• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

THAY ĐỔI FONT HỆ THỐNG (SYSTEM FONT) CHO HD2 Update 10/11/2010

ancola66

Super V.I.P
THAY ĐỔI FONT HỆ THỐNG (SYSTEM FONT) CHO HD2

1 - Tìm Font chữ mà bạn thích
2 - Copy nó ra thành 6 bản và lần lượt đổi tên nó như sau :

Helvetica Neue OTS.ttf

HelveticaNeue LT 35 Thin.ttf
HelveticaNeueOTS.ttf
Tahoma.ttf
Tahomabd.ttf
times.TTF

3- Chép vào Windows

4- SR và thưởng thức

*** Tuy nhiên đó mới chỉ là thay một số cơ bản còn đi vào chi tiết thì bạn phải thay tất cả 20 font (Sẽ được giao diện hoàn thiện) như hình minh họa dưới đây:

PS Nên làm thành file CAB để cài đặt >>> Không thích Font này thì lại thay Font khác, nếu không thích thì Remove dễ dàng
;;)

*** Các bạn nên chọn các Font Unicode hoặc VNI là tương thích tốt nhất, tham khảo tại ĐÂY

*** Tuy nhiên nhiều Font không hỗ trợ Unicode >>> Sẽ có vấn đề khi hiển thị tiếng Việt>>> Được cái lọ thì có thể mất cái chai

Đính kèm là 2 bộ Font Baisau_System_Font đã được làm thành file CAB (Minh họa ở bên trên) hỗ trợ gõ tiếng VIỆT tốt
Update 10/11/2010:
Fix Font Smart Dial
Fix Oprera Font

Bộ Font TIME (Minh họa ở bài 15)

Chỉnh sửa cuối:

binhk88

Bác Ân cho em xin cái skin của bàn phím vnkeyb như hình trên với. Thanks bác.

xemtynhi

bác ân đẹp zai , hướng dẫn em làm thành file .CAB đc k ? :D ,Font đẹp thế k bít .. thank's bác phát nữa nhé :)

Last edited by a moderator:

MrBeOaRT

các bác cẩn thận nhoa:"> 1 số font máy sẽ ko nhận-> mất hết chữ -> ko biết ấn vào đâu remove nó -> HR =)) < kinh nghiệm 1 ngày HR 2 LẦN của em T_T >

lungtung

các bác cẩn thận nhoa:"> 1 số font máy sẽ ko nhận-> mất hết chữ -> ko biết ấn vào đâu remove nó -> HR =)) < kinh nghiệm 1 ngày HR 2 LẦN của em T_T >
:)) tưởng ngày up 2 lần chứ. HR thì mình bị hoài, có khi ngày vài lần vì hay mò mẫm phá đến lúc không khắc phục được là HR rồi là mò lại phá

AnhPheCT

Cần gì cẩn thận, lấy 1 fonts Tahoma.ttf đổi tên thành 3 font kia và 1 font Tahomabd.ttf chép lại vào thư mục windows thì đâu vào đấy, chữ lại đẹp giai hơn.

MrBeOaRT

Có bộ font hay hay vừa up lên đó :p

nice anh:X i love diu chiu chiu

nhưng anh ơi sao chữ trong PHONE nhỏ thế nhỉ :( .. đặc biệt là số ở bàn phím nữa :((

mà sao chữ menu... lock của anh ko bị đổi nhỉ . em bị đổi hết :D

Chỉnh sửa cuối:
1 - Tìm Font chữ mà bạn thích
2 - Copy nó ra thành 5 bản và lần lượt đổi tên nó như sau :

Helvetica Neue OTS.ttf
HelveticaNeue LT 35 Thin.ttf
HelveticaNeueOTS.ttf
Tahoma.ttf
Tahomabd.ttf

3- Chép vào Windows
4- SR và thưởng thức

PS Nên làm thành file CAB để cài đặt >>> Không thích Font này thì lại thay Font khác, nếu không thích thì Remove dễ dàng

*** Các bạn nên chọn các Font VNI là tương thích tốt nhất, tham khảo tại ĐÂY

*** Tuy nhiên nhiều Font không hỗ trợ Unicode >>> Sẽ có vấn đề khi hiển thị tiếng Việt>>> Được cái lọ thì có thể mất cái chai

Em làm như vậy nhưng khi cop vào Windows nó báo không cho cop, làm sao đây bác? Bác hướng dẫn anh em cách làm file cab đơn giản nhất được không bác Ân?

AnhPheCT

Em làm như vậy nhưng khi cop vào Windows nó báo không cho cop, làm sao đây bác? Bác hướng dẫn anh em cách làm file cab đơn giản nhất được không bác Ân?

Ý chời ơi là chời.............:)). Bạn dùng Resco File Explore, hoặc Totalcommander mới cho chép đè nhé, Dùng Explore ko cho đâu. File Hệ thống mà...!

lungtung

Mod nảo rảnh post bài hướng dẫn đóng gói thành file cab đi, mình tìm mãi không có chỗ hướng dẫn

ancola66

Super V.I.P
nice anh:X i love diu chiu chiu

nhưng anh ơi sao chữ trong PHONE nhỏ thế nhỉ :( .. đặc biệt là số ở bàn phím nữa :((

mà sao chữ menu... lock của anh ko bị đổi nhỉ . em bị đổi hết :D
Đúng ra phải tìm những bộ font có đủ cả Normal (Thin) và Bold thì nó sẽ thay hết được từ trên xuống dưới từ trong ra ngoài. Như hình minh họa dưới đây

MrBeOaRT

Đúng ra phải tìm những bộ font có đủ cả Normal (Thin) và Bold thì nó sẽ thay hết được từ trên xuống dưới từ trong ra ngoài. Như hình minh họa dưới đây

anh làm đủ bộ cái Baisau_Font đi anh Ân :D em thích font đóa

@ nhưng ở 1 số chữ số em bị mất ở phía dưới ... kiểu như bị gạch đi vì vượt kick cỡ ý :|

@ vs cả tại sao cái font mà em up lên HD2 lại ko hỗ trợ hả anh >.<

ancola66

Super V.I.P
anh làm đủ bộ cái Baisau_Font đi anh Ân :D em thích font đóa

@ nhưng ở 1 số chữ số em bị mất ở phía dưới ... kiểu như bị gạch đi vì vượt kick cỡ ý :|

@ vs cả tại sao cái font mà em up lên HD2 lại ko hỗ trợ hả anh >.<

Đã kiếm đủ bộ Font BÃI SAU (xem ảnh minh họa), đã up lại rồi đó lên trên tải lại nhé:p.

MrBeOaRT

kinh khủng quá anh ạ.....pé như kiến cả đàn >_< dùng font default vậy... hè hè

IamT

Bác Ancolla cho hỏi dùng tool nào để tạo file cab vậy :(
Tui dùng WinCE Cab Manager tạo file cab khi copy vào máy cài lên thì toàn bị báo là unsafe digital sign j j đấy :(
Nó ko cho cài.
Bác ancolla hướng dẫn làm cái file cab nữa thì ngon :X