• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

Thảo luận về pin cho Imagio

stevenpham

Các vấn đề liên quan đến Pin cho Imagio các bạn post ở đây nhé. :D

Chỉnh sửa cuối:

TranThanhqx1

mình cũng vừa mua 1 con HTC imagio
con này dung pin Li - Polymer
các bác cho góp ý sử dụng ngay từ đầu cho hiệu quả hộ e với ạ!
thankssssss

stevenpham

mình cũng vừa mua 1 con HTC imagio
con này dung pin Li - Polymer
các bác cho góp ý sử dụng ngay từ đầu cho hiệu quả hộ e với ạ!
thankssssss

Ba lần đầu bạn dùng hết sạch pin và cắm sạc khoảng 8 đến 10 tiếng liên tục. Sau đó thì sử dụng bình thường, khi sạc đầy thì rút dây sạc ra. Không nên dùng tính năng sạc qua dây syn thì pin bền hơn.

TranThanhqx1

nhưng mình nge con này dung pin Li - Polymer
k nên sạc full pin mà chỉ nên sạc 80%
sạc nhiều lần chứ k nên 1 lần sạc đầy luôn!
có fai k các bác?????
e thắc mắc wa!mong các bác chỉ dùm!

stevenpham

Pin con này là 1500 mà có vẻ dùng ngắn nhỉ. Em dùng chỉ khoảng 1 ngày là hết, cũng ko dùng nhiều lắm, chủ yếu là nghe gọi và thi thoảng chọt tý :D . Không biết có pin dung lượng cao cho con này chưa nhỉ? Không có thì pin thường chắc cũng phải mua thêm một cái để phòng bị.

TranThanhqx1

bác nào bít chỗ nào bán pin con HTC imagio này chỉ e với!
e cũng mún mua thêm 1 cục!
pin con nay 1500 mà nhanh hết thật!hay e xạc chưa đúng cách nhỉ!:D

DHL

Nhân dịp chủ đề này mở ra để spam: Em cung xin câu thêm 1 bài
- Đã chơi PPC thi thì đừng có care về pin. con Imagio tớ dùng pin chỉ đc khoảng 35 tiếng thôi nè
Nếu anh Cherry (n Hồ Cẩm Đào) ra dòng dung lượng cao như HD thì may ra còn khá hơn, nhưng nhược điểm là sẽ có thêm cái gáy to đùng đằng sau :((

vtp9x

Nhân dịp chủ đề này mở ra để spam: Em cung xin câu thêm 1 bài
- Đã chơi PPC thi thì đừng có care về pin. con Imagio tớ dùng pin chỉ đc khoảng 35 tiếng thôi nè
Nếu anh Cherry (n Hồ Cẩm Đào) ra dòng dung lượng cao như HD thì may ra còn khá hơn, nhưng nhược điểm là sẽ có thêm cái gáy to đùng đằng sau :((

Kiểu độ pin giống thằng Exec :-/.

QuangThang89

Pin loại nào mới mua về cũng phải sạc xả 8 tiếng thì mới đúng công suất của pin, pin chỉ nên sạc đầy 1 lần, tránh tình trạng sạc nhiều lần mà pin chưa đầy dẫn đến chai pin

TranThanhqx1

có nên để chế độ sạc wa usb khi kết nối vơi PC k các bác!
theo e thì nguồn điện PC ổn định hơn mà
ah với xạc pin thì nên để hết hẳn rồi mới xạc đến khi đầy lun ah!

demonntl

Active Member
ko nên sạc wa pc đâu, điện ko mạnh mà lâu nữa, theo e thay thoi gian sac gap ruoi den gap đôi lun a.cứ cuc sac mà tiến thôi

QuangThang89

có nên để chế độ sạc wa usb khi kết nối vơi PC k các bác!
theo e thì nguồn điện PC ổn định hơn mà
ah với xạc pin thì nên để hết hẳn rồi mới xạc đến khi đầy lun ah!

Nếu pin mới đang trong quá trình sạc xả 8 tiếng thì ko nên sạc qua cổng USB trên PC vì nguồn điện yếu nên sẽ ko cung cấp đủ cho pin. Nhưng nếu pin đã sạc xả 3 lần 8 tiếng rồi thì có thể sạc bằng cổng USB cũng được nhưng lâu gây nóng máy.

