• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

THAY ĐỔI FONTS CHO UIQ3.0 (P990i,P1,M610i...) >> HÀNG ĐỘC

Boykinhdi

Bác ơi link bị sao í, tôi tải về được 1 file .rar dung lượng chỉ có ... 1 KB và không bung ra được. Bác xem lại nhé.

link còn nguyên bạn nhé,vừa thử vẫn down tốt chắc lúc đó nghẽn mạng bạn down lại thử xem sao.:-??

cuongdv

Nhờ bác giúp em

Em cũng dùng con P990i nhưng hôm nay mới có điều kiện lên mạng. Thật may đã có các pác. Bác sign cho em fonts với nhé. Imei của em là: 35959300-504787-4. cảm ơn bác nhiều.

CongVoi

Super V.I.P
Em cũng dùng con P990i nhưng hôm nay mới có điều kiện lên mạng. Thật may đã có các pác. Bác sign cho em fonts với nhé. Imei của em là: 35959300-504787-4. cảm ơn bác nhiều.

Của bạn đây nha:

jumong

Cách tìm fonts cho P1i

1. Bản chất :
Thật ra đây là cách lấy các fonts của PC để chép vào P1i mà thôi, còn nếu bạn có lòng kiên nhẫn thì tự thiết kế font.

2. Tìm fonts ở đâu :
Trên Internet có vô số kể, trong Windows thì chỉ có ít font và font quá nhỏ.
Bạn vào fontstock.net thử xem nhiều vô kể : font to, đẹp và không đụng hàng.

3. Cách làm của tôi :
Tôi vào fontstock.net mục new fonts và chọn những font mà tôi thấy thích rồi download về và chép vào resource/fonts, khởi động lại và thưởng thức. Quá đơn giản.

4. Mẹo làm cho nhanh :
Sau khi bạn tìm được các fonts mà bạn thích, trước khi thử trên P1i thì nên kiểm tra trước co chữ của font (nếu không khi chép vào P1i thì font nhỏ quá đọc không được, PHÍ CÔNG !!!).

Cách kiểm tra:
a. Chép tất cả các fonts bạn kiếm được vào C:\windows\fonts (tức là cài font vào Windows đó bạn). Nhớ ghi lại tên của các font mới cài nhé.
b. Vào Word và gõ vào 1 đoạn văn bản có cả chữ HOA, chữ thường, số và các ký tự. Ví dụ tôi gõ : AaBbCcDd……0123456789…..?<>:!
c. Copy đoạn văn bản trên thành nhiều hàng giống nhau.
d. Hàng đầu tiên bạn NÊN format bằng font Verdana (có sẵn trong Windows). Tại sao ??? tại vì theo kinh nghiệm của tôi, font Verdana khi cài vào P1i có co chữ nhỏ nhất rồi, nếu font nào mà có co chữ nhỏ hơn nữa thì khi chép vào P1i thì không đọc được đâu.
e. Mỗi hàng kế tiếp bạn format theo từng font mà bạn mới cài vào.
f. Bây giờ thì mở to mắt ra mà chọn font nào nhìn to và rõ hơn Verdana là OK, lấy bọn nó mà chép từng em một vào P1i, khởi động và … tự thưởng. Quan trọng : một số font có chữ HOA và chữ thường giống hệt nhau, theo tôi bạn đừng nên dùng. Tại sao ??? vì khi soạn tin nhắn rất khó phân biệt chữ HOA đầu từ. Ví dụ Viet Nam và viet nam và VIET NAM nhìn y chang nhau trên con P1i của bạn.
g. Cá biệt có font segoe print mà một bạn đã post lên và được đặt tên là Thiếu Nữ gì gì đó, khi kiểm tra thấy to hơn Verdana, nhưng khi cài vào P1i thì nhỏ xíu xiu.
h. Ai muốn đọc được Tiếng Việt thì cứ tìm các font Unicode là OK ngay. Ví dụ tôi dùng Verdana thì TV là OK. Tuy nhiên font Verdana không hoa lá cành như nhiều bạn thích. Bạn tự tìm font Unicode khác theo cách trên nhé.

5. Thực tế và Kết quả :
Vì tôi đang ở trong núi Bôn-Kê nên vẫn phải dùng dial-up: RÕ KHỔ, cả tối hôm qua tôi chỉ duyệt đến trang 63 và tìm được khoảng 40 fonts, sau khi so sánh tôi chọn ra được khoảng 30 fonts và con P1i của tôi đã phải khởi động cũng khoảng 30 lần, chắc nó chết non quá.

