• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

Tổng hợp những điều cấm kỵ khi up FW và cách phòng tránh

NguyenTu

Super V.I.P
MÌnh lập Box này để các bạn trao đổi, thảo luận về những điều "cấm kỵ" trong quá trình up FW, cũng như cách thức phòng tránh nó để khi up FW được an toàn.

Hy vọng các bạn cùng nhau trao đổi và chia sẻ kinh nghiệm tong quá trình up FW

Chỉnh sửa cuối:

NguyenTu

Super V.I.P
I. Những trường hợp dễ gây rủi ro khi UP FW:

1. Mất điện giữa chừng;
2. Mất mạng;
3. Tuột hoặc rút cáp nối giữa chừng;
4. Có điện thoại hoặc tin nhăn khi đang UP FW

........
NHững lỗi này xảy ra (đặc biệt là khoảng 15 phút cuối của quá trình Up FW - đây là lúc NSU nạp FW mới vào flash) sẽ khiến Flash của máy bị chết (có thể hoặc không thể cứu được)

II.Cách phòng tránh:

Để hạn chế các trường hợp rủi ro nêu trên, cách khắc phục rất đơn giản như sau:

1. Rủi ro 1 và 2: Các bạn nên cắm PC và Modem mạng qua bộ lưu điện (UPS) hoặc Bạn dùng Laptop để up trong khi modem cắm qua UPS. Không nên kết nối mạng qua Wifi mà tốt nhất kết nối mạng giữa Modem và PC hoặc Lap qua dây mạng;

2. Trước khi bắt đầu để NSU kiểm tra FW, bạn nên kiểm tra kết nối cẩn thận, để máy cố định tại mddirreemr sao cho các điểm tiếp xúc cáp và PC, cáp và ĐT của bạn là tốt nhất. Trong quá trình up không nên đụng vào máy;

3. Bạn hãy kiếm 1 sim rác, không còn hoạt động hoặc số khuyến mại chưa có ai biết cho vào máy để UP. (Bảo đảm lúc UP FW không có điện thoại hoặc tin nhắn)

balder

theo mình để ko có cuộc gọi đến thì để oflfine cũng được,cần gì sim rác

NguyenTu

Super V.I.P
theo mình để ko có cuộc gọi đến thì để oflfine cũng được,cần gì sim rác

Bạn thử UP offline xem có được không? Một nguyên tắc của up FW là phải bật máy ở chế độ genneral. Như thế có nghĩa là phải có sóng ĐT nhé bạn!!

Trungls

Rủi ro 1 & 2
Các bạn cũng có thể lựa chọn thời điểm up fw vào ban đêm để hạn chế khả năng rớt mạng và mất điện.
Tốc độ internet vào ban đêm cũng khá tốt.

Posted via Mobile Device

troly

Well-Known Member
Trong lúc máy đang dow fw mới về, bị rớt mạng có sao kg vậy?

Khi pc đang down rớt mạng thì khi có mạng thì down lại. Lúc này pc chưa nạp fw mới vào phone nên kô sao đâu bạn.

Khoaaa

Khi pc đang down rớt mạng thì khi có mạng thì down lại. Lúc này pc chưa nạp fw mới vào phone nên kô sao đâu bạn.

Trường hợp bị die flash thì có cứu đc ko vậy trường hợp xấu nhất là ko cứu đc có nghĩa là hư luôn ah

Posted via Mobile Device

habaolinh

Super V.I.P
Trường hợp bị die flash thì có cứu đc ko vậy trường hợp xấu nhất là ko cứu đc có nghĩa là hư luôn ah

Posted via Mobile Device

Thường là cứu được, xấu nhất chỉ là mất log thôi.

thienkiss3

Posted via Mobile Device

Không chết dể vậy đâu bạn cứ yên tâm không sau cả . Nếu UP bằng NSU mà gặp những trường hợp trên bạn cứ đêm ra tiệm nạp lại bằng JAF sẽ ok trở lại . Hiện nay JAF Crack đã làm tốt việc này hoàn hảo hơn , trên 4rum mình cũng có đó bạn lấy về UP cho an toàn . Chúc bạn may mắn

lionz0

nếu mà mình đang up ma rút cap ra thì phải làm như thế nào hả anh
em co thằng bạn nó up mà rút ra không biết sửa như thế nào cả.các anh trong diễn đàn có thể chỉ giúp em được không!

NguyenTu

Super V.I.P
nếu mà mình đang up ma rút cap ra thì phải làm như thế nào hả anh
em co thằng bạn nó up mà rút ra không biết sửa như thế nào cả.các anh trong diễn đàn có thể chỉ giúp em được không!

Nếu đang ở 15 phút cuối (khi mà đang Nạp FW vào Flash) thì sẽ dẫn đến chết Flash.---> có thể chạy lại hoặc thay mới. Cái này bạn nên mang ra care sẽ tốt hơn.

- Nếu sau khi rút cáp ra bật ĐT mà vẫn lên thì k vấn đề gì=))=))=))

quainhan09

Hic!
cái phần up này thấy dễ mà không dễ, có pro nào chỉ mình cách úp firm ware mới cho N85.
hic firm ware mới là v30.101 146,1Mb, khi up tới 146Mb thì báo lỗi, thử lại cũng không được. Máy mình có đầy đủ kết nối PC Nseries suilt và nokia software updater. Help me!!!:((

habaolinh

Super V.I.P
Hic!
cái phần up này thấy dễ mà không dễ, có pro nào chỉ mình cách úp firm ware mới cho N85.
hic firm ware mới là v30.101 146,1Mb, khi up tới 146Mb thì báo lỗi, thử lại cũng không được. Máy mình có đầy đủ kết nối PC Nseries suilt và nokia software updater. Help me!!!:((

Bạn up offline đi, mình vừa up hộ 1 con rồi, chạy mượt lắm.

tieuhoantu

Nếu up bằng JAF thì nên backup 2 file quan trọng là pm308 và rpl.

Vào CRT tool để backup rpl. Còn pm308 thì tự động backup khi flash.

caongan49

1 điều mình góp ý thêm theo kinh nghiệm bản thân và sự góp ý của anh kojiro là bạn nào up = nsu thì trước khj up nên format 4 ngón.tuy có nhiều khj up đc nhưng cũng có trường hợp up hem mượt đc đâu

dvhai_bk

Mình úp bằng PC Suite khi đang úp thì bị khởi động lại ngay ở giai đoạn cuối, nhưng khi cắm Cable lại thì nó lại tiếp tục úp chứ có làm sao đâu nhỉ? Mà cũng chẳng cần Backup data thế mà vẫn không sao hết.
Hỏi các bạn chút: Up bằng JAF và PC Suite có khác gì nhau không? Vì mình chưa úp bằng JAF bao giờ cả.

tieuhoantu

Mình úp bằng PC Suite khi đang úp thì bị khởi động lại ngay ở giai đoạn cuối, nhưng khi cắm Cable lại thì nó lại tiếp tục úp chứ có làm sao đâu nhỉ? Mà cũng chẳng cần Backup data thế mà vẫn không sao hết.
Hỏi các bạn chút: Up bằng JAF và PC Suite có khác gì nhau không? Vì mình chưa úp bằng JAF bao giờ cả.

pc suite thì tự động load fw theo product code của máy, chỉ up dc up cao hơn hay cài lại fw thôi. Độ an toàn cao.

jaf thì tự mình load fw về, có thể thay đổi giao diện or ngôn ngữ, product code. Nếu máy hỗ trợ downgrade thì có thể hạ ver fw xuống.

Nói chung jaf làm dc nhìu việc theo ý mình hơn, tùy chỉnh dc nhìu hơn.

Up xong thì nó tự đóng lại nsu chứ.

MinhQuang307

cảm ơn bạn đã tạo topic , cũng may là chưa kịp up fw , hix máy lúc nào cũng có liên lạc ><