• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

Thảo luận UIQ đã chính thức bị từ bỏ phát triển

Status
Không mở trả lời sau này.

shunlove

Em xin kể 1 câu chuyện nho nhỏ:
- Đó là vào ngày hôm qua e đi ăn sinh nhật của 1 thằng bạn cũng rất là mê mobiles, sau h ăn,chơi,ca,hát xong tui e mới tụ họp với nhau bàn luận về mobile của từng ng`,thật sự là e hơi bất ngờ vì chỉ có 1 mình em là xài UIQ và càng bất ngờ hơn khi chỉ có mình e xài sony. hixhix ngay cả thằng bạn thân của e từng là ng` đã yêu thĩ cái p990i như mạng sống(vì mươn máy mà làm treo là nó chửi như chưa từng dc chừi) và cũng chính nó đã dụ e vào thế giới UIQ tuyệt với này. Thế nhưng bây h thì nó đã chuyển sang Blackberry và đa số trong tụi bạn e đều sử dụng S60 3th or 5th, hixxhixx tụi xài WM6 kêu em sao ko đổi máy đi, xài WM6 hay là S60 đi chứ xài cái UIQ hoài chán chết, nghe xong em hết mún bàn về mobile với tụi này lun, nản quá

Vitcon321

Vịt cũng Vậy Thấy UIQ dao này chán wa' Soft chag còn thấy fat' trien nữa roài .:((Bùn

O9xx19xx29

He he, ngày xưa mua w950i là yêu chức năng Nghe nhạc, Xem video, đọc truyện trên màn hỉnh rộng và có độ nét cao ( ăn đứt vô số dòng 16 tr màu Nokia ). Tình cờ gặp UIQ3 nên tìm hiểu để dùng cho quen - mất cũng kha khá thời gian nên thấy tiêng tiếc.
Nhưng mà có 1 đặc điểm ko biết nên vui hay nên buồn là: Người nào lạ chưa dùng dòng này bao h mà sờ vào thì chịu chết luôn - loay hoay như gà mắc tóc nếu muốn tìm hiểu các chức năng. Ngay việc tắt các ứng dụng đang chạy đã thấy vất vả lắm rồi mà nhiều khi cho mò mãi mà ko ra.

Chung_tuhinh

3 tháng trước đây tớ còn đôi Hắc Bạch song sát P1i và M600i.
Vì một lí do củ chuối, M600i của tớ đã ra đi, giờ tớ chỉ còn có P1i.
Tớ đang lùng mua lại một con M600i khác để tái hợp Song sát nhưng chưa đc vì tìm chưa có đứa nào ra hồn !
Chắc là tớ sẽ dùng con P1i tới khi nào nó không dùng được nữa rồi quay lại với S60 của Nokia.
Sẽ chỉ dùng SE nếu đó là UIQ 3.0 (tớ muốn SE phá sản vì đã từ bỏ UIQ)

Son_Nguyen

Thực tế là bây giờ hầu như mọi người sử dụng Symbian S60 & Window Mobile nhiều quá nên ko còn mấy ai để tâm đến UIQ, mình xài con w950i cũng được gần 1 năm roài, lúc mới mua về thì chả biết gì, còn phải tập tành học theo anh bạn cách sử dụng & hack. Lúc đầu nói thật cũng thấy nản lắm nhưng càng về sau càng thấy thú vị với nó. Nhờ vậy mà bây giờ nó như 1 vật bất ly thân đối với mình vì nó ko chỉ đơn thuần như 1 chiếc phone thông thường mà còn là 1 công cụ giúp giải trí & thư giãn những lúc mệt mỏi nữa.. Thật tiếc khi SE đã từ bỏ UIQ nhưng cũng phải hiểu cho nhà sản xuất, khi 1 dòng sản phẩm nào đó ko đạt được nhiều thành công & doanh thu như họ muốn thì đương nhiên sau 1 tgian sẽ bị thay thế bằng 1 sản phấm khác. Mình ko thấy tiếc khi chọn UIQ & sẽ dùng nó cho đến khi nào máy hỏng thì mới tính tiếp.. Đây chỉ là 1 số tâm sự của mình & hy vọng rằng những bạn nào đang có ý định dùng hoặc từ bỏ UIQ hãy suy nghĩ thêm..Thân..:).

Flagship

3 tháng trước đây tớ còn đôi Hắc Bạch song sát P1i và M600i.
Vì một lí do củ chuối, M600i của tớ đã ra đi, giờ tớ chỉ còn có P1i.
Tớ đang lùng mua lại một con M600i khác để tái hợp Song sát nhưng chưa đc vì tìm chưa có đứa nào ra hồn !
Chắc là tớ sẽ dùng con P1i tới khi nào nó không dùng được nữa rồi quay lại với S60 của Nokia.
Sẽ chỉ dùng SE nếu đó là UIQ 3.0 (tớ muốn SE phá sản vì đã từ bỏ UIQ)

Mình thì có P1 với w950 nè( thiệt ra là xài w950 ghiền quá mà W bị hư nên lên P1i luôn)

Ai hỏi tớ sao mà giữ P1i kĩ thế, tớ bảo người yêu của tớ mà :D

KO phát triển UIQ nữa quả là 1 điều đáng tiếc nhưng P1i luôn là Đại chiến hạm( P1 đa năng thế mà) số 1 của tớ.

