• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

TREO MÁY Ở BOOT LOADER

jennydontcry

Xin được các MOD tư vấn về trường hợp máy của e như sau:
UP ROM SHIP : BOOT LOADER xong vào được bình thường kể cả khi đã cài các phần mềm khác.
UP ROM COCK: các ROM PV của man PHAMQUANG sau khi UP nếu ko cài PM thì có thể vào được ,nhưng nếu cài thêm PM thì thường xảy ra trường hợp đứng máy ở BOOT LOADER.
Bình thường sau khi SR máy sẽ hiện ra chữ HTC rồi sau đó chạy tiếp chữ Quiety Brilliant nhưng ko hiểu sao máy của e nếu cài thêm PM thì chỉ chạy đến hiển thị chữ HTC rồi đứng luôn ko vào được nữa dù sau khi UP ROM cũng đã thử HR 1 vài lần.Các PM cài thêm chỉ là font Chinese,bộ gõ Chinese và Pocket Music thôi.
Trường hợp treo ở BOOT LOADER chỉ xảy ra đối với ROM COCK còn ROM SHIP thì hoàn toàn ko vấn đề gì cả.
Vậy mong các MOD tư vấn máy e là do phần cứng hay phần mềm và có cách khắc phục ko?Mong sớm được trả lời!

ancola66

Super V.I.P
Bạn up bản ROM khác thử xem. Máy của bạn không hề bị làm sao cả :D

phamthaitl

bạn hướng dẫn chi tiết hơn về cách chạy bản Rom Ship đc không

bạn cứ dawload bản sip gốc của máy về.cắm htc vào.chạy rom vừa dawoad về thế là xong
dơn giản hơn cả chạy bản cock.

PhamQuang

Manager
Xin được các MOD tư vấn về trường hợp máy của e như sau:
UP ROM SHIP : BOOT LOADER xong vào được bình thường kể cả khi đã cài các phần mềm khác.
UP ROM COCK: các ROM PV của man PHAMQUANG sau khi UP nếu ko cài PM thì có thể vào được ,nhưng nếu cài thêm PM thì thường xảy ra trường hợp đứng máy ở BOOT LOADER.
Bình thường sau khi SR máy sẽ hiện ra chữ HTC rồi sau đó chạy tiếp chữ Quiety Brilliant nhưng ko hiểu sao máy của e nếu cài thêm PM thì chỉ chạy đến hiển thị chữ HTC rồi đứng luôn ko vào được nữa dù sau khi UP ROM cũng đã thử HR 1 vài lần.Các PM cài thêm chỉ là font Chinese,bộ gõ Chinese và Pocket Music thôi.
Trường hợp treo ở BOOT LOADER chỉ xảy ra đối với ROM COCK còn ROM SHIP thì hoàn toàn ko vấn đề gì cả.
Vậy mong các MOD tư vấn máy e là do phần cứng hay phần mềm và có cách khắc phục ko?Mong sớm được trả lời!

Bạn này chắc là chưa chạy HSPL cho máy đây mà.
Bạn chạy bản Ship gốc thì OK thôi, chứ chạy bản Ship khác thì cũng sẽ bị treo mà thôi.
Muốn Up ROM Cook thì bắt buộc máy phải chạy HSPL trước. Đã có Topic hướng dẫn làm việc này và hướng dẫn luôn cách Up ROM, sao không vào đó mà đọc tham khảo nhỉ?

maiyeuemnn

Bạn này chắc là chưa chạy HSPL cho máy đây mà.
Bạn chạy bản Ship gốc thì OK thôi, chứ chạy bản Ship khác thì cũng sẽ bị treo mà thôi.
Muốn Up ROM Cook thì bắt buộc máy phải chạy HSPL trước. Đã có Topic hướng dẫn làm việc này và hướng dẫn luôn cách Up ROM, sao không vào đó mà đọc tham khảo nhỉ?

Không hẳn là như vậy.
Trước đây khi chưa có HSPL em không dám up ROM luôn, đến khi trong này hướng dẫn HSPL em đã làm theo và up bản cook ROM của man PQ cũng bị tình trạng y như vậy, HR lại thì OK nhưng sau khi cài thêm soft thì hay bị đứng máy, SR lại cũng không hết.
Tình trạng trên của bạn chủ topic không phải là do phần cứng của máy.
Bạn thử cài 1 bản cook ROM khác xem sao.

jennydontcry

Dĩ nhiên là máy của e đã chạy HSPLngon lành rồi và máy hiển thị SPL- 1.42.HSPL XE khi chạy ở chế độ Bootloader.
Vậy có lẽ do ROM ko tương thích chứ ko phải do phần cứng vì thấy nhiều người cũng bị giống em.Như vậy cũng đỡ lăn tăn ko lại cứ tưởng máy có vấn đề về phần cứng thì mệt :)
ROM SHIP thì e vẫn đang dùng và khá ổn nhưng vì dân PPC mà ko được vọc thì tất nhiên khó chịu lắm hix.Vả lại e cũng khoái PV ROM của man PHAMQUANG nên e mới muốn UP.
Thôi để mai thử UP ROM khác xem có bị như vậy nữa ko.
Rất cảm ơn ý kiến đóng góp của mọi người!

NhatToai

Super V.I.P
Dĩ nhiên là máy của e đã chạy HSPLngon lành rồi và máy hiển thị SPL- 1.42.HSPL XE khi chạy ở chế độ Bootloader.
Vậy có lẽ do ROM ko tương thích chứ ko phải do phần cứng vì thấy nhiều người cũng bị giống em.Như vậy cũng đỡ lăn tăn ko lại cứ tưởng máy có vấn đề về phần cứng thì mệt :)
ROM SHIP thì e vẫn đang dùng và khá ổn nhưng vì dân PPC mà ko được vọc thì tất nhiên khó chịu lắm hix.Vả lại e cũng khoái PV ROM của man PHAMQUANG nên e mới muốn UP.
Thôi để mai thử UP ROM khác xem có bị như vậy nữa ko.
Rất cảm ơn ý kiến đóng góp của mọi người!

Trong các PM cần thiết mà bạn đang dùng,hãy thử tìm version khác của chính PM đó có khi lại được đấy.

Rygar

Mình cũng bị tình trạng giống như các bạn trên, cứ up ROM của bác Quang thì ko tài nào dùng lâu được..Cùng lắm có bản ROM chỉ xài được 1-2 ngày sau đó máy tự động hard-reset v.v..
HSPL mình đã chạy đầy đủ, up thử các bản Radio khác nhau trên diễn đàn, mỗi lần up ROM thì trước và sau khi up bản mới mình đã cẩn thận tháo SIM và thẻ nhớ ra khỏi máy, hard reset 1-2 lần như khuyến cáo. Nhưng làm tất cả nhưng khuyến cáo như trên cuối cùng vẫn bị tình trạng như các bạn ở trên, nếu up lại ROM Ship thì ko vấn đề gì, nhưng cứ up bản ROM của bác Quang thì lại bị các lỗi đó. Hix :( Vấn đề này ko fải chỉ có một mình mình bị mà thấy có rất nhiều cũng bị tình trạng như trên, ko biết là tại vì sao. Mong bác nào có kinh nghiệm giúp đỡ.

P/S: mình đã thử up tất cả các bản ROM của bác PhamQuang thì thấy có đúng duy nhất 1 bản xài được đến bây giờ, đó là v11..còn lại tất cả các bản ROM khác đều bị tình trạng dừng ở boot loader,hoặc có vào được thì xài 1 lúc là bị tình trạng hard reset :(

PhamQuang

Manager
Điều này chứng tỏ là nguồn gốc máy có ảnh hưởng gì đó cho nên xảy ra như vậy.
Mình và Tom_codon test các bản từ V13 đến bản V16 mấy ngày, có muốn nó treo máy hay tự HR cũng chẳng được.
Dùng máy không ít, cài ứng dụng cũng nhiều, nhưng không xảy ra hiện tượng trên.

PhamQuang

Manager
Cũng có thể seri máy của các bạn không phù hợp với OS 2.02 TMUS.
Mình sẽ tranh thủ Build riêng 1 bản dựa trên OS 1.66.707 để các bạn test thử xem sao.
Bản V11 và V12 dựa trên 1.66 chạy được phải không?

lebinh__hung

máy của mình xách từ taiwan về đây, xài có bị cái gì đâu, vì thế không phải do nguồn gốc máy đâu bác Quang.

nghe các bạn khác nói treo máy, tự HR, mình thử để nó chạy cả ngày muốn nó treo hay SR cũng không có chứ đừng nói đến tự động HR, tháo pin, tháo sim, tháo thẻ, cắm vào vẫn vậy.

Chắc máy đó là những bản test ban đầu của HD2 (có chữ ProTree đằng sau và bị thay nắp khác để trá hàng chăng). chứ bản chính thức không bị nhá

jennydontcry

Cũng có thể seri máy của các bạn không phù hợp với OS 2.02 TMUS.
Mình sẽ tranh thủ Build riêng 1 bản dựa trên OS 1.66.707 để các bạn test thử xem sao.
Bản V11 và V12 dựa trên 1.66 chạy được phải không?

Vậy thì còn gì bằng,mong bác làm 1 bản ROM tich hợp OS 1.66.707 để e thử xem sao,nếu có thêm cái bàn phím TOUCH INPUT 2.1 ASIA mà gõ được Chinese thì càng tốt bác ạ!
Ko biết có phải do nguồn gốc máy là hàng thử nghiệm có chữ PRO THREE như mấy bác kia nói ko nữa.Vậy mong bác sớm làm 1 bản cho những người có máy giống tình trạng của e sử dụng,chân thành cảm ơn bác.

PhamQuang

Manager
Vậy thì còn gì bằng,mong bác làm 1 bản ROM tich hợp OS 1.66.707 để e thử xem sao,nếu có thêm cái bàn phím TOUCH INPUT 2.1 ASIA mà gõ được Chinese thì càng tốt bác ạ!
Ko biết có phải do nguồn gốc máy là hàng thử nghiệm có chữ PRO THREE như mấy bác kia nói ko nữa.Vậy mong bác sớm làm 1 bản cho những người có máy giống tình trạng của e sử dụng,chân thành cảm ơn bác.

ROM V16 với OS 1.66.707 đã đưa lên rồi đó.
Còn bàn phím tiếng "Trung Hoa anh hùng" thì xin kiếu....

jennydontcry

@ MAN Pham Quang : E đã UP ROM OS 1.66 nhưng máy vẫn bị treo sau vài lần SR hoặc sau khi cài 1 số phần mềm.
Vậy rất có thể nguyên nhân do máy (có thể là hàng test PRO THREE như 1 số bro nói) chứ ko phải do ROM gây ra.Bởi e dùng 4,5 đời PPC rồi nhưng chưa thấy trường hợp nào nhiều người cùng bị vấn đề treo máy hoăc tự động HR nhiều như em LEO này,các dòng máy khác sau khi UP ROM COOK chỉ hoặc thấy kêu chạy chậm hơn,hoặc tốn PIN or ngốn RAM hơn chứ gần như ko có hiện tượng treo máy ở BOOTLOADER.
Hix,rất có thể 1 số ae(trong đó có e) đã cưới phải mấy "cô tiểu thư ẽo ợt" chỉ quen dùng hàng hiệu(ROM SHIP) chứ ko quen dùng hàng nhái(ROM COOK) mất rồi.Mong MOD sớm tìm được nguyên nhân chính xác và nghĩ kế khắc phục cho anh em cùng có cách "dạy cho mấy cô vợ tiểu thư" này 1 trận.

ancola66

Super V.I.P
@ MAN Pham Quang : E đã UP ROM OS 1.66 nhưng máy vẫn bị treo sau vài lần SR hoặc sau khi cài 1 số phần mềm.
Vậy rất có thể nguyên nhân do máy (có thể là hàng test PRO THREE như 1 số bro nói) chứ ko phải do ROM gây ra.Bởi e dùng 4,5 đời PPC rồi nhưng chưa thấy trường hợp nào nhiều người cùng bị vấn đề treo máy hoăc tự động HR nhiều như em LEO này,các dòng máy khác sau khi UP ROM COOK chỉ hoặc thấy kêu chạy chậm hơn,hoặc tốn PIN or ngốn RAM hơn chứ gần như ko có hiện tượng treo máy ở BOOTLOADER.
Hix,rất có thể 1 số ae(trong đó có e) đã cưới phải mấy "cô tiểu thư ẽo ợt" chỉ quen dùng hàng hiệu(ROM SHIP) chứ ko quen dùng hàng nhái(ROM COOK) mất rồi.Mong MOD sớm tìm được nguyên nhân chính xác và nghĩ kế khắc phục cho anh em cùng có cách "dạy cho mấy cô vợ tiểu thư" này 1 trận.
Vấn đề này cũng có nhiều bạn thắc mắc, theo suy luận của mình là :
*Các bản Rom Ship thì quá trình khởi động (Khởi động hệ thống, khởi động các phần mềm Start UP đã được test kỹ trước khi tích hợp vào Rom Ship ...) Diễn ra đúng trình tự và không bỏ qua giai đoạn nên không gây ra tình trạng treo khởi động. Tất nhiên là quá trình khởi động sẽ diễn ra chậm :D
*Các Bản Rom Cook thì các kỹ thuật viên cố gắng tối ưu hóa quá trình khởi động (Bỏ qua hoặc cho nhiều phần mềm cùng khởi động một lúc) sẽ tạo ra cho người dùng có cảm giác phê hơn khi máy khởi động nhanh. Nhưng điều này cũng sẽ dễ treo khi khởi động vì CPU xử lý không kịp hoặc tràn Ram bởi những phần mềm bạn cài thêm có liên quan đến hệ thống mà lại khởi động cùng hệ thống (như các phần mềm Task Manager...) hơn nữa trong khi đang khởi động thì máy đồng thời cũng search sóng 3G gặp đúng lúc sóng 3G yếu nó chuyển sang search sóng 2G (Quá trình search sóng cũng ảnh hưởng rất nhiều đến tốc độ xử lý của CPU):(.
*Vì vậy trong một RỪNG ROM thì cứ up thử và chọn lựa một bản ROM tốt phù hợp với nhu cầu sử dụng của bạn (Cài được và hoạt động tốt các phần mềm phục vụ cho công việc của bạn):D

lonebeast

Tôi cũng đã từng bị trường hợp này một lần, tuy nhiên cho đến nay thì lại sử dụng hoàn toàn bình thường (có ngày up đến 3-4 bản ROM để thử là khác)\-/
Về nguyên nhân thì tôi cũng không biết được do đâu (cũng không phải là dân kỹ thuật mà).
Tuy nhiên cách khắc phục của tôi như thế này:
- Đầu tiên quay về một bản ROM ship nào đó, up bằng thẻ nhớ để khôi phục lại spl;
- Tiếp theo thực hiện các bước HSPL;
- Và cuối cùng là up ROM nào mình thích thôi
Hi vọng cách này có thể áp dụng được!