• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

UNLOCK VÀ UP ROM CHO LG KS20 (OLD)

cucucu

CÁC BƯỚC UNLOCK VÀ UP ROM CHO KS20

Mình đã up rom lên 6.1 cho con này và fix xong lỗi camera đối với 6.1.
đầu tiên các bạn phải nạp driver cho con lg ks 20. Các bạn tải driver theo link sau:
Mã:
http://rapidshare.com/files/99459712/LGCoronaUSBDriver.rar

Sau khi tải driver về bạn cài tiếp chương trình LGMDP, đây là chương trình dùng để uprom cho Lgks 20. dòng LG ko xài active sync mà phải dùng chương trình này:
Mã:
http://rapidshare.com/files/132740355/LGMDP_1.5_Build_12.13_Release.zip

Sau đó cá bạn mở máy đt lên và nhấn dòng lệnh:2676625720#
vào menu các bạn chọn dòng số 4. Port Setting → 1. Diag Setting → 1. USB Set for Diag → “OK” . sau đó chọn back.
(Port Setting → 1. Diag Setting →) 2. USB Switching → “LG Composite -DUN, DIAG”. ok và khởi động lại máy.
sau đó cắm cáp vào máy tính kết nối với điện thoại, chạy chương trình LGMDP là các bạn thấy được máy của mình, nhớ chọn chế độ auto search cho chương trình tự động nhận dạng port kết nối nhé.
sau đó tải bản rom bạn cần up vào và tiến hành up rom. ở đây có nhánh rom là dòng branded và dòng unbranded. dòng unbranded là dòng thương mại nên rom sẽ khác còn dòng branded là dòng do các nhà mạng phân phối nên có khó khăn đối với 1 số bạn do bị khóa. các bạn có thể unlock bằng chương trình sau:
Mã:
http://rapidshare.com/files/99459711/ks20.rar

sau đây mình đưa lên bản rom 6.1 mới nhất vào thời điểm hiện tại. đây là bản 6.1 mới nhất mà mình đang sử dụng, chạy rất mượt, sóng gió khá ổn định, tùy theo dòng máy branded hay unbranded mà các bạn xả thư mục dó vào bản rom nhé, ví dụn khi tải bản rom về thì các bạn sẽ thấy file chạy chủ yếu, còn file nhận dạng thì được gom vào 2 thư mục Unbranded và branded và tùy dòng máy các bạn mà xả thư mục đó vào bản rom luôn. ví dụ máy mình là bản unbranded nên mình xả thư mục unbranded vào thư mục chứa rom gốc, còn thư mục branded thì mình ko dùng đến nên lôi ra ngoài.
sau đó chạy LGMDP các bạn select image đến thư mục chứa rom và tiến hành up rom, tổng quá trình khoảng 20 phút. máy sẽ tự làm tất cả nhé.
bản rom mới nhất ở link sau:
Mã:
http://www.mediafire.com/?mifggjtmtdy
tải về giải nén ra nhé!
sẵn đây mình hướng dẫn thêm cách hard reset máy với dòng này: khi tắt máy các bạn nhấn phím volume down và phím gọi, sau đó nhấn power và giữ 3 phím trong một thời gian, máy sẽ hard reset lại từ đầu, nên lấy thẻ nhớ ra khi Hr nhé!
chúc các bạn sẽ thành công với bản rom mới này. có gì các bạn có thể pm cho mình để trao đổi thêm nhé! các link trên do mình lấy về từ forum XDA up lên cho các bạn tham khảo. mong là sẽ không bị mod nhắc nhở vì lấy link từ diễn đàn khác!nếu được sự đồng ý mình sẽ up link các trang mình đã tham khảo và học tập ở forum xda cho các bạn tham khảo thêm. mình chỉ sao chép lại và nói theo cách dễ hiểu nhất thôi!
có 1 số bạn gặp khó khăn khi nhận dạng máy bằng LGMDP nên mình đưa thêm file cab sau để mấy bạn cài vào máy( nhớ cài vào device nha)! xong rồi khởi động dt lại và chạy LGMDP lại để nhận máy nhé! chúc các bạn up rom thành công nhé! em Lg này chạy ko tệ chút nào!
linhk:
Mã:
http://rapidshare.com/files/103864408/WinDiag_Open.cab.html

cucucu

mình chạy con lg Unbranded nên ko cần unlock! nhưng trong chương trình mình dẫn link ở trên có ct unlock đó, mình nạp driver vào máy xong và chạy chương trình thì nó nhận phone và cho ra mã số để nhập vào. mình chưa thử trên máy bị khóa nên chưa biết nhưng theo anh em XDA thì nó ra code chính xác đó! riêng em LG này phải nói là cấu hình khủng hoảng. cpu QCT MSM 7200 400mhz, em 520 của intel ngửi khói với con này, ram 128, rom 256. cấu hình khá khủng! chạy ứng dụng ngọt ngào. điểm mình ngán nhất là nếu sau này pin em nó hư ko biết mua ở đâu nè! giá xách tay của nó rẻ chứ nếu phân phối chính thức em này bèo nhất cũng trên 7 chai! mình chạy em này khá ngon! win 6.1 bay véo véo!

manly188

Sau khi cài Driver trên máy tính, và chọn Option USB trên ks20 như bác cucucu hướng dẫn bạn khởi động lại ks trước khi kết nối với máy tính thì LGMDP sẽ nhận ra máy. Chúc bác thành công

Cám ơn anh Casanovak nha.

Em gặp thêm vấn đề với driver LG SK20 như sau: sau khi cài driver, dùng chương trình đồng bộ hóa mobile với PC là Mobile Master thì nó có nhận LG KS20, nhưng hiển thị hình tam giác vàng có dấu chấm than ở giữa bên cạnh tên máy. Do vậy, cũng không thể sao lưu hay khôi phục được danh bạ.

--> Có lẽ đây cũng là nguyên nhân mà LGMDP không nhận được máy em. Có khi nào bản Driver trong bài của bác Cucucu không phù hợp với máy em?

Thêm 1 chút ngoài lề: Em rất cần khôi phục danh bạ vào KS20 từ 1 trong các dạng file lưu trữ như vcf, excel...mà Mobile master tạo ra. Các bác có giải pháp nào hay thì chỉ giáo cho em với ạ.

P/S: Hôm trước bác Phạm Quang có gửi cho em các bước Unlock LG KS20, nhưng chưa kịp làm thì cậu em đã mang ra ngoài hàng unlock, nên em không thử nghiệm thực tế được,chưa dám post lên để anh em làm. Đại loại là có các bước như sau:

Download LG corona driver (link ở bài của bác Cucucu bên trên) và KS20.rar (lg_.exe) dưới đây

1 - Không kết nối KS20 với PC

2 - Cài đặt driver LG Corona (nó đã bao gồm Modem, USB & Serial port drivers ) để hỗ trợ chế độ Communication in Diag mode

3 - Mở máy đt lên và nhấn dòng lệnh:2676625720#
Vào menu chọn dòng số 4. Port Setting → 1. Diag Setting → 1. USB Set for Diag → “OK”.Sau đó chọn back. (Port Setting → 1. Diag Setting →) 2. USB Switching → “LG Composite -DUN, DIAG”. Nhấn OK và khởi động lại KS20.

4 - Kết nối với PC và bật máy KS20 lên, đợi đến khi PC tạo xong kết nối.

5 - Chạy file lg_.exe để lấy code UNLOCK. Nó sẽ xuất hiện ở dòng cuối cùng trong cửa sổ chương trình (dạng MSDOS)

6 -Copy UNLOCK CODE :
2945#*20# >>> xxxxxxxxxxxxx <<<< dòng này chính là code

7- Đóng cửa sổ msdos và gõ dòng lệnh trên sau điện thoại: 2945#*20#

Nhập code xxxxxxx và bấm OK

cucucu

đã có bản rom mới cho LG KS 20, các bạn có thể tham khảo và up thử nhé.
updated:[14 Oct 2008] KisS20.4 Rom 5.2.20755 / Build 20755.1.4.0
::Updated OS/Build to 20755
::Updated KS20 Drivers to latest official LG rom (10D - 28 august 2008)
::Fixed camera issue when directly called from mms editor
::Fixed A2DP with SRSWowHD (needs confirmation)
::Moved SegoeUI font from rom to UC to help with internationalization
::Replaced LG Mobile Java with Esmertec JBed.
link:http://www.mediafire.com/?rwhllyyzek2
các bạn tải về thử và cho ý kiến nhé, mình chưa rảnh để cà và test thử, chỉ có vài nâng cấp như trên thôi.

manly188

Cuối cùng thì em cũng up được Rom mới bản updated:[14 Oct 2008] KisS20.4 Rom 5.2.20755 / Build 20755.1.4.0 rồi.

Khuyến cáo các bạn nên cài thêm WinDiag_Open.cab vào KS20 trước khi uproom nhé

Máy chạy mượt mà nếu chưa cài nhiều phần mềm.

Chất lượng sóng và cuộc gọi tương đối tốt

Mất đi thanh Menu màu đen mặc định ở màn hình Today của LG

Có thêm một số tiện ích được cài mặc định hỗ trợ âm thanh cho Pocket PC

Giao diện khởi động đặc sắc mang đầy chất romantic, nhưng tốc độ khởi động vẫn chậm

...

Em mới khám phá đến đó thôi, sẽ tiếp tục tìm hiểu thêm ạ

Ngày 28/10/2008: sau khi dùng bản Rom mới 1 thời gian, thấy hay bị treo máy quá. Em lại trở về với bản rom bác Cúc cụ cu post ngày 08/10.

Máy em chỉ cài thêm các phần mềm như: G-Alarm, Dự báo thời tiết, Slide to unlock, Resco Suite (Explore, Radio, KeyBoard), King Map (bản đồ)... Dung lượng bộ nhớ vẫn còn nhiều mà sao hay treo máy.

Mong rằng sắp tới có bản ROM ổn định để tận dụng hết được công suất của LG KS20 với chip Quancom 400Mhz này.

Thân.

Chỉnh sửa cuối:

quanph0211

làm mình tìm mỏi mắt hướng dẫn bằng tiếng Anh, từ xda mà ra cả :D, tiện đây hỏi bạn xem, máy tiếng Pháp, làm thế nào để chuyển nó sang tiếng Anh nhỉ ? Với cả, có mấy ứng dụng cài từ máy tính, thì dùng soft gì nhỉ, cám ơn !!!

manly188

làm mình tìm mỏi mắt hướng dẫn bằng tiếng Anh, từ xda mà ra cả :D, tiện đây hỏi bạn xem, máy tiếng Pháp, làm thế nào để chuyển nó sang tiếng Anh nhỉ ? Với cả, có mấy ứng dụng cài từ máy tính, thì dùng soft gì nhỉ, cám ơn !!!

Uh thì từ XDA mà ra, cơ mà người khai thác và dịch sang tiếng việt để phổ biến cho anh em dùng là đáng trân trọng. Thanks bác Cúc cụ cu đi nhé

Bản rom này là tiếng anh rồi, bác cứ up lên là OK.

Mấy ứng dụng cài từ máy tính là j? Xin bác nói cụ thể.

quanph0211

mấy cái file exe chạy trên pc nhưng đòi hỏi kết nối với phone bằng cách dùng Sync đó bác, em không xử lý được !!!
Bản rom này tiếng Anh hả bác, thế thì ngon rồi, định mua con nữa gửi về làm quà.
Thanks bác nhé ^_^

manly188

mấy cái file exe chạy trên pc nhưng đòi hỏi kết nối với phone bằng cách dùng Sync đó bác, em không xử lý được !!!
Bản rom này tiếng Anh hả bác, thế thì ngon rồi, định mua con nữa gửi về làm quà.
Thanks bác nhé ^_^

Thì ra là vậy, Bác cài thêm Microsoft Active Sync 4.5 nhé, phần mềm đồng bộ PC và PPC.

Sau khi kết nối với PC thông qua Microsoft Active Sync 4.5 rồi thì click vào file .exe trên PC là nó tự cài vào Pocket PC thôi.

Link đây

Chỉnh sửa cuối:

quanph0211

bác cài Sync đó chạy được hả bác, em thử cài rồi nhưng báo lỗi, chắc do winxp nhà e là winxp tự làm, nên bị lỗi (vì máy e ko cài được win thường). Dù gì cũng thanks bác, ít nhất em cũng biết lỗi là do cái nào ^_^

manly188

Có cách nào để có thể nhận biết con máy là branded hoặc unbranded?
Xin chỉ bảo.

Hì, em chỉ có kinh nghiệm nôm na thế này: dòng Unbranded Không phải unlock. Dòng Branded thì phải unlock mới dùng đươc.

Vậy nên bác phải biết rõ nguồn gốc của máy.Đã bị unlock hay chưa rùi mang về thử.

PS: Còn nếu là máy đã do ai đó dùng rồi, bác mua lại thì em không chắc. Vì dòng Branded bị Unlock khá đơn giản.

Ngoài ra trên máy Branded có thể có Logo của hãng cung cấp dịch vụ. VD: Vodafone.

Chỉnh sửa cuối:
Hì, em chỉ có kinh nghiệm nôm na thế này: dòng Unbranded Không phải unlock. Dòng Branded thì phải unlock mới dùng đươc.

Vậy nên bác phải biết rõ nguồn gốc của máy.Đã bị unlock hay chưa rùi mang về thử.

PS: Còn nếu là máy đã do ai đó dùng rồi, bác mua lại thì em không chắc. Vì dòng Branded bị Unlock khá đơn giản.

Ngoài ra trên máy Branded có thể có Logo của hãng cung cấp dịch vụ. VD: Vodafone.
Cảm ơn bác nhìu.
Mình hiểu nghĩa branded và unbranded.
Nhưng mình vẫn không hiểu cách phân biệt máy branded hay unbranded, không biết làm cách nào để khi cầm con máy lên và bằng một số thao tác trên máy thì biết nó đã unlock hay chưa.

cucucu

Cảm ơn bác nhìu.
Mình hiểu nghĩa branded và unbranded.
Nhưng mình vẫn không hiểu cách phân biệt máy branded hay unbranded, không biết làm cách nào để khi cầm con máy lên và bằng một số thao tác trên máy thì biết nó đã unlock hay chưa.

máy unbranded khi bạn mở máy lên thì nó chỉ lên logo LG và boot thẳng vào luôn, còn dòng branded do các hãng phân phối thì nó sẽ có logo của LG và của hãng ví dụ như của vodofone thì nó boot logo của hãng thôi bạn à, và dòng này bạn phải unlock khi muốn cài win, tuy nhiên cũng có bản rom cho dòng branded và tương thích hết! mình bây giờ lại thèm có một em branded để uprom và xài nè!

manly188

máy unbranded khi bạn mở máy lên thì nó chỉ lên logo LG và boot thẳng vào luôn, còn dòng branded do các hãng phân phối thì nó sẽ có logo của LG và của hãng ví dụ như của vodofone thì nó boot logo của hãng thôi bạn à, và dòng này bạn phải unlock khi muốn cài win, tuy nhiên cũng có bản rom cho dòng branded và tương thích hết! mình bây giờ lại thèm có một em branded để uprom và xài nè!

- Em thấy dấu hiệu nhận biết bác đưa ra là chưa chính xác.
- Máy của em mặc dù chỉ có logo của LG khi khởi động nhưng vẫn phải unlock.
=> Có lẽ 1 số hãng truyền thông đặt hàng của LG mà ...quên không can thiệp LOGO của họ vào máy...he he.

-Còn cái việc "thèm" em branded của bác, em thấy là không nên, vì nghe bác quảng cáo thì em "unbranded" của bác xịn rùi. Mấy em branded ở châu Á lởm lắm. Có khi lùng của mấy hãng nổi tieng ở Châu ÂU, MỸ thì ngon. Xem trên mạng mấy em KS20 in LOGO Vodafone ngon thật.

file backup .nv2 cua em co size 102kb, khong phai la 116kb. cac bac co gap truong hop nhu em khong?
post by mobile.

File back up .nv2 của mình sau nhiều lần back up vẫn có dung lượng là 102kB chứ không là 116kB. Tuy nhiên, vẫn dùng tốt sau cả trăm lần restore.
LGKS20 - rất dễ xử lý khi up Rom bị lỗi. Với chế độ Emergency Mode, bạn có thể up Rom thoải mái, và để restore .nv2 con máy phải đang hoạt động bình thường.

Chỉnh sửa cuối:

PhamQuang

Manager
file backup .nv2 cua em co size 102kb, khong phai la 116kb. cac bac co gap truong hop nhu em khong?
post by mobile.

Backup .nv2 mà là 102Kb tức là quá trình Backup bị lỗi, file này sẽ không dùng được.
nb2 phải là 116Kb mới chính xác, dùng mới được.

hooliganboy

- Em thấy dấu hiệu nhận biết bác đưa ra là chưa chính xác.
- Máy của em mặc dù chỉ có logo của LG khi khởi động nhưng vẫn phải unlock.
=> Có lẽ 1 số hãng truyền thông đặt hàng của LG mà ...quên không can thiệp LOGO của họ vào máy...he he.

-Còn cái việc "thèm" em branded của bác, em thấy là không nên, vì nghe bác quảng cáo thì em "unbranded" của bác xịn rùi. Mấy em branded ở châu Á lởm lắm. Có khi lùng của mấy hãng nổi tieng ở Châu ÂU, MỸ thì ngon. Xem trên mạng mấy em KS20 in LOGO Vodafone ngon thật.

Hì , có thêm cái logo Vodafone ở phía dưới màn hình chút nhìn cũng bro , mình có 1 em , nhìn cũng ngầu lắm. :p:p:p . Em LG KS20 cùa mình , lúc đầu chưa up rom ,còn đề nguyên rom tiếng đức thì có logo của vodafone nữa , nhưng mà sau mình up lên rom 6.1 International thì ko còn bóng dáng của logo Vodafone nữa , mà chỉ còn logo của LG thôi . Và máy mình lạ ở chỗ , máy mình là branded mà mình chả cần unlock gì cả , chỉ việc up rom là xài bình thường à , ngộ chỗ đó :):):)

casanovak

Màn hình

Các bác cho em hỏi tí. Máy của em khi để màn hình nền đen thì thấy một vệt mờ ở giữa màn hình. Không biết tại làm sao???