Nếu trong quá trình sạc xả 8 tiếng thì phải xài cạn pin, để 15 phút mà máy bật vẫn ko lên thì bắt đầu sạc. Sau khi kết thúc quá trình đó rồi thì có thể sạc nhồi, sạc nhồi có nghĩa là pin vẫn còn nhưng cắm sạc. Nên để pin còn dưới 5% rồi sạc để tránh hiện tượng tắt máy khi pin còn điện. Cách chắc ăn nhất là xài cạn pin rồi sạc như ban đầu là ok :D

chimcon

Hic, tôi mua máy Imagio mới được 5 ngày.
Ngày thứ nhất xạc pin đầy đủ từ 8-10h theo chỉ dẫn rồi mới bật máy để dùng. Do chưa tìm hiểu, cài đặt chương trình gì nên chỉ nghe gọi thôi. Kết quả dùng được máy 2 ngày thì hết pin.
Đúng như chỉ dẫn tôi để máy hết kiệt pin không thể khởi động được máy nữa thì sạc. Thời gian cũng 8-10 tiếng. Bắt đầu vọc chương trình cài đặt nên máy chỉ dùng được 1 ngày. Cuối ngày 1 thì chạy wifi để nhanh hết kiệt pin và sạc 8-10 tiếng tiếp. Sang ngày thứ 4 dùng máy, tôi đã mua 01 bao da đeo của Iphone để dùng vì nó rất vừa với máy. Đáng tiếc là đeo máy được nửa ngày tôi phát hiện ra máy khá nóng và pin sụt nhanh chóng xuống còn 40% cho nửa ngày. Không hiểu tại sao lại thế, tôi tiếp tục cho máy vào bao và theo dõi thì không thấy máy bị bật lên (vì Imagio chỉ cần chạm vào 4 phím dưới là bật màn hình) nhưng lãng đi 1 chút thì lại thấy máy nóng ấm và pin sụt xuống còn 20%. Lần này tôi kiểm tra lại các chế độ set và các chương trình có sử dụng có dùng wifi, GPRS nhưng đều không có chương trình nào chạy. Lại cho máy vào bao đeo. Kết quả là nó nhanh chóng hết pin vào 6h30 tối (7h sáng là pin full 100%).
Ngày tiếp theo sau khi máy được sạc 9-10h, tôi bật máy lên và dùng bình thường. Vẫn gặp hiện tượng máy không dùng bất kỳ kết nối nào mà tự nóng lên và hao pin rất nhanh. Kết quả máy tới 7h30 tối thì hết sạch pin không thể khởi động lại máy.
Tôi không hiểu dòng máy Imagio này pin yếu vậy hay là do để máy trong bao da đeo nó thế? Để tôi sạc, dùng tiếp mà không cho vào bao đeo để xem thời gian dùng pin có khá hơn không.
Nếu hiện tượng trên vẫn tiếp tục thì cũng là cảnh báo cho anh em biết mà tránh Imagio vì pin lởm quá hoặc vì lỗi phần cứng.

winterwind3009

:| dùng edge, wifi, nghe FM , liên tục thì được nửa ngày. còn nghe gọi nt thì 2 ngày -_-", cơ mà chả bao giờ dùng cái kiểu đó :| ...
cũng chưa gặp hiện tượng như bác chimnon :| ...
bác thử HR hoặc úp lại cái rom ship coi

obvious

@chimcon: Các pin điện thoại và laptop hiện dùng đều dùng loại Lith-ion. Theo mình biết thì các bạn không nên xài kiệt pin ( gần 0%) rồi sạc đầy vì rất dễ hỏng pin. Trước đây khi mới dùng laptop mình đã xả hết pin, khi sạc lại thì tuổi thọ pin giảm rất nhanh. Sau đó pin bị chai luôn, không thể sạc được thêm nữa. Cũng may là đem ra CH bảo hành thì dc thay pin mới. Một thời gian sau tìm kiếm trên các forum mới bít xả kiệt pin có thể làm đoản mạch --> èo. Các bạn cứ dùng điện thoại bình thường, khi thấy máy báo pin gần hết thì sạc ^^

QuangThang89

@chimcon: Các pin điện thoại và laptop hiện dùng đều dùng loại Lith-ion. Theo mình biết thì các bạn không nên xài kiệt pin ( gần 0%) rồi sạc đầy vì rất dễ hỏng pin. Trước đây khi mới dùng laptop mình đã xả hết pin, khi sạc lại thì tuổi thọ pin giảm rất nhanh. Sau đó pin bị chai luôn, không thể sạc được thêm nữa. Cũng may là đem ra CH bảo hành thì dc thay pin mới. Một thời gian sau tìm kiếm trên các forum mới bít xả kiệt pin có thể làm đoản mạch --> èo. Các bạn cứ dùng điện thoại bình thường, khi thấy máy báo pin gần hết thì sạc ^^

