• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

Thay đổi toàn bộ giao diện cho manila 2.1

birdcut

I GIỚI THIỆU

Bạn đã chán giao diện mặc định của manila 2.1 ? Bạn muốn thay đổi cho đẹp hơn theo ý mình, đưa những icon hay hình nền của mình vào ? Sau một thời gian nghiên cứu mình đã tìm ra 1 số cách để custom manila 2.1 theo ý của mình, bạn có thể xem ở hình trên. Mình sử dụng HDWall của maranell0, các layout và component pack của Maxycy và Manila mod của Co0kieMonster bên XDA. Chi tiết nguồn:

HDWall - maranell0:
http://forum.xda-developers.com/showthread.php?t=503511

Layout + component - Maxycy:
http://forum.xda-developers.com/showthread.php?t=493011

Manila mod - Co0kieMonster:
http://forum.xda-developers.com/showthread.php?t=529730

Mình biết các phương trên đã có khá lâu và rất nhiều bạn trong XDA cũng đã biết. Nhưng có một số bạn vẫn pm hoặc hỏi mình về cái màn hình today của mình ở trên và trong pdaviet cũng chưa ai làm chi tiết về phần này nên mạn phép post chi tiết cách làm ở đây. Mong các mod + admin đừng xóa tội nghiệp em :p.

birdcut

II. Thay đổi hình nền + icon của thanh trượt (slider)

Khuyến cáo: nên backup toàn bộ dữ liệu của điện thoại bạn trước khi làm tiếp. Có vấn đề gì xảy ra còn restore được.

Trước hết bạn cần down phần mềm HDWall về. Lưu ý phần mềm này chạy trên máy tính (PC) chứ không phải trên điện thoại nha và PC bạn cần phải có .Net Framework 3.5 để chạy được HDWall.

Unrar vào 1 folder trên PC của bạn. Chạy file HDWall.exe, đầu tiên nhấn nút config chọn profile TouchFLO v2.1 - No Compression - All Tabs hoặc TouchFLO v2.1 - CFC Compression - All Tabs tùy theo bản rom bạn đang xài. CFC compression được dùng trong một số bản rom nén các file manila lại cho nhẹ dung lượng đỡ tốt bộ nhớ rom. Mình thì mình khuyên các bạn nếu không rõ vấn đề này thì bắt đầu với TouchFLO v2.1 - No Compression - All Tabs trước.

Cách thay đổi hình nền cho manila thì chú Quang đã có 1 bài hướng dẫn khá kĩ ở ĐÂY cho nên mình sẽ không post lại. Mình chỉ hướng dẫn cách thay đổi slider cho manila mà thôi. Chạy HDWall rồi bấm vào nút slider nó sẽ hiện ra cửa sổ sau:

1. Đầu tiên là tab Home, nhấn vào 2 cái nút mà mình khoanh tròn, nó sẽ mở ra 1 hộp thoại để bạn chọn file icon (file *.PNG) mà bạn muốn thay đổi. Hình nhỏ là icon trên thanh trượt (slider) của manila, hình lớn là hình xuất hiện khi di chuyển thanh trượt tới tab Home.
2. Lặp lại quá trình trên với những tab khác.
3. Nhấn convert. Chương trình sẽ tạo ra các file dạng xxxx_manila.
4. Vào folder chứa chương trình HDWall copy những file này rồi dán vào folder windows của điện thoại.
5. Reset manila (vào start => settings => today tắt manila nhấn ok, sau đó vào mở lại) và chiêm ngưỡng thành quả.

Chương trình này theo như tác giả bên XDA đã test chạy tốt trên HTC Touch HD, HTC Touch HD 2, HTC Touch Diamond 2, HTC Touch Pro 2. Bạn cũng có thể sử dụng để thay đổi background và slider icon cho manila sense (manila 2.5) => cái này mình chưa thử :p.

Chỉnh sửa cuối:

birdcut

III. Layout và Component

Khuyến cáo: nên backup toàn bộ dữ liệu của điện thoại bạn trước khi làm tiếp. Có vấn đề gì xảy ra còn restore được.

Đầu tiên bạn cần phải install manila mod mình gửi kèm trong bài này vào điện thoại của bạn.

Trước hết mình nói về layout: là cái khung quy định vị trí của các component như đồng hồ kim (analog clock), đồng hồ lật số (flip clock), đồng hồ sprint (các kiểu đồng của máy do Sprint phát hành).

Dowload các layout tại ĐÂY. Các bạn down về giải nén, các layout đều có hình mình họa. Mình ví dụ 1 vài layout

Mix Analog + Flip 2

Layout này gồm 2 component là analog clock và flip clock. Analog clock trung bình nằm bên phía trái và flip clock nhỏ nằm bên phải.

Mix Analog + Sprint 2

Layout này có 1 analog clock và 1 sprint clock nằm ở góc trên bên phải.

Bây giờ mình nói về component: là những thành phần sẽ được gắn vào layout. Bao gồm 3 phần chính

1. Analog clock: download tại ĐÂY

Analog clock gồm 2 phần là body và hand. Body là hình cái đồng hồ còn hand là kim. Các bạn download về rồi giải nén ra, tất cả đều có hình minh họa.

2. Flip clock (đồng hồ mặc định của manila): download tại ĐÂY. Flip clock gồm 2 thành phần là background - màu nền và digit - màu của số bên trong.

3. Sprint clock: download tại ĐÂY

Cách làm
1. Download tất cả layout và component về máy PC của bạn.
2. Chọn layout bạn thích, sau đó vào folder của layout đó copy các file có dạng xxxx_manila rồi dán vào thư mục windows trong điện thoại của bạn.
3. Chọn các component tương ứng với layout đã chọn, copy các file xxxxx_manila vào folder windows trong điện thoại của bạn.
4. Reset lại manila và chiêm ngưỡng thành quả

Ví dụ: bạn muốn kết quả cuối cùng của bạn giống như hình bên dưới
1. Chọn layout Mix analog + flip 2. Copy 2 file 1c684cd8_manila và 5c9aa261_manila trong folder này dán vào folder windows trên điện thoại.
2. Chọn analog clock body là Transparent 3. Copy 0d27217a_manila trong folder này dán vào thư mục windows của điện thoại. Chọn analog hand là Short hand, copy 2 file 7dfbb65d_manila và 248a6b8d_manila dán vào folder windows của điện thoại.
3. Chọn flip clock background là white, flip clock digit là black standard. Copy các file xxxx_manila tương ứng vào folder windows của điện thoại.
4. Reset lại manila.

Chỉnh sửa cuối:

birdcut

Max Theme Maker

Cuối cùng mình muốn giới thiệu với các bạn soft theme maker của Maxycy. Download tại ĐÂY

Các bạn download xong cài vào điện thoại. Phần mềm này giúp bạn chỉnh sửa màu sắc một số thành phần của manila, làm cho thanh trượt manila trở nên trong suốt ... Chữ Mr Long trong tấm hình mình post ở bài 1 thì các bạn chạy chương trình, vào tab Text, gõ đoạn text bạn muốn hiện rồi apply, reset lại manila. Bạn cũng có thể chỉnh size cho đoạn text này. Còn nhiều tính năng khác, các bạn có thể tự khám phá.

Còn rất nhiều component khác các bạn có thể làm đẹp cho manila của mình ở đây:
http://forum.xda-developers.com/showthread.php?t=493011
Chúc các bạn có 1 giao diện manila vừa ý.

Chỉnh sửa cuối:

doquangduc

Well-Known Member
Em xí cho Bác bài 5 nè. Em chờ Bác lâu roài mừ. Up.... Up cho Bác nè.

doquangduc

Well-Known Member
Loay hoay mãi mà không cài được cái HDWall v0.28. Cài vào PC toàn báo lỗi, không cài được. Chán wa.

phamthaitl

bạn nào có manila 2.5 file cab để cài vao wm 6.1 không.mình thích wm 6.1 hơn vì nhanh và ổn định.nhưng manila thi sấu quá.kết quả giao diện mới.bác nào có thì cho sin với nhé,cám ơn.

PhamQuang

Manager
bạn nào có manila 2.5 file cab để cài vao wm 6.1 không.mình thích wm 6.1 hơn vì nhanh và ổn định.nhưng manila thi sấu quá.kết quả giao diện mới.bác nào có thì cho sin với nhé,cám ơn.

Đơn giản là nếu bạn có cài vào thì cũng không chạy đâu, đừng mất công vô ích.

doquangduc

Well-Known Member
Sao cái HDWall trên đây mình down về mà không install được nhỉ? MOng bÁc Fix lại dùm em. Em down và cài trên 3 máy đều không được. Thank

doquangduc

Well-Known Member
II. Thay đổi hình nền + icon của thanh trượt (slider)

Trước hết bạn cần down phần mềm HDWall về. Lưu ý phần mềm này chạy trên máy tính (PC) chứ không phải trên điện thoại nha và PC bạn cần phải có .Net Framework 3.5 để chạy được HDWall.

Unrar vào 1 folder trên PC của bạn. Chạy file HDWall.exe, đầu tiên nhấn nút config chọn profile TouchFLO v2.1 - No Compression - All Tabs hoặc TouchFLO v2.1 - CFC Compression - All Tabs tùy theo bản rom bạn đang xài. CFC compression được dùng trong một số bản rom nén các file manila lại cho nhẹ dung lượng đỡ tốt bộ nhớ rom. Mình thì mình khuyên các bạn nếu không rõ vấn đề này thì bắt đầu với TouchFLO v2.1 - No Compression - All Tabs trước.
Cách thay đổi hình nền cho manila thì chú Quang đã có 1 bài hướng dẫn khá kĩ ở ĐÂY cho nên mình sẽ không post lại. Mình chỉ hướng dẫn cách thay đổi slider cho manila mà thôi. Chạy HDWall rồi bấm vào nút slider nó sẽ hiện ra cửa sổ sau:
1. Đầu tiên là tab Home, nhấn vào 2 cái nút mà mình khoanh tròn, nó sẽ mở ra 1 hộp thoại để bạn chọn file icon (file *.PNG) mà bạn muốn thay đổi. Hình nhỏ là icon trên thanh trượt (slider) của manila, hình lớn là hình xuất hiện khi di chuyển thanh trượt tới tab Home.
2. Lặp lại quá trình trên với những tab khác.
3. Nhấn convert. Chương trình sẽ tạo ra các file dạng xxxx_manila.
4. Vào folder chứa chương trình HDWall copy những file này rồi dán vào folder windows của điện thoại.
5. Reset manila (vào start => settings => today tắt manila nhấn ok, sau đó vào mở lại) và chiêm ngưỡng thành quả.
Chương trình này theo như tác giả bên XDA đã test chạy tốt trên HTC Touch HD, HTC Touch HD 2, HTC Touch Diamond 2, HTC Touch Pro 2. Bạn cũng có thể sử dụng để thay đổi background và slider icon cho manila sense (manila 2.5) => cái này mình chưa thử :p.
Em làm đúng như bác nói, mà khi dán file xxx mình tạo ra được vào trong window thì nó copy vào luôn, không copy đè lên gì cả, tắt manila, rồi bật lại, SR luôn. mà cái slide vẫn y nguyên bác ạ. Em làm cho manila 2.5.

birdcut

Em làm đúng như bác nói, mà khi dán file xxx mình tạo ra được vào trong window thì nó copy vào luôn, không copy đè lên gì cả, tắt manila, rồi bật lại, SR luôn. mà cái slide vẫn y nguyên bác ạ. Em làm cho manila 2.5.
Bạn chọn profile manila 2.5 trong phần config chưa ? Mình cũng nói trên bài đó là mình chưa thử trên 2.5 mà :D.

namfat

Oaa, mình cũng Manila 2,5. Ai làm đc trên 2.5 rồi thì hướng dẫn lại mọi người nhé. Tks!

headone

Các thay đổi này chỉ để vọc cho biết thôi, chứ khi thay đổi xong phần mềm chạy không ổn định, ngay cả khi restore về giao diện gốc (muốn bản ROM chạy tốt như ban đầu thì chỉ có cách hardreset), thực tế không cần mấy phần mềm của maxycy, maranello... cũng làm được chuyện thay đổi giao diện