• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

THẢO LUẬN VỀ VIỆT HÓA ROM WM2006

Funtiger

Rom hiện nay là quá nhiều, nhưng ko phải ai cũng sử dụng đc, nhất là những Bạn mới sử dụng PPC và những Bạn mong muốn đc sử dụng PPC nhưng lại ko giỏi ngoại ngữ.
Vì vậy, 1 bản Rom thuần việt là điều mong muốn của tất cả mọi người.
Topic này mở ra, với hy vọng mọi người ủng hộ nó, yêu cầu đặt ra là:

+ CHIA SẺ CÁC KIẾN THỨC VỀ VIỆT HÓA ROM(WM2005 VÀ WM 2006)
+ UP CÁC BẢN ROM ĐÃ ĐC VIỆT HÓA LÊN CHO MỌI NGƯỜI CÙNG TEST VÀ SỬ DỤNG

==> Hy vọng Topic sẽ nhận đc sự ủng hộ của tất cả các Bạn, để cộng đồng PDA VIỆT ngày càng lớn mạnh và ngày càng có nhiều người yêu thích PPC.
Chờ ý kiến đóng góp của tất cả các Bạn.
Cảm Ơn

dangtuan

Rom hiện nay là quá nhiều, nhưng ko phải ai cũng sử dụng đc, nhất là những Bạn mới sử dụng PPC và những Bạn mong muốn đc sử dụng PPC nhưng lại ko giỏi ngoại ngữ.
Vì vậy, 1 bản Rom thuần việt là điều mong muốn của tất cả mọi người.
Topic này mở ra, với hy vọng mọi người ủng hộ nó, yêu cầu đặt ra là:

+ CHIA SẺ CÁC KIẾN THỨC VỀ VIỆT HÓA ROM(WM2005 VÀ WM 2006)
+ UP CÁC BẢN ROM ĐÃ ĐC VIỆT HÓA LÊN CHO MỌI NGƯỜI CÙNG TEST VÀ SỬ DỤNG

==> Hy vọng Topic sẽ nhận đc sự ủng hộ của tất cả các Bạn, để cộng đồng PDA VIỆT ngày càng lớn mạnh và ngày càng có nhiều người yêu thích PPC.
Chờ ý kiến đóng góp của tất cả các Bạn.
Cảm Ơn
Trời đất!
nhìn tiêu đề tui cứ tưởng là có ROM 5.0 hoặc ROM 6.0 Vietnamese rồi cơ chứ?
Bên ATOM & ATOM XEC ROM 5.0 tui nhìn thấy trong mấy bài hướng dẫn có giao diện bằng tiếng Việt rùi, nhưng không hỉu cụ thể ra sao? Chưa thấy ai Upload cái "của quý" ấy lên cả:-/

zakka

Trời đất!
Bên ATOM & ATOM XEC ROM 5.0 tui nhìn thấy trong mấy bài hướng dẫn có giao diện bằng tiếng Việt rùi, nhưng không hỉu cụ thể ra sao? Chưa thấy ai Upload cái "của quý" ấy lên cả:-/

Đó là bản Vietlip dùng để Việt hóa ngôn ngữ cho PPC bạn à,bạn qua bên khu vực này xem thêm này

http://pdaviet.net/forumdisplay.php?f=33

mr_ben1999

Trời đất!

