• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

Trao đổi sử dụng - xử lí sự cố HTC VOX

PhamHien

Em đang mày mò cứu một con VODAFONE Vox 1415! bệnh của nó khá lạ: Mọi hoạt động của máy như nghe gọi bình thường, chỉ trừ mành hình cứ dừng ở hình logo VODAFONE!

Các phương án em đã thử:
1. Kết nối PC để Sync khi đó có thể Hard reset máy qua PC hoặc may mắn thì máy sẽ tự loại bỏ màn hình Logo mà vào ngay được, chỉ cần vậy sẽ HR là xong
2. Đưa máy về Bootloader và up ROM gốc là xong! Khốn nỗi, dòng này cũng bị lock CID/ID nên nếu không tìm được CID/ID mà up bản gốc không tương ứng thì cũng out ngay với lỗi " Invalid Model ID". Khi đó phải tìm ID/CID bằng MTTY sau đó tìm đúng ROM gốc chạy lại rồi USPL là xong!

Con máy em đang cứu có khó khăn sau:

1. Cổng USB hỏng nên ko thể Sync
2. Bấm tổ hợp phím để HR thì máy không phản ứng: không về chế độ confirm HR
3. Không tìm được CID/ID để tải đúng bản ROM gốc!
4. Tải hơn 10 bản ROM ship thử mà vẫn báo lỗi Invalid ID

Ai đã từng làm con này cho ý kiến thảo luận nhé!

Chỉnh sửa cuối:

PhamHien

Cuối cùng thì con Vodafone 1415 cứng đầu cũng chịu khuất phục!

Qua 5 ngày mày mò với những khó khăn trên, bây giờ máy đã được cứu sống, chạy USPL, up ROM 6.1 ngon lành.:p

romeovietnam

Tình hình là mình sau khi up rom cho con HTC S710 của mình thì bàn phím quetry bị loạn dãy trên. Nhấn p thì ra dấu . ; nhấn i thì ra o, nhấn u thì ra i.....
Không biết là do bản rom hay do làm sao... Mọi người giúp với nhé ! Thanks !
Thanks....

PhamHien

Chắc chắn là do bản ROM bạn ạ! Có thể tìm bản fix lỗi bàn phím QWERTY của 6.1 cài vào máy hoặc bạn up lại ROM cũ! :p

quang_nguyen

Bác PhamHien ơi, làm thế nào mà bác xử lý được cái quả Invalid Model ID thế ? Cho xin hướng dẫn với, mình cũng đang bị 1 con tắc ở bootloader mà không up được rom nào vào, kể cả rom gốc của nó là Orange E650. Cám ơn bác

PhamHien

Bác PhamHien ơi, làm thế nào mà bác xử lý được cái quả Invalid Model ID thế ? Cho xin hướng dẫn với, mình cũng đang bị 1 con tắc ở bootloader mà không up được rom nào vào, kể cả rom gốc của nó là Orange E650. Cám ơn bác

bạn có chắc đó là ROM gốc của máy không? Nếu đúng là ROM gốc của nó (phù hợp ID/CID) thì khả năng lỗi "Invalid model ID" là rất ít. Hiện nay trên xda có khoảng hơn 10 bản ROM gốc dành cho Vox đó

quang_nguyen

mình chắc chắn bản ROM Orange của mình là rom gốc mà. Tuy nhiên, khi up vào thì nó vẫn báo Invalid Model ID.
Mình thấy có 2 điểm lạ là:
1- Khi mình dùng MTTY để xem Device ID thì nó báo là VOX0110, trong khi mình thấy dưới nắp pin lại ghi là VOX0101.
2- Hiện tại, trên bootloader của mình báo là SPL là 1.35, chứ không phải là 1.16 để up ROM như bình thường.
Không biết 2 điểm lạ này có liên quan tới việc không up ROM gốc được không ? Mình nghĩ là cần phải unlock CID trước, tuy nhiên, k biết CID unlock từ bootloader như thế nào. Mà con của bác cũng chỉ cứu được = cách tìm đúng ROM gốc thôi à ?
Mong tin bác

PhamHien

mình chắc chắn bản ROM Orange của mình là rom gốc mà. Tuy nhiên, khi up vào thì nó vẫn báo Invalid Model ID.
Mình thấy có 2 điểm lạ là:
1- Khi mình dùng MTTY để xem Device ID thì nó báo là VOX0110, trong khi mình thấy dưới nắp pin lại ghi là VOX0101.
2- Hiện tại, trên bootloader của mình báo là SPL là 1.35, chứ không phải là 1.16 để up ROM như bình thường.
Không biết 2 điểm lạ này có liên quan tới việc không up ROM gốc được không ? Mình nghĩ là cần phải unlock CID trước, tuy nhiên, k biết CID unlock từ bootloader như thế nào. Mà con của bác cũng chỉ cứu được = cách tìm đúng ROM gốc thôi à ?
Mong tin bác

