• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

UNIKEY VÀ VIETKEY

kakakakaka

Mình đang dùng windows Vista nhưng sao cài Unikey và Vietkey thi báo lỗi. Unikey NT thi ko báo lỗi. Nhưng vào chỗ Seach trong yahoo va Google thì không gõ được tiếng việt. có ai biết chỉ giùm với. thanks

NguyenDucDung

nè, dùng sẵn trong windows đi, có sẵn rồi ko cần phải cài thêm như XP nữa
và hơn nữa dùng ở đâu cũng đc, web, yahoo...sài đc hết :D

kakakakaka

Dùng trong windows nhưng mà chỗ nào ah. Bro Có thể chỉ rõ ràng giùm cho mình với. Thanks

NguyenDucDung

vào Control Panel -> Regional and Language Options
trong ô đó chọn "K.e.yboards and Language"
tiếp đến nhìn ngay xuống phía dưới có chữ "Change k.e.yborads..."
sau đó bạn sẽ có như trên hình :D

lạ thật ko hiểu sao cái hình này ko hiện, nếu ko hiện click vào link dưới nhé
http://i4.photobucket.com/albums/y135/nguyenducdung/PDAVIET/key.jpg

lúc này bạn có thể add bất cứ language nào, để add bạn làm như sau:
click vào chữ Add sau đó chọn đến language nào bạn muốn
Ví dụ tiếng việt chẳng hạn, click add nhé, sau đó tìm đến chỗ tiếng việt
sẽ có như sau: Vietnamese (Vietnam) ấn vào k.e.yboard (ấn dấu + nhé :D) sau đó đánh dấu vào Vietnamese, click OK, như thế là bạn đã có thêm tiếng việt rồi

bây giờ tới thanh "Language Bar" bạn thích cho nó hiện ở toobal phía gân đồng hồ...

Chỉnh sửa cuối:

kakakakaka

Huhuhuhu. Làm theo cách Dung chỉ mình Type không quen, minh quen type bằng kiểu gõ Vni rùi. với lại nhiều khi muốn đánh số phải chuyển lai bằng chữ US. Bạn còn cách nào khác không hả. Thanks

NguyenDucDung

ko có đâu, nhưng ma ̀cái này nó có thể type đc nhiều chỗ, như yahoo chẳng hạn :D
ngoài ra thì mình ko có cách nào khác cả

NTS

Mình đang dùng windows Vista nhưng sao cài Unikey và Vietkey thi báo lỗi. Unikey NT thi ko báo lỗi. Nhưng vào chỗ Seach trong yahoo va Google thì không gõ được tiếng việt. có ai biết chỉ giùm với. thanks

- Đồng chí vào Control Panel - Users Account tắt UAC đi là OK (tuy nhiên ở dưới sẽ hiện cái khiên đỏ trông hơi tức).
- Nghe nói bác Phạm Kim Long đang khắc phục lỗi UniKey for Vista

thuytrans

Mình thấy dùng bộ gõ tiếng viết trong Vista thật sự là rắc rối hơn của thằng XP. Đặc biệt là nó cứ để chế độ gõ của Vni. Ai biết cách chuyển sang gõ Unicode thì chỉ giúp mình nhé.
Thanks

Azumy

Unikey 4.0 còn tuyệt hơn nữa bác kawa ah,em dùng hổm giừ mã chẳng có problems j hết.

blackiq

Cái này phải chờ khắc phục thôi bác ah, em xài bản Unikey 4.0 RC1 nó cũng vậy à, chỉ đánh tiếng việt ở ngoài yahoo và windows thôi, chứ trong IE thì pó tay bác ah.

tranducnam

Active Member
Mình đang dùng Window Vista, Office Word 2007 và bản Unikey 4.0 RC1. Mình chọn chế độ cho phép gõ tắt trên Unikey 4.0 RC1 và tạo một số từ trong bảng gõ tắt, thì bị hiện tượng những chữ In hoa biến thành in thường.
Ví dụ: Mình chọn gõ tp là "Thành Phố Hồ Chí Minh" nhưng khi gõ tp thì nó ra thành là "thành phố hồ chí minh"
Nhờ các Bạn hướng dẩn giùm Mình cách sửa chữa nhé. Xin Cám ơn. :-?