
Nếu ko thì khi mình đã upgrade lên rồi thì có thể downgrade lại về firmware ban đầu ko?
Thx ! :)

Kojiro

Super V.I.P
Rất cảm ơn sự nhiệt tình của bạn !
Mình muốn hỏi thêm là trước khi mình upgrade firmware lên thì mình có thể backup cái firmware xuất xưởng của máy đc hay ko?
Nếu ko thì khi mình đã upgrade lên rồi thì có thể downgrade lại về firmware ban đầu ko?
Thx ! :)

Ý kiến chủ quan nhen, do mình cũng chỉ là tay ngang :)

Theo mình nghĩ thì bạn không backup firmware cũ được.

Để đưa về firmware cũ, mình nghĩ bạn phải ra tiệm để thợ dùng box chạy lại firmware cũ (chứ ko update trực tiếp được).

nguyenpa

Super V.I.P
- N73 dùng files sis hay sisx điều được, nhưng phải là phần mềm dành riêng cho N73 (OS9.1 nói chung), tuơng tự là N70 cũng có thể cài files sis hay sisx điều được.
- Vấn đề sign thi: những phần mềm ko đăng ký với trang www.symbiansigned.com mới cần sign, và phần mêm cần sign thì thường có đuôi unsign, cũng có 1 số phần mềm giới hạn thời gian cài đặt nên bạn mới cần sign lại :D
- Về update nếu hàng công ty thì cứ update bình thường, ko sao đâu :d

Em_be_hu

Nếu tự update mà ko dc bảo hành chính hãng thì chết em rồi!
Bạn lên trang http://europe.nokia.com/softwareupdate để check xem có cần update ko nhé! Version mới nhất cho N73ME bây giờ là 4.0736.3.2.1
Cho em hỏi khi mình nhấn phím "nhạc"_ở bên phải của máy ý, thì tại sao máy lại load 1 cái ji đó trc, và báo là "no song", xong rồi nó mới mở thư viện nhạc, Vậy thì cái ji đó là cái ji và làm thế nào để chỉ cần nhấn nút đó là máy tự phát nhạc luôn.

p0rtykjn

yeah yeah......cảm ơn mọi người rất nhiều :D
Để tỏ lòng biết ơn thanks mỗi người 1 phát nào ;;)

Chẹp chẹp...lại phải làm phiền mọi người thêm chút nữa gòy (_ _")
Mình có 1 câu hỏi thế này ...
Trên PC mình đã cài nokiaPCsuite và khi mình download 1 file java game(*.jar) về thì nó sẽ hiển thị dưới dạng icon của PCsuite...Nhưng thỉnh thoảng lại gặp 1 số file jar lại hiển thị dạng icon của winrar và khi giải nén thì có 1 đống file nằm trong file jar...Và đương nhiên nếu chép file rar này để cài vào ĐT thì ĐT sẽ ko nhận ra đó là 1 file jar...
Vậy mọi người cho chỉ giúp mình cách khắc phục dzới...
Mình nghĩ ra 1 cách nhưng ko dám cài thử lên ĐT vì sợ lỗi tùm lum thì chết...Cách của mình là cứ giải nén file rar đó ra...sau đó chọn tất cả những file vừa đc bung ra rùi nén lại nhưng trước khi nén thì đổi tên nó thành *.jar...Theo mọi người cách này có đc ko?
Thx all! :D

Last edited by a moderator:

nguyenpa

Super V.I.P
nếu bạn gặp những files *.jar mà ở trong đó là "1 đống files" thì bạn ko giải nén mà cài bình thường, chỉ có nhừng files rar mà giả nén có files *.jar trong đó thì bãn hãy giải nén rồi cài :D

- Thường thì files *.jar khi giải nén ra ơng trong đó có 1 thư mục " META-INF " và 1 đống files :D :D gặp mấy cái này khỏi giải nén.

N99

Đúng như nguyenpa nói, N70 và N73 có cùng 262K màu nhưng độ phân giải N70 là 176 x 208 còn N73 là 240 x 320 đó bạn.

nguyenvansang

Well-Known Member
cái 16,7tr màu đó là nó báo khả năng thực thi (nhận dữ liệu có số màu tối đa )của tất cả chương trình chạy trên máy!. còn 262k màu là khả năng hiển thì trên màn hình. bây giờ công nghệ mới đã có khả năng hiển thị 12,6 tỉ màu rùi. nếu kiếm bức ảnh 12,6 tỉ màu nhét vô máy chắc nó ko nhận nổi màu sắc đâu!

Em_be_hu

Cho em hỏi cái, khi nhận dc tin nhắn thì làm thế nào để nó hiện lên tên ng gửi tn đến cho mình vậy? Em mò mãi mà ko ra!
Thank trc!

Status
Không mở trả lời sau này.