• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

Tools để extract ROM cho O2 ZINC

halfheartbreak

Nguồn: xda-developers.com:
http://forum.xda-developers.com/showthread.php?t=368401&highlight=zinc

Tạm dịch thế này, các bác cho ý kiến nhé.

Phần mềm này giúp extract ROM của O2 ZINC (thực ra còn bao gồm các máy thuộc series Galaxy của Asustek). Nó giúp extract file NK.NBA từ file .abi (Nếu ta có NK.NBA, COOK ROM chỉ là chuyện nhỏ), đồng thời có thề thay đổi màn hình boot, và thay đổi EXT_ROM.

Hướng dẫn sử dụng:

1. Dùng winrar để extract tool ra 1 folder
2. Chép rom của o2 zinc vào folder đó và "kéo" thẻ file ROM đó vào file XtractEXE.exe.

ta sẽ có file .abi (mình dùng ROM Xda_Zinc_RM3070712_WWE_ExtV2.8.0.exe thì được file MarsII_G4.ABI

3. Kéo file .abi đó thả vào file XtractABI.exe

ta sẽ được folder OUT

trong folder OUT ta có file nk.nba

sau đó bạn có thể dùng các tool imagefs để extract rom

Đối với Ext rom, bạn cần extract file Ext_rom.bin . Bạn có thể dùng WinImage để extract nó.

Để thay đổi màn hình khởi động (bootscreen)

1. "kéo" file .gif của bạn thả vào file ReplaceGIF.exe
2. folder WorkSpace sẽ được tạo ra
3. Trong đó sẽ có 1 file BOOTLOADER.BIN mới
4. Replace file đó với file BOOTLOADER.BIN cũ
5. Chạy file ***.BAT trong folder OUT để combine lại tất cả các file và có được ROM như cũ

"Chý ú": file .GIF của bạn phải nhỏ hơn 159,488 bytes

Hy vọng các cao thủ sẽ giúp "nấu" 1 ROM ngon lành hơn cho con Zinc của chúng ta.

Chúc vui :)

LeoDH

Ủng hộ idea của bác, em thì là newbie, chả biết mô tê gì về vấn đề này, nhưng bác đã góp chương trình extract thì em góp cái ROM mới nhất của nó để các cao thủ cook cho các Zincer một bản rom Việt hóa ngon lành cành đào nào :D

link: http://www.mediafire.com/?emlzgjtsvrv
pass: 08011982

LeoDH

có bác nào up thử chưa,cho xin ý kiến về bản rom này nào:-/

Bản này ROM cũ rồi bác ơi, bro Cruzzmz bên Xda-dev vừa rồi đã cook mấy bản ROM 6.1 cho Zinc, em thì không có time up ROM nên chịu đứng ngoài xem và ... vỗ tay thôi :D Có bác prokill đã thử up đấy, bác thử PM cho bác ý xem :D

vanreturn

có bác nào thử ROM 6.1 cho Zinc chưa, hix. nếu rồi thì các bác có bài hướng dẩn cho em lun nha, em mới tập xài o2 thui nên ko biết j hết

nguyenngocbau

Active Member
Các bác cho e hỏi cái này tí nha.E có 1 con Zin đem từ nước ngoài về,nó đang là tiếng Trung,bây giờ e muốn chuyển wa tiếng Anh,thì có cần phải unlock CID cho nó kô,và cách chuyển ngôn ngữ như thế nào,xin các bác cho e 1 bài hướng dẫn cụ thể được kô.tks thật nhiều....

minhtuan203

nhờ các bác chỉ dùm , em có con zinc đang dùng bình thường , thấy máy chạy hơi chậm nên hardreset lại máy, sau khi hardreset xong máy khởi động đến chữ o2 thì đứng im . em bootload để úp rom thì máy báo chưa nhận thiết bị... dã thử cách sử dụng 2pda dể lừa nhưng bị treo o bước finish....mong cá cao thử giúp em với gấp lám rùi..