Bạn không tìm kiếm trong diễn đàn gì hết :-??. Bạn có thể tham khảo tại đây: http://pdaviet.net/showthread.php?t=5879 Bác Pham Quang đã upload rồi đó, cài đặt tốt nhưng phải chuyên khoản 100PVD cho bác ấy mới có Key để Active. Hĩ :((. Mình chỉ mới được 20 PVD nên cố gắng post bài nè. =)) Cố gắng để diễn đàn phát triển.

dangtuan

=D>
Bạn không tìm kiếm trong diễn đàn gì hết :-??. Bạn có thể tham khảo tại đây: http://pdaviet.net/showthread.php?t=5879 Bác Pham Quang đã upload rồi đó, cài đặt tốt nhưng phải chuyên khoản 100PVD cho bác ấy mới có Key để Active. Hĩ :((. Mình chỉ mới được 20 PVD nên cố gắng post bài nè. =)) Cố gắng để diễn đàn phát triển.
Ồ Ồ, mình xin lỗi, mình mới vào làng, thế mà bài trên 4Rum lại phong phú quá, hoa cả mắt, chẳng bít tìm đâu
Thanks!

mr_ben1999

=D>
Ồ Ồ, mình xin lỗi, mình mới vào làng, thế mà bài trên 4Rum lại phong phú quá, hoa cả mắt, chẳng bít tìm đâu
Thanks!

Đừng nói thanks mà hãy nhấn nút thanks dưới bài viết là được rồi. Nói thanks là bị MOD xóa bài đó.:(

Funtiger

Các Bạn đi lạc đề quá. Chúng ta càng bàn về vấn đề việt hóa Rom mà.
Khi mở máy lên, thì IPL sẽ đc load lên và boot loader bắt đầu kiểm tra hệ thống, và ngôn ngữ mặc định của hệ điều hành sẽ đc gọi lên(ví dụ tiếng Anh là 409), giờ ta muốn gọi tiếng việt lên thì ta phải gọi 42a(mã của TV) lên. Muốn vậy ta phải chọn 42a là ngôn ngữ mặc định của máy.
ví dụ nhé:
[HKEY_LOCAL_MACHINE\MUI]
"SysLang"=dword:0000042a
"Enable"=dword:00000001

[HKEY_LOCAL_MACHINE\nls]
"DefaultLCID"=dword:0000042a
"SystemLCID"=dword:0000042a
"LegacyLocaleMode"=dword:00000001

==> vậy là ngôn ngữ TV đã đc chọn là mặc định lúc đc gọi lên

+ Đối với WM2005 thì dễ rồi, vì lúc cook rom, các mui nằm riêng rẽ, ta chỉ việc việt hóa các mui là đã có đc 1 hệ điều hành TV rồi.
+ WM2006 thì hơi cực hơn, vì mui hệ thống nằm trong các thư viện động nữa.

Funtiger

Vấn đề việc hóa quan trọng nhất là tính tỉ mĩ, chính xác và siêng năng:)):)).
Vì vậy mình đề nghị thành lập các nhóm việt hóa rom theo dòng, mỗi nhóm vài người và mỗi nhóm phụ trách việt hóa 1 bản rom của dòng đó. Các bạn thấy đc ko???
Yêu cầu chung cho các nhóm là:
+ Siêng năng, dùng từ chính xác
+ Có chút ít kiến thức về PC và PPC
+ Đặc biệt phải biết sử dụng: Polaso, ResHack, Restorator, WinHex,... để việt hóa
==> bất kỳ ai cũng tham gia đc, ko biết thì học hỏi sẽ đc thôi, miễn là đam mê là ok.

Các WM dòng ưu tiên việt hóa trước:
+ Universal
+ PROPHET
+ WIZARD
+ ARTEMIS & LOVE
+ HERMES
+ TRINITY
+ HERALD
+ ATHENA
+ TOUCH
+ ATOM LIFE
+ FLAME

Nếu ok thì có thể đăng ký ở đây, đăng ký theo các dòng máy trên nhé.
Cảm ơn

mtvntn1702

Vấn đề việc hóa quan trọng nhất là tính tỉ mĩ, chính xác và siêng năng:)):)).
Vì vậy mình đề nghị thành lập các nhóm việt hóa rom theo dòng, mỗi nhóm vài người và mỗi nhóm phụ trách việt hóa 1 bản rom của dòng đó. Các bạn thấy đc ko???
Yêu cầu chung cho các nhóm là:
+ Siêng năng, dùng từ chính xác
+ Có chút ít kiến thức về PC và PPC
+ Đặc biệt phải biết sử dụng: Polaso, ResHack, Restorator, WinHex,... để việt hóa
==> bất kỳ ai cũng tham gia đc, ko biết thì học hỏi sẽ đc thôi, miễn là đam mê là ok.