Làm như bạn vậy thì người ta còn hướng dẫn sạc xả 8 tiếng 3 lần để làm gì, có ai đi xúi dại làm hỏng pin ko :)), đồng ý là pin Lion thì ko nên để cạn pin nhưng pin mới thì phải sac xả để pin chạy đúng công suất, làm như cách bạn thì chắc chắn sau 1 thời gian pin của máy sẽ chết ở XX% như đã nói ở đây :))

chimcon

Báo cáo ACE dùng Imagio: Sau thời gian 3 ngày dùng tiếp Imagio mà không cho vào bao đeo ở thắt lưng thì em thấy rằng pin của nó ổn định ở khoảng thời gian 2 ngày dùng. Không còn gặp hiện tượng máy nóng bất thường và sụt pin nhanh nữa.
Mày mò kiểm tra lại thì em đoán rằng với hệ thống 5 nút ở cạnh dưới máy Imagio đều có khả năng bật màn hình máy điện thoại sáng lên khi chạm vào chúng nên có thể khi máy này để trong bao đeo thì nhiều lúc màn hình luôn sáng do các phím liên tiếp bị chạm vào. Việc này làm mau hao pin của máy (kiểm tra Iphone thì nó chỉ có 01 phím bấm lõm nên màn hình khó bật lên do bao đeo chạm, tỳ vào phím lõm này)
Do vậy, theo mình muốn cho con Imagio này vào bao đeo thì bao đeo phải rộng và không có nguy cơ tỳ vào các phím bấm ở cạnh dưới màn hình.
Có ai biết phần mềm nào disable toàn bộ các phím này tự bật màn hình lên không? chỉ cho 1 phím bấm giữ thì mới bật thì tốt.

hoangvp86

tớ cũng mới chuyển sang dùng em này 1 tuần. thấy pin cũng khá, khoảng 2 ngày nếu chỉ nghe gọi và thỉnh thoảng chơi game, nghe nhạc :D

vivuhn

Nếu pin mới đang trong quá trình sạc xả 8 tiếng thì ko nên sạc qua cổng USB trên PC vì nguồn điện yếu nên sẽ ko cung cấp đủ cho pin

Nếu trong quá trình sạc xả 8 tiếng thì phải xài cạn pin, để 15 phút mà máy bật vẫn ko lên thì bắt đầu sạc. Sau khi kết thúc quá trình đó rồi thì có thể sạc nhồi, sạc nhồi có nghĩa là pin vẫn còn nhưng cắm sạc. Nên để pin còn dưới 5% rồi sạc để tránh hiện tượng tắt máy khi pin còn điện. Cách chắc ăn nhất là xài cạn pin rồi sạc như ban đầu là ok :D

hướng dẫn trên có vẻ hơi ngược. do tôi cũng có chút kinh nghiệm dùng pin Li-ion (tôi nhớ lần đầu đầu tiên là máy toshiba T3600 từ 1995 gì đó, sau đó là Cassiopeia E-100, v.v... mà ngày xưa hỏng pin đồng nghĩa với không dùng pin được nữa vì hầu như không thể kiếm pin thay thế) nên tôi cũng đã tìm hiểu khá cặn kẽ về các loại pin, trong đó có loại pin này. bạn nào muốn tìm hiểu kỹ thì google ra ngay. có một số thông tin tôi còn nhớ và vẫn tuân thủ, nay chia sẻ với mọi người, đó là đối với các loại pin li-ion thì có một số điều tối kỵ sau cần tránh:

1. dùng đến kiệt mới xạc (cái này bác nào dùng sony laptop có thể biết có chướng trình battery saver tự đưa máy về trạng thái hibernate khi pin còn 20%).

2. nhiệt độ cao.

3. để lâu không dùng dẫn đến tự phóng điện hết mà không sạc lại kịp thời.

Còn dòng sạc pin yếu chỉ làm tăng thời gian nạp nhưng đổi lại có thể tăng tuổi thọ thọ pin.

có vài dòng chia sẻ.

Chỉnh sửa cuối: