• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

TOOL UnlockSIM 0.1 cho HTC Kaiser (By Jockyw)

TKiet415

Rapid
hoặc
Mega

mới đây, có người đã được làm chương trình để giải mã di động này.

TKiet không có nhiều thời gian để dịch lại, nếu ai có rảnh thì xin dịch dùm nha, cám ơn các ACE nhiều.

SỬA BÀI:
có lẽ mình được thời gian để dịch ra sau này.

1. Các bạn phải kiểm tra là Kaiser có phiên bản Hard-SPL chưa? (nếu các bạn mà được up ROM nào người ta "nấu" thì đã được cài Hard-SPL trỏng rồi)

2. Kaiser Radio Rom của bạn là số gì? (số Radio thì là R 1.27.14.XX --- XX có lẽ là 09, 11, 17, 32, v.v...) Kiểm tra thật kỷ và tải về số Radio của bạn đang xài (từ từ tìm trong google là bạn sẽ tìm thấy).

3. Kết nối di động với PC tới cuối.

4. Di động phải power on. Kiểm tra di động có kết nối bằng ActiveSync (nếu sử dụng Windows XP) hoặc Windows Mobile Device Center (nếu sử dụng Windows Vista) không? Phải có kết nối mới được.

5. Unpack sim-unlocker bạn đã tải và làm cái "step 1" trước, mở KaiserCustomRUU.exe. Step 1 này là để cài radio rom mới cho không ảnh hưởng thôi bởi vậy bạn phải tải radio của bạn đang xài hoặc di động có lẽ sẽ không được sống hoặc sẽ có vấn đề để gọi họ hoặc nếu họ gọi cho mình 1 tiếng.

6. Tắt di động và bỏ vào sim lạ (chẳng hạn như AT&T Tilt xài sim AT&T thì mình phải bỏ vào sim ấy như T-Mobile)

7. Lúc Windows Mobile lên lại thì bình thường mình sẽ thấy cửa sổ giải mã bằng 8-số (vì bỏ vào sim khác mà hihi). Nếu có thấy cửa sổ này thì mình phải "soft-reset" tức là tắt di động rồi mở lại, *nhưng* lúc bạn mở lên lại di động thì bạn phải cầm nút máy chụp hình.

8a. Với con chuột vi tính, trên activesync thì bấm nút phải rồi vào Connection Settings. Trỏng, "Allow USB Connections" thì mình phải bỏ dấu.
8b. Bạn đã được vào "step 2" và mở lên "kaiser-simunlocker.exe" Nếu tất cả được đều thành công thì bạn sẽ thấy 8-số để giải mã Kaiser của bạn trên màn hình vi tính, và Kaiser của bạn sẽ tự động mở lại.
8c. Bây giờ ngược lại 8a và đánh dấu "Allow USB Connections" lại.

Bạn sẽ thấy tin này:

=== Kaiser Sim Unlocker (c)2008 by jockyw2001
=== Donations happily accepted, paypal to jocky_wilson@hotmail.com

Your Unlockcode = ******** --- [đây là số mã của bạn]

[] Done, enter the unlockcode
[] And then flash your original radio

Press Enter to exit

9. Lúc Kaiser mở lên lại Windows Mobile thì bạn sẽ thấy cửa sổ "Simlock" nữa. Bỏ vào 8-số đó là giải mã được thành công.

10. Radio gốc của bạn có thể tải được tại đây. Tìm radio gốc của bạn, xong rồi up radio lên lại.

Xong :) chúc các bạn thành công.

----------Nguồn: xda-developers----------

Chỉnh sửa cuối:

nugift

Active Member
Rapid
hoặc
Mega

mới đây, có người đã được làm chương trình để giải mã di động này.

TKiet không có nhiều thời gian để dịch lại, nếu ai có rảnh thì xin dịch dùm nha, cám ơn các ACE nhiều.

SỬA BÀI:
có lẽ mình được thời gian để dịch ra sau này.

1. Các bạn phải kiểm tra là Kaiser có phiên bản Hard-SPL chưa? (nếu các bạn mà được up ROM nào người ta "nấu" thì đã được cài Hard-SPL trỏng rồi)

2. Kaiser Radio Rom của bạn là số gì? (số Radio thì là R 1.27.14.XX --- XX có lẽ là 09, 11, 17, 32, v.v...) Kiểm tra thật kỷ và tải về số Radio của bạn đang xài (từ từ tìm trong google là bạn sẽ tìm thấy).

3. Kết nối di động với PC tới cuối.

4. Di động phải power on. Kiểm tra di động có kết nối bằng ActiveSync (nếu sử dụng Windows XP) hoặc Windows Mobile Device Center (nếu sử dụng Windows Vista) không? Phải có kết nối mới được.

5. Unpack sim-unlocker bạn đã tải và làm cái "step 1" trước, mở KaiserCustomRUU.exe. Step 1 này là để cài radio rom mới cho không ảnh hưởng thôi bởi vậy bạn phải tải radio của bạn đang xài hoặc di động có lẽ sẽ không được sống hoặc sẽ có vấn đề để gọi họ hoặc nếu họ gọi cho mình 1 tiếng.

6. Tắt di động và bỏ vào sim lạ (chẳng hạn như AT&T Tilt xài sim AT&T thì mình phải bỏ vào sim ấy như T-Mobile)

7. Lúc Windows Mobile lên lại thì bình thường mình sẽ thấy cửa sổ giải mã bằng 8-số (vì bỏ vào sim khác mà hihi). Nếu có thấy cửa sổ này thì mình phải "soft-reset" tức là tắt di động rồi mở lại, *nhưng* lúc bạn mở lên lại di động thì bạn phải cầm nút máy chụp hình.

8a. Với con chuột vi tính, trên activesync thì bấm nút phải rồi vào Connection Settings. Trỏng, "Allow USB Connections" thì mình phải bỏ dấu.
8b. Bạn đã được vào "step 2" và mở lên "kaiser-simunlocker.exe" Nếu tất cả được đều thành công thì bạn sẽ thấy 8-số để giải mã Kaiser của bạn trên màn hình vi tính, và Kaiser của bạn sẽ tự động mở lại.
8c. Bây giờ ngược lại 8a và đánh dấu "Allow USB Connections" lại.

Bạn sẽ thấy tin này:

Your Unlockcode = ******** --- [đây là số mã của bạn]

Press Enter to exit

9. Lúc Kaiser mở lên lại Windows Mobile thì bạn sẽ thấy cửa sổ "Simlock" nữa. Bỏ vào 8-số đó là giải mã được thành công.

10. Radio gốc của bạn có thể tải được tại đây. Tìm radio gốc của bạn, xong rồi up radio lên lại.

Xong :) chúc các bạn thành công.

----------Nguồn: xda-developers----------

Cảm ơn ý tốt của bạn. Nhưng đọc qua thì mình thấy câu chữ sao mà tối nghĩa và lủng củng quá. :p

Mình sẽ kiểm tra trên XDA và góp ý với bạn sau. Bởi chẳng phải ai cũng biết tiếng Anh giỏi (mình cũng thế :D ) và mục đích cuối cùng của các thành viên PDAViet là giúp đỡ nhau nên phải trình bày sao đó để tất cả cùng hiểu. Có vậy mới thực hiện được, phải không nào?

PS: Có phải bạn dùng phần mềm tự động dịch hay không vậy? Ngày xưa đi học ở Đức, khi làm bài tập dịch từ tiếng Đức qua Anh, mình cũng dùng một phần mềm như thế... Và kết quả thì... kinh khủng luôn! =))

TKiet415

hihihi nugift, đúng ra là TKiet biết tiếng Việt ít hơn là tiếng Anh vì TKiet sống trên đất Mỹ từ nhỏ. TKiet nơi đây dịch từ Jockyw trên XDA do Jocky post, TKiet dịch lại. Sorry nếu các bạn thấy khó hiểu, TKiet chắc phải học tiếng Việt hơn rồi hahaha.

TKiet không có dùng phần mềm để giải mã. 3 tuần sau TKiet lấy được di động AT&T Tilt là TKiet gọi cho AT&T và nói với họ "I am going to Vietnam in a week and I don't have a phone I can use. Is it possible for me to have the unlock code for a phone?" Thì họ hỏi về tài khoản của mình rồi mình trao số IMEI và lấy được số giải mã ngay. Hahaha, nugift cố gắng học tiếng Anh nhiều hơn đi, TKiet nơi đây cũng sẽ học tiếng Việt tới người nào gọi là "giỏi" luôn. TKiet chưa tin rằng là TKiet giỏi với tiếng Việt. Hmm, tính đi tính lại, nugift dạy mình tiếng Việt rồi TKiet sẽ dạy nugift tiếng Anh haha, được không đây?

Tom_codon

Super V.I.P
hihihi nugift, đúng ra là TKiet biết tiếng Việt ít hơn là tiếng Anh vì TKiet sống trên đất Mỹ từ nhỏ. TKiet nơi đây dịch từ Jockyw trên XDA do Jocky post, TKiet dịch lại. Sorry nếu các bạn thấy khó hiểu, TKiet chắc phải học tiếng Việt hơn rồi hahaha.

TKiet không có dùng phần mềm để giải mã. 3 tuần sau TKiet lấy được di động AT&T Tilt là TKiet gọi cho AT&T và nói với họ "I am going to Vietnam in a week and I don't have a phone I can use. Is it possible for me to have the unlock code for a phone?" Thì họ hỏi về tài khoản của mình rồi mình trao số IMEI và lấy được số giải mã ngay. Hahaha, nugift cố gắng học tiếng Anh nhiều hơn đi, TKiet nơi đây cũng sẽ học tiếng Việt tới người nào gọi là "giỏi" luôn. TKiet chưa tin rằng là TKiet giỏi với tiếng Việt. Hmm, tính đi tính lại, nugift dạy mình tiếng Việt rồi TKiet sẽ dạy nugift tiếng Anh haha, được không đây?

Nếu có ý thức muốn học tiếng việt là rất tốt ..
U're welcome bro :)

Tool này mình và Jocky cùng debug Radio Rom, base trên diag files của mình từ dòng Artemis b-)
Đảm bảo chạy tốt ko có chút vấn đề nào.
Chúc các unlock Sim thành công :p

nugift

Active Member

Thì ra là như thế! :) Mình cứ thắc mắc mãi vì sao bạn lại viết một bài 'đến lạ' như vậy? Thật ra mình rất trân trọng mục đích của bạn và chỉ góp ý về cách diễn đạt ý mà thôi. Nhưng làm sao trách được khi tiếng Việt của bạn không được giỏi. Cố gắng học tiếng Việt nhé! :)

vuquan

Mình tạm dịch lại nhé, Mod thấy chưa được thì sửa giùm. (Mình dịch file Readme-Kaiser-Simunlocker.txt có trong file zip TKiet415 đưa ở trên, bước 8 tham khảo thêm bài dịch của TKiet415)

Kaiser Sim Unlocker v0.1
========================

Phát triển bởi jockyw2001
(c)2008 jockyw2001

Chỉ dẫn:
============
1. Phải đảm bảo là máy của bạn đã được cài HardSPL trước khi tiến hành các bước kế tiếp, cách kiểm tra như sau:
Tắt máy, sau đó một tay nhấn rồi giữ phím CAMERA, tay kia nhấn phím POWER để bật máy, bạn sẽ vào được chế độ BOOTLOADER. Sau đó, bạn nhìn thấy một màn hình với 03 màu (Đỏ, Xanh lá cây, Xanh da trời). Bạn phải nhìn thấy dòng chữ "SPL-1.0 OliPof" trên dòng thứ 02 tính từ góc trái trên cùng trở xuống, nếu không thấy dòng chữ này, máy của bạn chưa cài HardSPL. Bạn thoát khỏi chế độ này bằng cách chọc bút vào lỗ "Soft reset" (Khởi động lại máy).

2. Ghi lại version của Radio ROM mà máy bạn đang sử dụng. Kiểm tra tại màn hình khởi động (splash screen) xuất hiện ngay sau khi khởi động lại máy (ví dụ: "R 1.27.14.09"). Sau khi nạp bản Radio đặc biệt vào máy ở bước 05 để unlock, tại bước 10 ta sẽ phải nạp lại bản Radio gốc. Bạn có thể tải các version Radio ROM cho Kaiser ở đây: http://forum.xda-developers.com/showthread.php?t=349375

3. Kết nối máy PC với Kaiser bằng cáp USB và giữ kết nối liên tục cho đến bước cuối cùng.

4. Bật máy và chờ cho máy khởi động vào màn hình Today của Windows Mobile. Đảm bảo là biểu tượng của Activesync trên PC giữ nguyên màu xanh lá cây.

5. Giải nén file zip đã download "kaiser-simunlocker.zip" và bạn thấy có 03 thưc mục tên là "step1", "step2" và "step3". Vào "step1" và chạy file KaiserCustomRUU.exe. Chương trình này sẽ nạp bản Radio đặc biệt vào kaiser của bạn. Tuân thủ các chỉ dẫn trong chương trình cho đến khi việc nạp rom kết thúc.

6. Tắt nguồn Kaiser và lắp vào một SIM "lạ", tức là SIM thuộc một mạng nào khác với mạng gốc của máy đang bị khóa. Các bạn ở Việt Nam cho bất cứ một SIM nào ở Việt Nam vào đều được.

7. Khi Windows Mobile khởi động xong, máy hiển thị một cửa sổ có tiêu đề "Simlock" và một ô nhập liệu để bạn có thể nhập vào 08 chữ số là mã (code) để unlock. Lúc này bạn lại phải vào chế độ BOOTLOADER bằng cách giống như mô tả ở bước 01 (Nhấn và giữ phím CAMERA trước rồi đồng thời chọc bút vào lỗ reset), làm được, bạn sẽ lại thấy màn hình ba màu.

8. Tại máy PC, lần lượt làm như sau:

a/ Vào Connection Settings của Activesync bỏ dấu tích ở "Allow USB connections". Như vậy bạn đã cắt kết nối USB của Activesync.

b/ Vào thư mục "step2" và chạy file "kaiser-simunlocker.exe". Nếu không có gì trục trặc, bạn sẽ thấy mã số unlock hiển thị trên màn hình PC và Kaiser sẽ tự động khởi động lại.

Màn hình PC hiển thị như sau:

Your Unlockcode = XXXXXXXX

Press Enter to exit

Bạn nhấn phím Enter để thoát khỏi màn hình trên (tất nhiên là ghi lại mã)

c/ Vào Connection Settings của Activesync chọn dấu tích ở "Allow USB connections". Như vậy bạn đã cho phép Activesync kết nối với Kaiser bằng cáp USB.

9. Kaiser khởi động lại xong thì lại hiển thị của sổ "Simlock". Bây giờ bạn hãy nhập vào mã gồm 08 chữ số đã có được ở bước 08 và Kaiser của bạn đã được unlock SIM thành công.

10. Tải và copy bản Radio ROM gốc (bước 02) vào thư mục "step3" trên máy PC và chạy file KaiserCustomRUU.exe để nạp lại radio gốc.

Đến đây việc unlock hoàn tất.

Các bạn hãy donate cho jockyw2001 và Tom_codon nhé. Thông tin donate tìm trong file Readme-Kaiser-Simunlocker.txt có trong file zip download ở trên.
=D>=D>=D>=D>=D>=D>

huy812000

Có anh em nào đã Unlocksim thành công cho con Kaiser này chưa nhỉ? Mình tính nhờ bạn ở nước ngoài mua gửi về dùm 1 con Kaiser (TyTN II) và đang tìm hiểu cách unlock sim cho con này. Nghe Man. Pham Quang nói hiện giờ trên diễn đàn chưa có cách để unlock sim con này, nay đọc thấy bài này cũng thích nhưng không biết mức độ thành công thế nào? Lỡ mua con Kaiser từ nước ngoài về mà không tự unlock sim được thì buồn chết!!!

haltt

Bạn mua HTC TyTN II thì việc gì phải unlock SIM.
Chỉ các máy mà HTC sản xuất theo đặt hàng của các hãng di động thì mới bị khoá SIM vào mạng của họ thôi.

TKiet415

cám ơn bạn vuquan thật nhiều. Bạn đã giúp được 1 tay để dịch lại cho rõ ràng hơn kỳ trước TKiet viết ra. Có đôi khi TKiet cũng quên đi một số chữ như bạn vuquan đã viết, ví dụ: chế độ, mục đích, v.v... haha

Thôi bài TKiet chắc lỗi nhiều lắm thì phải, đọc chắc hơi bị "mắc cười" phải không các bạn? :))

Huy: nhiều người ở nơi XDA unlock sim được, sao Huy nghĩ như vậy? Huy theo cách hướng dẫn của anh vuquan ta thì Huy sẽ làm được thành công!!! TKiet làm nhiều năm qua rồi TKiet biết, anh Tom_codon cũng bảo đảm thành công. OK :) chúc bạn Huy may mắn

thanhnp

Minh cũng đa unlock sim thành công! Nhưng có cai hơi lạ là rom radio gốc của mình là 1.27.12.17 nhưng khi unlock xong thì thành 1.27.12.11 chẳng biết như thế có làm sao ko?

TKiet415

Đúng rồi bạn thanhnp, trước khi unlock thì unlocker tự động thay đổi radio rom cho mình để khỏi bị trục trặc máy Kaiser của mình. Có cái là lúc thay đổi radio thì mình sẽ bị ảnh hưởng về nhắn tin, mất sống, chụp hình v.v..., mà nếu bạn thanhnp thấy di động như là bình thường thì không có sao. Nếu bạn cảm thấy di động của bạn có vẻ hơi kì kì thì xin mời bạn vào đây và cài lại radio gốc của bạn nhé. Chúc bạn thanhnp thành công!!!

thanhnp

Dung Rom radio 1.27.12.11 thi mọi chức năng ok chỉ có chức năng thực hiện cuộc gọi là ko được, mình cũng đă cài lại rom gốc 1.27.12.17 rồi nhưng vẫn ko thực hiện cuộc gọi đi được, mọi chức năng khác thì ok! Vậy là bị sao hả TKiet415? Giúp mình với! Thank!

TKiet415

ah, cái này hơi lạ vì TKiet chưa từng trải qua, nhưng hy vọng người khác sẽ biết. Hay thanhnp thử những radio khác cho Kaiser và xem như thế nào. Cứ thử cũng không thua gì :), chúc bạn thanhnp may mắn

thanhnp

Mình chuyển sang radio 1.27.12.32 cũng ko được, tức quá cài lại cả rom sang Mobi Q thi ok! Hi..hi.. bây giờ thì ngon rồi! Thank cả nhà!

savut

Lính mới của PPC !
Mới kiếm đc em AT&T Tilt 8925 nguyên bản mới 100% chưa đụng j !
Bây giờ các pro cho hởi làm thế nào nghe gọi đc ở Việt Nam !
Thanks rất nhìu !

TKiet415

trước hết, xin bắt tay bắt chân chào bạn savut, welcome savut đến với PDAViệt, và hy vọng bạn tìm được những phút giây thật vui vẻ và thoải mái trong diễn đàn PDAViệt.

ok, trước tiên, bạn savut phải cài phiên bản HardSPL chính hãng trong cái 8925 (có thể thấy được nếu bạn đi vòng vòng trong dđ Kaiser này, hoặc ở xda-developers)

sau đó, bạn có thể unlock được nếu theo bước :)