• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

TỪ ĐIỂN CÓ PHÁT ÂM CỦA NGƯỜI VIETNAM

deptraiBN

thanks bác DUCBACLIEU vs KOJORO nhá. đã xài thành côg nhưng k có các tưừ u,v,w... trong từ điển AV :|

camapsunrangxitin

Lạy mẹ ơi! Giải nén cả 3 thứ trên phải gần đến 1gb chứ không ít. Ôi bộ từ điển này có dung lượng thật khiêm tốn=D>

andymentos

hoho đã ghê nhỉ cái từ điển này cũng tức nhỉ.Em đang kiếm cái từ điển phát âm thế mà thẻ còn đúng có 600M chơi cái này thì nhạc nhiếc im hơi lun.Nhìn cái dung lượng mà khiếp.Nhưng dù sao thì vẫn thanks cho PM hay.... :))

hunterviet

Well-Known Member
Lạy mẹ ơi! Giải nén cả 3 thứ trên phải gần đến 1gb chứ không ít. Ôi bộ từ điển này có dung lượng thật khiêm tốn=D>

Hữu ích nhất là ở chỗ phát âm của PM, vậy nếu thế thì chỉ cần phát âm tiếng mình cần thôi, chẳng hạn muốn dùng PM phat âm tốt tiếng Anh thì dùng nguyên Anh-Anh hoặc Anh-Việt. Còn ko thì để lại từ điển có liên quan đến Anh-Việt, còn lại Pháp và computing thì loại bỏ cho nhẹ, nặng là ở dữ liệu chứ PM cài ra thì mấy

jeffnguyen

Từ điển VHDict - Từ điển đa ngôn ngữ và Bách Khoa cho Sybmian S60 3rd
- Bộ từ điển đa ngôn ngữ, bách khoa toàn thư, các từ điển chuyên nghành dành cho các máy sử dụng Symbian. Đây là ứng dụng từ điển của người Việt dành cho người Việt. Dữ liệu và chương trình được cập nhật và bổ sung thường xuyên. Với phiên bản 2.0 VHDict đã có thêm tính năng phát âm.

Một số screenshots:
______Update 23-3-2009_____

Sau đây là cách cài đặt:

1/- TỪ ĐIỂN BÁCH KHOA TOÀN THƯ WIKIPEDIA :
  1. Các bạn tải các file sau về và tiến hành cài đặt vào máy
  2. Tiến hành giải nén vào copy các file wikipedia.vhd vào thư mục E:/VHDict/Dicts ( thư mục này các bạn tạo thêm trên thẻ nhớ nha)
  3. CHÚ Ý :riêng từ điển bách khoa toàn thư wikipedia này dung lượng 369 Mb ,nên các bạn sài thẻ nhớ có dung lượng kg lớn, hoặc thấy kg cần thiết thì đừng cài cái wikipedia này mà hãy cài mấy cái từ điển tra cứu ,dịch thuật ở bên dưới _data chỉ có mấy chục mb thôi .
http://vanhoavn.net/Link:VHDict_Latest
http://vanhoavn.net/Link:VHDict-viwi...5-Data-FULL-MU hoặc http://vanhoavn.net/Link:VHDict-viwi...5-Data-FULL-MF

[FONT=&quot]Hướng dẫn:[/FONT]
[FONT=&quot]Sử dụng các phím 2,4,6,8 để di chuyển con trỏ, # để đổi từ điển đích, 5 để thực hiện tìm kiếm.[/FONT]
Từ điển này bao gồm hơn 356 nghìn từ thuộc 7 từ điển:

2/-Từ điển Wiktionary (Anh-Pháp-Nhật-Nga-Trung-Việt) 230k từ

http://www.megaupload.com/?d=OQ187XE9
  • Việt-Anh
  • Anh-Việt
  • Việt-Việt
  • Anh-Anh
  • Việt-Pháp
  • Pháp-Việt
  • Computing
3/-TỪ ĐIỂN PHÁT ÂM TIẾNG ANH ( GIỌNG NAM VÀ NỮ RẤT CHUẨN):

[FONT=&quot]Cơ sở dữ liệu phát âm tiếng Anh gồm 19086 từ, muốn phát âm từ nào (từ điển EV,EE,Fd), bạn chọn từ đó và ấn phím màu xanh lá cây( phím gọi )[/FONT]. copy EnViFr_com-wPr.VHSEnViFr_com-wPr.VHD vào thư mục E:/VHDict/Dicts ( các bạn tự tạo thêm trên thẻ nhớ) đó rồi tra từ bằng từ điển EnViFr_com-wPr

CHÚ Ý :2 file EnViFr_com-wPr.vhsEnViFr_com.vhd khi cài vào thư mục trên thẻ nhớ ,các bạn hãy đổi tên 2 file này cho giống nhau thì mới phát âm được.Ví dụ : mình đổi tên 2 file đó thành EnViFr.vhsEnViFr.vhd

Data phát âm http://vanhoavn.net/Link:VHDict-VEFC-VDict.com-Audio-MU
Data từ điển phát âm : http://vanhoavn.net/Link:VHDict-VEFC-VDict.com-Data-MU
2 data từ điển và data phát âm up = Mediafire cho dễ down đây nè các bạn : http://www.mediafire.com/download.php?ja2lzzzzuit
CHÚC CÁC BẠN DZUI DZẺ !!!!!!!!!!!!!!!!:D:D:D:D:D:D:D:D:D:D:D

mình test thử xem nào^^

trieu94

Sao mình cài xong bấm vào không thấy chạy gì hết vậy ta, có copy dữ liệu 150mb vô rùi, đang xài N82???? bro giúp với

leduyenha

Đã down và copy 795Mb(viwiki200905.vhd,wiktionary.vhd,tudienthuoc.vhd,VietAnhVietViet.vhd,EnViFr.vhd,EnViFr.vhs) data vào đúng thư mục E:/VHDict/Dicts và cài đặt xong,vhdict với 2 xoáy tròn que kem mút
,nhưng đã khởi động lại vẫn không chạy được chương trình,Quá nản
phải cài thêm :
pips_nokia_1_3_SS.sis
symbiansql_v9.2.sis nữa thì mới chạy được!

Chỉnh sửa cuối:

simhoang

Em dùng n73 ME và cũng bị y như bác lun. Cài đặt thì ok mà khi vào biểu tượng thì nó cứ trơ trơ ra, ko chạy được. Và em đã hỏi mà chả ai trả lời giúp em cả !!

DUCBACLIEU

Sao mình cài xong bấm vào không thấy chạy gì hết vậy ta, có copy dữ liệu 150mb vô rùi, đang xài N82???? bro giúp với

Đã down và copy 795Mb(viwiki200905.vhd,wiktionary.vhd,tudienthuoc.vhd,VietAnhVietViet.vhd,EnViFr.vhd,EnViFr.vhs) data vào đúng thư mục E:/VHDict/Dicts và cài đặt xong,vhdict với 2 xoáy tròn que kem mút
,nhưng đã khởi động lại vẫn không chạy được chương trình,Quá nản
phải cài thêm :
pips_nokia_1_3_SS.sis
symbiansql_v9.2.sis nữa thì mới chạy được!

Em dùng n73 ME và cũng bị y như bác lun. Cài đặt thì ok mà khi vào biểu tượng thì nó cứ trơ trơ ra, ko chạy được. Và em đã hỏi mà chả ai trả lời giúp em cả !!
Píp_nokia_1_3 và Symbiansql-v9.2.sis up bằng Mediafire cho các bạn dễ down : http://www.mediafire.com/download.php?jimmycjwymm

ngocthanhdhgtvt

Cái này phát âm có chuẩn hơn KimTừĐiển ko vậy các pác. Em thấy data nặng quá nên xin ý kiến trước rồi test sau. thanks trước nha
Posted via Mobile Device

DUCBACLIEU

Cái này phát âm có chuẩn hơn KimTừĐiển ko vậy các pác. Em thấy data nặng quá nên xin ý kiến trước rồi test sau. thanks trước nha
Posted via Mobile Device
Bạn cài thử rồi so sánh âm với kim từ điển , bạn sẽ bất ngờ đó ....

simhoang

Cảm ơn bác ducbaclieu. Em đã vào được từ điển rồi, em đã chọn từ điển rồi nhưng lại ko biết cách tra từ thế nào cả. E viết 1 từ bất kỳ mà ko thấy có kết quả gì cả mặc giù e đã bấm đủ mọi phím rồi. Có ai biết chỉ giúp e với.( à e đã cài đủ các file của bác ducbaclieu rồi, và thấy từ điển cũng đã hoạt động rồi)

DUCBACLIEU

Cảm ơn bác ducbaclieu. Em đã vào được từ điển rồi, em đã chọn từ điển rồi nhưng lại ko biết cách tra từ thế nào cả. E viết 1 từ bất kỳ mà ko thấy có kết quả gì cả mặc giù e đã bấm đủ mọi phím rồi. Có ai biết chỉ giúp e với.( à e đã cài đủ các file của bác ducbaclieu rồi, và thấy từ điển cũng đã hoạt động rồi)
bạn thử từ hot hay go thử coi,sau đó bấm vào option >xem nội dung >chọn

Chỉnh sửa cuối:

simhoang

Bác ducbaclieu ơi! Sao máy e ko có options như của bác. Mà của e phím chọn phải ko có, còn phím chọn trái thì có chữ tùy chỉnh. Khi bấm phím trái (chọn tùy chỉnh) thì hiện lên 4 tùy chọn
-dòng thứ nhất là đổi từ điển.
-Dòng thứ 2 là tùy chỉnh (trong dòng này lài có 2 tùy chỉnh nữa là đổi thư mục dữ liệu và kích thước font)
-dòng thứ 3 là thông tin (dòng này e ko vào được)
-dòng thứ 4 là thoát.
Dù e làm gì đi nữa thì vãn chỉ có 4 dòng đó thôi. Giờ e phải làm sao? E muốn đưa thêm mấy tấm hình lên nhưng e viết bài băng điện thoạn nên e ko đưa lên được. Máy bác vui lòng giúp e nhé ! Thank
E dùng n73 ME

DUCBACLIEU

Bác ducbaclieu ơi! Sao máy e ko có options như của bác. Mà của e phím chọn phải ko có, còn phím chọn trái thì có chữ tùy chỉnh. Khi bấm phím trái (chọn tùy chỉnh) thì hiện lên 4 tùy chọn
-dòng thứ nhất là đổi từ điển.
-Dòng thứ 2 là tùy chỉnh (trong dòng này lài có 2 tùy chỉnh nữa là đổi thư mục dữ liệu và kích thước font)
-dòng thứ 3 là thông tin (dòng này e ko vào được)
-dòng thứ 4 là thoát.
Dù e làm gì đi nữa thì vãn chỉ có 4 dòng đó thôi. Giờ e phải làm sao? E muốn đưa thêm mấy tấm hình lên nhưng e viết bài băng điện thoạn nên e ko đưa lên được. Máy bác vui lòng giúp e nhé ! Thank
E dùng n73 ME
Bạn bấm vào tùy chỉnh > đổi từ điển > EnViFrwPro rồi bấm OK . sau đó nhập từ khóa : ví dụ Từ HOT . Nếu muốn phát âm thì bấm nút gọi ,nếu muốn xem dịch nghĩa của từ này thì bạn có thể bấm thẳng nút Multi ( nút cuộn 5 chiều đó), hay bấm tùy chỉnh > xem nội dung :D:D:D:D:D:D:D

simhoang

Cảm ơn bác nhiều vì đã nhiệt tình giúp đỡ e nha! Nhưng e làm không thấy sai 1 thao tác nào cả mà cũng ko được, đã cài cả 3 file cài đặt và cũng đã chép data vào thư mục đó rồi mà ko được. Chắc máy n73 của e ko dùng được cái này rùi. Tiếc quá
dù sao e cũng thank bác nhiều, e thấy bác rất nhiệt tình !

tdthinhqn

Mình dùng 3250 cũng vậy làm y nhu hướng dẫn khi gõ từ bấm vào nút cuộn hoăc nút gọi nó cứ trơ trơ ra.