Các WM dòng ưu tiên việt hóa trước:
+ Universal
+ PROPHET
+ WIZARD
+ ARTEMIS & LOVE
+ HERMES
+ TRINITY
+ HERALD
+ ATHENA
+ TOUCH
+ ATOM LIFE
+ FLAME

Nếu ok thì có thể đăng ký ở đây, đăng ký theo các dòng máy trên nhé.
Cảm ơn

cho mình đăng ký dòng Universal.
ĐT:0958947072
YM:mtvntn

Kojiro

Super V.I.P
Mình xin đăng kí tham gia Việt hóa dòng Universal
Mobile:0938304039
YM:haichau2404

hung1406

E xin đăng ký Việt hóa dòng Wizard và Uni! :D
nick yahoo: remankid_hi
SDT: 0905.433.788

Theo e thì mình nên chọn 1 bản ROM tốt, chạy ổn định cho từng dòng. Rồi sau đó Việt hóa trên nền ROM này. Như thế sẽ tránh được trường hợp lỗi lung tung, phải build lại rất mất thời gian.

PS: e là học sinh mới vào nghề nên các a chiếu cố :p :p

FilterKings

Phải nói bác Funtiger đưa ra "đề án" này thì cực hay, nhiều khi nhìn các ROM đưa lên có nhiều ngôn ngữ nhưng không có tiếng Việt cũng tủi lắm.
Tuy nhiên bác có thể giải thích cho AE rõ hơn về các mui này không, chẳng hạn
- Khi tạo mui tiếng Việt có thể sử dụng cho các bản ROM khác nhau không?
- Khi 1 ROM mới được tạo ra, có phải upgrade các mui này, hay tạo thêm các mui bổ sung.
- Mức độ khó khăn khi Việt hóa các mui này :D , tại sao đến giờ này mà chưa thấy ai làm thành công cả (theo mình nghĩ, vì nếu có thì PDAViệt đã có thông tin đúng không)
- Có sự tương đồng gì không giữa chương trình Vietlip của PDAViet và việc Việt hóa các mui trong WM
- "Đề án" có khả thi hay không? bác nói rõ cho AE khỏi thất vọng nhé, và nếu khả thi thì bác cố thực hiện cho được nhé (mình thấy bác đưa ra nhiều ý tưởng hay lắm nhưng ... :)))
....
Nói chung, không những mình mà các mem hầu hết đều chưa có kiến thức nhiều về việc này, mong Funtiger bổ sung thêm kiến thức cho AE :D
Thiệt tình là kiến thức của mình về IT bé tẹo (mình đã từng dùng Hex mở thử một mui tiếng Anh, nhìn thấy như đám rừng nên thôi đóng lại =))), nên không dám đăng ký, nhưng nếu giúp gì được cho đề án thì mình sẵn sàng. :D
nick yahoo: tuank15
đt 0902901666

donghue

bác Funtiger ơi bác đi đâu rồi! bác làm ơn trả lời bác FilterKings đi. Đó cũng là thăcmacsws chung của phần lớn anh em PDA, mình cũng có một phần kiến thức về PC, rất mong được góp phần cùng các bác!
Thân!

hita_618

Mình cũng muốn cài bản TV nhưng sao mình up xuống wm 5 lại kô đc, xém có cục gạch chặn giấy mấy lần. Mong là sau này sẽ có bản tiếng việt cho wm 6

zthienvuz

vấn đề là vẫn nhiều người chưa sõi tiếng anh cho lắm nên hy vọng sớm có bản tiếp ahay hơn____________Thank