PS: có ai biết đổi cái Background của walkman ko? Cái Back ground khi dừng phát ( lúc mà ko còn mấy cái hình "bay bay" nữa ấy) ngoài cách thay cái FIle ảnh đó bằng file khác!

NokuaN70

Well-Known Member
Dù biết rằng cái gì cũng phải có kết thúc của nó, nhưng với kết thúc của UIQ3 có lẽ đây là một kết cuộc buồn đối với nhiều người(trong đó có mình), có thể sau khi UIQ chấm dứt mình sẽ chuyển qua S60 hay WM nhưng chú P1 này sẽ dc giữ lại như một kỷ niệm về một dòng ĐT đã bị khai tử. Nhờ UIQ mà mình đã quen dc rất nhiều mem Bắc, Trung, Nam và tình cảm của mọi người dành cho nhau rất tuyệt vời. Cám ơn UIQ, cám ơn mọi người.

Posted via Mobile Device

tinhve

UIQ vô đối :).

Từ khi chuyển qua xài W950i. Xài không cảm thấy gì, sau khi chuyển qua chuyển lại nhiều loại bi giờ vẫn cảm thấy UIQ là thích nhất. Nhìn mấy điện thoại kia cảm thấy không thích bằng

sonsbv

Nói thật là rất tiếc khi phải từ bỏ UIQ. Mình nghiện SE lâu lắm rồi. Mình đã dùng P900, P910 rồi đến bấy giờ là P1 và nếu SE từ bỏ UIQ thì không biết sẽ dùng loại nào đây vì nghiện UIQ mất rồi. :((
Hiện nay mình vẫn còn 2 con P900 và P910 làm kỷ niệm. Chắc thời gian tới sẽ là P1 này.

XiaoGui

He he, ngày xưa mua w950i là yêu chức năng Nghe nhạc, Xem video, đọc truyện trên màn hỉnh rộng và có độ nét cao ( ăn đứt vô số dòng 16 tr màu Nokia ). Tình cờ gặp UIQ3 nên tìm hiểu để dùng cho quen - mất cũng kha khá thời gian nên thấy tiêng tiếc.
Nhưng mà có 1 đặc điểm ko biết nên vui hay nên buồn là: Người nào lạ chưa dùng dòng này bao h mà sờ vào thì chịu chết luôn - loay hoay như gà mắc tóc nếu muốn tìm hiểu các chức năng. Ngay việc tắt các ứng dụng đang chạy đã thấy vất vả lắm rồi mà nhiều khi cho mò mãi mà ko ra.

-Dùng dòng này đúng là ko biết không thể nào sử dụng được. Em cho bạn mượn máy mà nó bấm 1 thôi 1 hồi thế nào treo cả máy vì hết ram. Lúc đầu thì cũng bực vì nghịch linh tinh nhưng sau đó lại thấy hay hay vì đâu có dòng điện thoai nào khó chơi như vậy,hehe.
-Em dùng con P1 này được gần 1 năm rồi mà máy của em vẫn còn như mới,bạn em nhiều lúc còn bảo kĩ tính quá,giữ điện thoại hơn cả người yêu :D Đúng là từ trước đến giờ chưa có cái điện thoại nào được em quí như con P1 này. Thế nên chắc em cũng như nhiều anh em khác,dùng bao giờ không dùng được nữa thì thôi,chứ sẽ không bao giờ bán đi :(
Chúc anh em trong UIQ luôn khỏe mạnh,học tâp công tác tốt và luôn gắn bó với UIQ

bethao86

trời ơi UIQ không còn phát triển nửa hả.Đây là một tổn thất lớn đối với các anh em đó sài UIQ.từ đó giờ tui sử dụng sony ko hà.mới chuyển qua p990i gần 1 năm.
:O

bethao86

tui nói thiệt sài p990i sướng thật đó.muốn chép hay xóa cái gì cũng chẳng sợ,nghe nhạc hay chụp hình đẹp,ứng dụng cũng hay nữa.hơn hẳng mấy thằng Nokia luôn đó.Nokia được cái là 16t màu thôi chứ ko bằng sony đâu.các bạn muốn vào thảo luận sony thì vào trang wed quán sinh viên đó chuyên thảo luận về sony.mà nè còn cái mod camera đó các bạn đừng có mod nha nguy hiểm lắm đó.chụp bình thường lả đẹp lắm rồi.nhớ nha.

XiaoGui

tui nói thiệt sài p990i sướng thật đó.muốn chép hay xóa cái gì cũng chẳng sợ,nghe nhạc hay chụp hình đẹp,ứng dụng cũng hay nữa.hơn hẳng mấy thằng Nokia luôn đó.Nokia được cái là 16t màu thôi chứ ko bằng sony đâu.các bạn muốn vào thảo luận sony thì vào trang wed quán sinh viên đó chuyên thảo luận về sony.mà nè còn cái mod camera đó các bạn đừng có mod nha nguy hiểm lắm đó.chụp bình thường lả đẹp lắm rồi.nhớ nha.