6. Cầu cứu :
Các bạn có quả ADSL thì cố tìm hết các font đẹp và đặc biệt là các font Unicode để đọc TV. Sau đó nhớ share lên cho mọi người nhé.

7. Dự định :
Cuối tuần này tôi về SG kiếm phần mềm sửa font, hy vọng sẽ “mông má” lại các font có sẵn thành 1 font ưng ý. Vì cho đến nay, một số font có bộ chữ rất ưng ý nhưng bộ số thì dỡ ẹt. Còn tự thiết kế font thì tôi không đủ kiên nhẫn.

tungh

Congvoi ơi sign cho tungh bản HKTN được không? mình thấy đẹp quá mà không biết cách sign mặc dù đã thử. mình dùng M600i và IMEI là: 35931500-407498-4. cảm ơn congvoi nhiều nha! chúc congvoi khỏe và có nhiều soft hay cho anh em.
=D>

jumong

Hôm nay tôi tải 3 bộ font Unicode của TTi là bộ Scrip, Display và Publishing và thử cài vào con P1i của tôi, kết quả như sau:

a. Bộ Scrip không có tác dụng, P1i vẫn dùng font mặc định
b. Bộ Display và bộ Publishing : có vài font như Bãi Sau chẳng hạn làm P1i treo giò. Vài font khác như Nguyễn Du, Hương Quê, Lạc Long Quân ... thì TV OK nhưng phải tội font nhỏ quá không đọc được.

Bạn nào có hứng thú thì thử xem nhé. Có font nào OK thì hú tôi một tiếng nhé.

CongVoi

Super V.I.P
Hôm nay tôi tải 3 bộ font Unicode của TTi là bộ Scrip, Display và Publishing và thử cài vào con P1i của tôi, kết quả như sau:

a. Bộ Scrip không có tác dụng, P1i vẫn dùng font mặc định
b. Bộ Display và bộ Publishing : có vài font như Bãi Sau chẳng hạn làm P1i treo giò. Vài font khác như Nguyễn Du, Hương Quê, Lạc Long Quân ... thì TV OK nhưng phải tội font nhỏ quá không đọc được.

Bạn nào có hứng thú thì thử xem nhé. Có font nào OK thì hú tôi một tiếng nhé.

Bạn đã test thành công rồi thì hãy gửi ảnh và các file đã test thành công lên cho anh em thưởng thức.Ok

jumong

Không thể đợi đến cuối tuần, tối qua tôi đã down được phần mềm Font Creator (bản trial dùng trong 30 ngày) và “mông má” lại em font của bạn congvoi nhưng lại dùng bộ số của font dragonfly. Tôi đã test trên con P1i OK, tôi xin đính kèm theo đây bộ font đã “mông má” lại để các bạn dùng thử. Tôi sẽ post hình lên sau.

jumong

Trong Note:

Trong call:

Calendar:

Và TV khi dùng Verdana

Chỉnh sửa cuối:

jumong

Tặng tiếp các bạn bộ font "mông má"

Bộ chữ là của bạn congvoi
Bộ số là của font Thời Đại 2 (TTi)

Contacts:

Notes:

Chỉnh sửa cuối:

jumong

Mấy bộ font của jumong có tiếng việt không thế?Dùng như thế nào.:-??

Chỉ có font Verdana (có sẵn trong Windows) là có TV mà thui, nhưng phải tội hơi nhỏ và không hoa lá cành. Bạn xem hình dưới cùng trong post là screen capture của mình khi dùng soft Âm Lịch.
Cách dùng mình đã nói rõ trong post đó bạn : cứ chép vào thẻ trong thư mục resource/fonts là OK liền.

Đến thời điểm này mình thấy font DFPShao của bạn congvoi là đẹp và rõ nhất nhưng không phải font unicode Tiếng Việt. QUÁ BUỒN !!!

Tôi đang thử mấy bộ font của TTi, font TV rất đẹp nhưng phải tội hơi nhỏ, chắc phải "mông má" lại cho to hơn.

nono_ai

Chỉ có font Verdana (có sẵn trong Windows) là có TV mà thui, nhưng phải tội hơi nhỏ và không hoa lá cành. Bạn xem hình dưới cùng trong post là screen capture của mình khi dùng soft Âm Lịch.
Cách dùng mình đã nói rõ trong post đó bạn : cứ chép vào thẻ trong thư mục resource/fonts là OK liền.