- Bản ROM gốc phải là bản trùng khớp ID/CID. Có nhiều bản ROM dù giống tên nhưng mã khác nhau cũng không thể up được. Bản gốc phải là bản được backup từ máy của bạn
- Có thể trong quá trình thao tác up ROM đã làm thay đổi IPL/SPL của máy và không thể up được ROM khác
- Hiện tại chưa có cách unlock CID từ bootload, vì khi đó máy đang ở chế độ khởi động và chưa thể vào win
- Nếu bạn đã kiểm tra CID/ID thì hãy cho biết các thông số đó xem
- Nếu đúng là bản ROM gốc thì máy sẽ nhận ngay đó

PhamHien

Tình hình là mình sau khi up rom cho con HTC S710 của mình thì bàn phím quetry bị loạn dãy trên. Nhấn p thì ra dấu . ; nhấn i thì ra o, nhấn u thì ra i.....
Không biết là do bản rom hay do làm sao... Mọi người giúp với nhé ! Thanks !
Thanks....
Hoặc bạn có thể dùng chương trình chỉnh sửa registry trong máy và làm như sau:

- Tìm đến: HKEY_LOCAL_MACHINE\HARDWARE\DEVICEMAP\KEYBD
- Thay đổi "CurLang" thành 1049 (0x419)
- Soft Reset máy

quang_nguyen

Cám ơn bác, mình biết bản ROM Orange này của mình chính là ROM gốc vì trước kia, mình cũng đã uprom bị hỏng và phải dùng bản ROM này để phục hồi lại máy. Mình cũng nghĩ là trong quá trình thao tác up ROM đã làm thay đổi IPL/SPL của máy, có thể là do bản ROM mình up nó đã làm thay đổi mất CID của mình rồi (trước đó CID của mình là VOX0101). Giờ chỉ có cách chờ xem làm thế nào để CID unlock từ bootloader thôi, buồn quá

selfacting

Em mới tham gia diễn đàn đc 1 tuần nhưng thấy hoạt độg của diễn đàn xứng đáng là 4rum số 1 của VN về PDA. Em đang định mua em HTC S710 vox nhưng chưa thấy mấy ai đã sử dụng máy này cả. Nếu bác nào đã từng sử dụng qua xin cho em hỏi đánh giá chủ quan của các bác về máy thế nào ạ? Tiện đây em cũng đang muốn tìm mua máy này ở VN nhưng chẳng biết địa chỉ nào uy tín bán hàng này cả. Các bác giúp em với nhé. Em xin cảm ơn :)

PhamHien

Mình thực ra chưa sử dụng nhiều, chỉ cầm máy của một người bạn trong vòng 1 tuần và cảm nhận như sau:
- Dạng máy: Smartphone HTC
- Ưu điểm: Bàn phím thường và Bàn phím QWERTYUI trượt tiện lợi, âm thanh to, camera chụp ảnh tốt, pin khá
- Hạn chế: màn hình cỡ nhỏ, CHIP không mạnh

Đây cũng là một con đáng để chơi. tuy nhiên có một số SP khác được người dùng ưa chuộng hơn như S620, S730...Dòng máy này chắc ít xuất hiện, có thể mua theo đường xách tay. Chúc bạn sớm mua được máy

hieu247

Giúp em với! Em kô thể chỉnh được độ sáng màn hình của HTCS 710. Tìm trong setting mà kô có phần chỉnh. Kô biết có phải do up rom bị lỗi kô? Máy em đang dùng rom WM6.1 CLEAN v1.4 trên xda-developers. Mong tin các bác từng ngày

PhamHien

Giúp em với! Em kô thể chỉnh được độ sáng màn hình của HTCS 710. Tìm trong setting mà kô có phần chỉnh. Kô biết có phải do up rom bị lỗi kô? Máy em đang dùng rom WM6.1 CLEAN v1.4 trên xda-developers. Mong tin các bác từng ngày

khi cầm máy này mình đâu có thấy chức năng chỉnh độ sáng màn hình đâu. Trước khi up ROM bạn có chỉn bao giờ chưa?

hieu247

khi cầm máy này mình đâu có thấy chức năng chỉnh độ sáng màn hình đâu. Trước khi up ROM bạn có chỉn bao giờ chưa?

Dạ! Em mới mua lại được 1 tuần. Tại em thấy màn hình nó sáng quá. Thế anh có cách nào chỉnh được kô ạ. Như can thiệp Registry chẳng hạn...

ryo112

MÌnh cũng mới dùng con này,thấy khá ngon và ổn định,nếu treo thì chỉ có dữ chặt nút nguồn hoặc tháo sim thôi bạn a.(cách cuối là tháo pin và retart)đảm bảo hết treo

phongmobilepda

Mấy Anh ơi giúp Em . Em có con s710 híc , để giành mấy tháng mới dám mua xài , giờ nó bị tinh trạng thế này . gắn sim vào có sóng . nhưng nghe gọi không được , gọi đến số nào cũng tít tít ...... máy lúc gắn sim vào báo có sóng , lúc gắn sim vào báo searching ....... giúp Em với hic híc Anh Mod ơi giúp em