Dùng UIQ hay hơn những dòng khác ở chỗ có thể mod hack máy thoải mái,bây giờ bạn lại bảo không nên mod thì còn dùng ra gì nữa. Phải nghịch ngợm mới thix chứ,hehe

eternal_vnn

nhiều dòng đt có hệ điều hành khác thì mua về thế nào cứ như vậy xài luôn cũng đc,dù có hack hay ko hack,mod thì cũng ko khác biệt lớn lắm,nhưng riêng với UIQ thì phải hack&mod mới có thể làm máy bộc lộ hết "tiềm năng".đó là nét thú vị độc đáo của dòng UIQ,nhưng cũng là yếu điểm chết người khiến cho số lượng người dùng UIQ ko phổ biến như các loại khác như S60 hay WM.nhưng rõ ràng luôn có 1 cộng đồng các modder và hacker là "fan" ruột" của dòng đt này.
UIQ3.1 đã ra đời mà các khả năng của UIQ3.0 còn chưa đc khám phá hết,đó có lẽ là 1 trong những lí do chính khiến cho số lượng tiêu thụ của UIQ3.1 ko cao,góp phần đưa đến quyết định từ bỏ nền UIQ của SE.
p/s anh Sơn: e cũng rất mong SE sập vì từ bỏ UIQ ^^,nhưng em mong SE ra chiếc Idou xong 1 tháng thì sập (lúc đó mua Idou với giá hàng tồn thanh lí :p )

NokuaN70

Well-Known Member
Thông tin về con Idou thì nó Sd HDH Symbian Foundation( Symbian mã nguồn mở) không biết có tiếp tục mod, hack dc hay giống như S60 v3, v5?
@eternal_vnn SE nó sập rùi lấy đâu Idou cho em mua? :D
Posted via Mobile Device

zalman

UIQ được cái là hầu hết soft free,xài WM phải đi xin key mệt chết.
Hix,nhưng mình xài UIQ lâu rùi nên chán định đẩy em nó đi đây :-?

NMLD

Mình không biết vì sao SE nhận định UIQ thất bại.
Nhưng cái lí do "hệ điều hành phức tạp, có nhiều thao tác" mà 1 số người nhận định là hoàn toàn vô lý.
có ai mà cầm 1 cái máy có hệ điều hành lạ mà không thấy phức tạp đâu, mình cũng từng xài S 60, WM trong 1 thời gian dài nên dám khắng định 1 điều : UIQ là 1 hệ điều hành có tính Logic nhất. (mà đặc biệt mỗi máy đều có 1 nét riêng, chứ không như Nokia, máy nào dùng S 60 là y sỳ)
cái từ Logic nghe hơi oai nhưng thực sự mình thấy các thao tác trong hệ điều hành rất hợp lý. mình thấy sử dụng dễ chịu hơn s60 và WM.
Mình đã bám theo UIQ từ P910 đến P1i, rồi mong đợi 1 tương lai không có thật về P3i và P5i. và cũng rất buồn khi thấy UIQ bị loại bỏ như vậy.
(chính xác là UIQ bị loại khi G705, không còn UIQ. chứ không phải đến khi con Idou dùng hệ điều hành khác)
Mình không phải chuyên gia kinh tế, không phải chuyên viên kỹ thuật, cũng không am hiểu sâu sắc về marketing. Nên mình chỉ dám nêu ra 1 khía cạnh nhỏ của vấn đề TẠI SAO UIQ THẤT BẠI : Tại vì UIQ không phổ biến, không phổ biến là do quá trình quảng cáo của SE quá tệ(so với Nokia, Sámung, LG...), bên cạnh đó là chiến thuật hớt váng làm cho SE luôn bị mang cái tiếng :hàng cùi nên giảm giá nhanh.
Cảm xúc đang rối bời nên văn vẻ có phần lủng củng, nhận định phần nào sai sót, mong các bạn thông cảm.

XiaoGui

Hix,các bác nói hay quá. Dù UIQ đã bị từ bỏ nhưng được nghe các bác nói như vậy cũng thấy vui vui,đúng là SE không có chiến lược hợp lí như các hãng khác thế nên mới như vậy. Idou sắp ra mắt cũng rất hay nhưng mà lại không có bàn phím,hixx...

vuongtrungduong

cái bọn Sô nỳ,lúc nào cũng ham hớt tí lợi nhuận ban đầu nên con nào nó mới đưa ra cũng giá trên trời,nhìn quanh thì ko chỉ mobile mà tivi,laptop,đồ đạc gì cũng vậy hết,bảo làm sao dân tình ko thờ ơ,chỉ khổ những người yêu công nghệ thôi!sao tôi ghét bọn SE này quá,nó bỏ UIQ nữa chứ!mong nó sập luôn cho rồi!

@eternal_vnn : mình ơi,bữa nào Sony sập chắc nó thanh lí tài sản,hôm ấy anh xin phép ông ngoại đánh xích lô mui truồng wa đưa iem đi Nhật sắm vài con Idou zìa làm gỏi nha! :D

Status
Không mở trả lời sau này.