Đến thời điểm này mình thấy font DFPShao của bạn congvoi là đẹp và rõ nhất nhưng không phải font unicode Tiếng Việt. QUÁ BUỒN !!!

Tôi đang thử mấy bộ font của TTi, font TV rất đẹp nhưng phải tội hơi nhỏ, chắc phải "mông má" lại cho to hơn.

Thế à.Vậy thì đợi bạn đưa bộ chuẩn ra vây :):)

jumong

Tặng các bạn 1 font Unicode Tiếnng Việt của TTi, tôi đã test trên con P1i, chữ nhỏ quá. Nhưng dù sao cũng là Tiếng Việt.

Tự điển Anh-Việt

Khi view file text

Tôi đang tìm cách cho nó to lên nhưng đang tịt, có ai biết thì chỉ cho tôi với

jumong

Font Tiếng Việt cho P1i

Tôi đã test hết 3 bộ font Tiếng Việt của TTi rồi. Rất tiếc phải báo với các bạn là không có bộ font nào to cả. Khi cài vào P1i thì Tiếng Việt đương nhiên là OK nhưng chữ nhỏ như con kiến. KHÔNG ĐỌC ĐƯỢC.

Tại thời điểm này, tôi thấy chỉ có 1 em font Tiếng Việt VERDANA là to nhất thôi. Tiếc là em này thì không hoa lá cành và bộ số thì xấu tệ.

Tôi đã mông má lại bộ số của em VERDANA bằng bộ số của font Strait. Thôi, gỡ gạc lại được bộ số xem như cũng tạm được, còn sửa lại bộ chữ thì thực sự tôi làm không được (cái này ném về lĩnh vực thiết kế font rùi). Tôi đã thử làm nhưng BÓ TAY.

Không biết tại sao khi ép bộ số của font dragonfly vào verdana thì làm con P1i của tôi treo giò. HƠI TIẾC.

Bạn nào kiếm được bộ số khác đẹp hơn thì cho tôi xin nhé.

Vài quả screen capture:

Chỉnh sửa cuối:

CongVoi

Super V.I.P
Nhưng bạn nào máy dùng tiếng việt mà muốn thay đổi font thì vào down nhanh kìa mình thấy bộ UVNNguyenDu của jumong cũng đc đấy.Dù chưa phải là bộ chuẩn nhưng cũng khá tốt.Có còn hơn không.Thân

jumong

Đã có Font chữ Tiếng Việt cho P1i

Xin tặng các bạn bộ font chữ Tiếng Việt. Xin nói rõ rằng đây là bộ font tôi mông má lại dựa trên bộ font Verdana và Strait. Tôi xin đính kèm theo đây 4 fonts : regular, bold, italic và italic bold. Bạn thích bộ nào ??? Riêng tôi thích bộ regular nhất

Tôi xin giải thích cách làm để các bạn yên tâm.

Bộ font tôi post hôm qua có bộ chữ là bộ font gốc của Verdana và bộ số là của Strait. Vì chữ nhỏ quá (làm cho không đọc được) và số to quá (làm mất chân chữ trong màn hình standby) nên tôi mông má lại như sau :

a. Bộ chữ : tôi giữ nguyên chiều cao và tăng chiều rộng lên 145%
b. Bộ số : tôi giữ nguyên chiều rộng và giảm chiều cao còn 80%
c. Sau khi có được bộ regular và đã test trên P1i (xin xem screen captures đính kèm) tôi làm cho em nó italic, bold và italic bold để có 3 bộ kia.
d. Chỉ đơn giản vậy thôi các bạn ơi, không có bùa phép gì đâu.

Chú ý : trong lúc tôi test các bộ font (nhất là các bộ fonts không phải của Microsoft), rất nhiều lần khi gặp mấy em font CON KHỈ làm cho con P1i của tôi treo giò hoặc tự khởi động lại liên tục. ĐỪNG SỢ đơn giản lắm. Nếu ai có bị thì hú tôi một tiếng, tôi sẽ trao đổi sau.

Nhưng riêng bộ font này rất ổn, đặc biệt bộ số thì to hoành tráng.

Captures:

Chỉnh sửa cuối: