• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

Tốc độ đọc thẻ nhớ của PPC

nvidia

mình đang xài con HP Ipaq rw6828, con này xài thẻ MiniSD, mình đang xài loại thẻ của Twinmos, trên thẻ ghi tốc độ tới 133X ( chắc không phải tốc độ thật).
Sync với PC để chép mp3 rất chậm, file có 3-4Mp mất tới gần 10s.
tốc độ đọc thẻ của máy cũng chậm, mình cũng thử lấy thẻ của mình cho vào XDAiis (con này xài WM2003) thấy thời gian chạy từ điển LTD2004 ngắn hơn hp của con mình.
như vậy máy mình bình thường hay có bị gì không ?

biliem

Sync với PC thì tốc độ như vậy ko chậm đâu bồ
Mún copy nhanh thì tốt nhất là xài card reader

bongbin2218

Theo mình nghĩ tốc độ ghi của thẻ rất quan trọng đó. Trước mình xài con 1G với tốc độ đọc theo mình nghỉ khoảng 45x thôi khi bung chương trình hoặc chép thì rất chậm, đổi con khác tốc độ 80X thì hơn hẳn nhiều, nhiều chương trình cài trên thẻ chạy nhanh rõ rết hẳn.

hoantocxoan

Theo mình được biết là tốc độ đọc và ghi dữ liệu trên thẻ của PPC phụ thuộc vào dung lượng của thẻ và tốc độ chạy của thẻ. Nếu dung lượng thẻ lớn mà số X nhỏ thì đọc rất chậm. Số X càng lớn thì đọc càng nhanh, đồng thời dung lượng thẻ càng nhỏ đọc càng nhanh. Mỗi PPC thì có một tốc độ đọc thẻ khác nhau giống như đầu đọc CDROM vậy. Vì vậy khi mua thẻ hãy chọn đúng tốc độ đọc của máy thì máy sẽ chạy tối ưu nhất.

DucLinh

Thế có bác nào biết tốc độ đọc thẻ nhớ của Minis là bao nhiêu ko ạ?nếu biết được tốc độ của các dòng khác nữa thì càng tốt.
THANKS!!

nvidia

hịc, cái khó là chỗ đó. Thông thường thì phải có chương trình đo tốc độ đọc của HDD, memory card.
Mình dùng HD tach 2.7 (hơi cũ) để đo thẻ mini SD của mình: loại 1G 133X của Twinmos, sử dụng card reader hiệu Acrox. kết quả: read speed lên tới 17-18MB/s (khủng khiếp quá, cao hơn so với USB flash disk thông thường). Write speed thì mình chưa đo được vì chưng trình này không có.
Còn đo tốc độ trên con Hp 66828 của mình thì mình không dám, quá chậm luôn!!!

damphuc

Mình đang dùng thẻ Scandisk 2Gb. Các bạn có thể cho biết làm thế nào để kiểm tra tốc độ đọc và tốc độ ghi dữ liệu của thẻ không vậy.
Thanks

NguyenDucDung

như bạn nvidia đã nói đó, dùng phần mềm HD tach để đo, nhưng bạn phải có card reader nhé :D

Azumy

mình đang xài con HP Ipaq rw6828, con này xài thẻ MiniSD, mình đang xài loại thẻ của Twinmos, trên thẻ ghi tốc độ tới 133X ( chắc không phải tốc độ thật).
Sync với PC để chép mp3 rất chậm, file có 3-4Mp mất tới gần 10s.
tốc độ đọc thẻ của máy cũng chậm, mình cũng thử lấy thẻ của mình cho vào XDAiis (con này xài WM2003) thấy thời gian chạy từ điển LTD2004 ngắn hơn hp của con mình.
như vậy máy mình bình thường hay có bị gì không ?

thẻ bạn đang dùng là loại j mà lạ vây, bạn mua ở đâu, chỉ mình cái, mình chỉ thấy 80x là phổ biến bây giờ thôi, trên the220 bán vậy mà

nvidia

thẻ bạn đang dùng là loại j mà lạ vây, bạn mua ở đâu, chỉ mình cái, mình chỉ thấy 80x là phổ biến bây giờ thôi, trên the220 bán vậy mà

ở tp hcm đó.

alpine

Mình đang dùng thẻ Scandisk 2Gb. Các bạn có thể cho biết làm thế nào để kiểm tra tốc độ đọc và tốc độ ghi dữ liệu của thẻ không vậy.
Thanks

-Dùng SKTools cũng kiểm tra được tốc độ đọc ghi thẻ nhớ đấy,bạn qua phần ứng dụng cơ bản cho PPC mà tìm.

bongbin2218

Mình đã thử dùng SK Tools khá hiểu quả và đo được tốc độ của thẻ mình là 80X.

bkav3003

các bạn cho mình hỏi trong tất cả các thương hiệu thẻ nhớ hiên nay thì loại nào là tốt nhất mình đang phân vân chọn giữa SANDISK và PNY ko biết loại nào truy xuât ứng dụng tốt hơn nhỉ góp ý cho mình với,PNY thì rẻ hơn,thanks

Chỉnh sửa cuối:

a3t

Bác ra phú thái mà mua, thẻ 150x bán đầy (hình như còn có 180 hay sao ấy), tuy nhiên giá gần gấp đôi thẻ thường

DonMetal

Các bác ơi nói về tốc độ thẻ nhớ thì tốc độ đọc(read) quan trọng hơn hay tốc độ ghi (write) quan trọng hơn. Pro nào cho em tổng kết với ah.Nếu có thể thì cho em biết chuẩn tốc độ đọc ghi của miniSD (45,80...x) với nhé. Tại PDA thường dùng miniSD mà !!!

vietncq05

em đang xài thẻ mini SD 1G cho Stealth với tốc độ 50x. Mình thì nghĩ là tốc độ thẻ còn phụ thuộc máy đọc nữa. 80X thì em không nói. chứ SD 133x cua unigen. Em bỏ vào laptop mà nó còn đọc không dc nữa, hix, tốn tiền mà xài không dc.

hakkinen

Các bác ơi nói về tốc độ thẻ nhớ thì tốc độ đọc(read) quan trọng hơn hay tốc độ ghi (write) quan trọng hơn. Pro nào cho em tổng kết với ah.Nếu có thể thì cho em biết chuẩn tốc độ đọc ghi của miniSD (45,80...x) với nhé. Tại PDA thường dùng miniSD mà !!!
Tốc độ đọc quan trọng hơn bạn ạ, vì đó là tốc độ giúp các thiết bị truy nhập dữ liệu trên thẻ nhớ (mở ứng dụng, truy xuất file...), còn tốc độ ghi chủ yếu phản ánh qua việc chép dữ liệu vào thẻ thôi.
Tốc độ trên lý thuyết của các loại thẻ như sau:
8X = 1.2 Mb/sec
12X = 1.8 Mb/sec
20X = 3.0 Mb/sec
25X = 3.8 Mb/sec
30X = 4.5 Mb/sec
40X = 6.0 Mb/sec
60X = 9.0 Mb/sec
66X = 10.0 Mb/sec
80X = 12.0 Mb/sec
90X = 15.0 Mb/sec
133X = 20.0 Mb/sec
300X = 45.0 Mb/sec
Tuy nhiên tốc độ thực tế thì k thể đạt được như vậy, và còn tuỳ vào hãng sản xuất nữa.