• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

UNLOCKCID for HTC HERMES - OLD

Status
Không mở trả lời sau này.

kid1110

Bạn không cần phải làm phức tạp vấn đề như vậy.

Unlock xong thì dùng SSPL-Her.exe để up rom, SPL là bao nhiêu bạn không cần quan tâm nữa. Thhử lại nhé và sẽ thành công đấy!

Thx bạn đã trả lời.

Mình up Rom nào cũng được hết, nhưng không thể unlock sim được. Cứ bỏ sim vào nó đòi nhập mã số, nhưng nút OK thì lại bị mờ, ko thể nhập mã nào đc cả.

nugift

Active Member
Thx bạn đã trả lời.

Mình up Rom nào cũng được hết, nhưng không thể unlock sim được. Cứ bỏ sim vào nó đòi nhập mã số, nhưng nút OK thì lại bị mờ, ko thể nhập mã nào đc cả.

Vậy là bạn chưa chạy file Unlock Sim rồi. Mình không nhớ ỗ file ấy tên gì nhưng phải unlock trong PPC và nó sẽ hỏi unlock cho CID hay SIM. Bạn phải chọn cả 2 mới được!

hoatienii

Thx bạn đã trả lời.

bạn đang dùng máy gì vậy?

kid1110

Vậy là bạn chưa chạy file Unlock Sim rồi. Mình không nhớ ỗ file ấy tên gì nhưng phải unlock trong PPC và nó sẽ hỏi unlock cho CID hay SIM. Bạn phải chọn cả 2 mới được!

Mình check vào 2 ô unlock sim & CID lun rùi.

bạn đang dùng máy gì vậy?

Mình dùng máy SoftBank bootloader là 0182. Mình lên forum của xda-developers đọc hình như con nay chưa khởi động vào Windows bao giờ, lúc khởi động lần đầu tiên đến bước install Ext Rom thì mình chọt reset để nó ko install mới unlock đc.

Here's how to SIM-Unlock:

Take a NEW unit, one where you have _NEVER_ powered it on and let the ExtROM install.

Power it on for the first time, and softreset when it asks you to wait 3 seconds, don't let the ExtROM install (this is the most important!)

Run Hermes_Unlocker v3a, radio 1.16 should be flashed

After the radio flash, run Herm_Unlock_v3a.exe on your phone and select SIM unlock only, wait for success message.

Once unlocked, flash the attached file SoftBank_1.33.761.4_ExtROM, this contains the default SoftBank ExtROM except the file "update_h182.exe", so the radio bootloader will never be upgraded to 0182, and you can safely hard reset and let the ExtROM install.

For people who already let the ExtROM install and have already the 0182 radio bootloader, please wait until we find a solution to flash radio, at the moment there's nothing you can do

CutKit

.....
Mình dùng máy SoftBank bootloader là 0182. Mình lên forum của xda-developers đọc hình như con nay chưa khởi động vào Windows bao giờ, lúc khởi động lần đầu tiên đến bước install Ext Rom thì mình chọt reset để nó ko install mới unlock đc.

bạn có làm như vậy ko?
nếu làm theo đúng như vậy thì sao BL lại là 0182 nhỉ :-??

lâu lắm Ck. chưa Update xem đã có giải pháp cho BL 0182 chưa :p, anh DangTuan ui, có thông tin gì mới chia sẻ cho A em với ạ ;)

Ck.

Wantoknow

Mình check vào 2 ô unlock sim & CID lun rùi.

Cho đến giờ phút này mà nói, vẫn chưa có giải pháp bằng phần mềm free để unlock SIM cho X01HT có RBL 0182.

Để chắc chắn, thì bạn dùng File Explorer, nên chọn Show All File, kiểm tra trong folder Windows có file udp.log không:
1- Nếu không thấy có file udp.log này thì X01HT của bạn vẫn là RBL 0180 với điều kiện:
+ Đúng như bạn đã nói, máy của bạn hoàn toàn mới nguyên và chưa chạy Window CE bao giờ.
+ X01HT chưa up rom ROM khác ngoài bản có sãn trên máy
Và để đảm bảo không bị update 0182 sau mỗi lần HR hay up rom mới thì bạn nên theo hướng dẫn pof là down Extension ROM đã được loại bỏ file update_h182.exe của pof đưa kèm và up lại bản này.
2- Nếu thấy có file udp.log với đủ 2 điều kiện trên thì X01HT của bạn có RBL là 0182 rồi, và đương nhiên chưa được unlock SIM cho dù bạn đã chọn Unlock SIM và CID khi chạy chương trình Unlocker của pof. Tuy nhiên máy của bạn đã được unlock CID và bạn có thể thoải mái up ROM mà không bị chặn CID nữa!

Với trường hợp 2) thì thật tiếc với bạn là đã bỏ ra cả đống tiền để tậu 1 chú PPC mà không phải là PPC Phone. Hãy chờ đợi và hy vọng!

ThuSinh

Chào các bác,
TS cũng có 1 con X01HT (White, đã ép Rom, còn 90%), nhưng sợ mang về nước giải code không được, không lẽ đem đập đá uống cafe, bác nào muốn mua, xin để lại với giá bèo.
Ah, Ck có muốn mua không?

tqchcm

Theo bạn nói thì máy của WTK có radio bootloader là 0182 nghĩa là cũng không unlock sim được, nhưng WTK thử với 2 SIM của Viettel và Mobifone vẫn gọi và nghe đâu có sao :D

Máy của WTK cũng là X01HT black, radio 1.14.01.10 và bootloader 1.82 phải không? Như vậy là giống với bác DangTuan rồi.

Ko biết có bác nào X01HT black, radio 1.14.01.10, bootloader 1.82 không cần unlock mà vẫn dùng sim khác được không???

kid1110

Cho đến giờ phút này mà nói, vẫn chưa có giải pháp bằng phần mềm free để unlock SIM cho X01HT có RBL 0182.

Để chắc chắn, thì bạn dùng File Explorer, nên chọn Show All File, kiểm tra trong folder Windows có file udp.log không:
1- Nếu không thấy có file udp.log này thì X01HT của bạn vẫn là RBL 0180 với điều kiện:
+ Đúng như bạn đã nói, máy của bạn hoàn toàn mới nguyên và chưa chạy Window CE bao giờ.
+ X01HT chưa up rom ROM khác ngoài bản có sãn trên máy
Và để đảm bảo không bị update 0182 sau mỗi lần HR hay up rom mới thì bạn nên theo hướng dẫn pof là down Extension ROM đã được loại bỏ file update_h182.exe của pof đưa kèm và up lại bản này.
2- Nếu thấy có file udp.log với đủ 2 điều kiện trên thì X01HT của bạn có RBL là 0182 rồi, và đương nhiên chưa được unlock SIM cho dù bạn đã chọn Unlock SIM và CID khi chạy chương trình Unlocker của pof. Tuy nhiên máy của bạn đã được unlock CID và bạn có thể thoải mái up ROM mà không bị chặn CID nữa!

Với trường hợp 2) thì thật tiếc với bạn là đã bỏ ra cả đống tiền để tậu 1 chú PPC mà không phải là PPC Phone. Hãy chờ đợi và hy vọng!

Thx bạn, máy mình đã vào Window CE rồi. Và giờ đây máy mình chỉ là PPC, ko phải là PPC Phone :(( giờ chỉ biết chờ đợi thôi.

Một lần nửa cám ơn tất cả các bạn đã giúp mình.

Wantoknow

Máy của WTK cũng là X01HT black, radio 1.14.01.10 và bootloader 1.82 phải không? Như vậy là giống với bác DangTuan rồi.

Ko biết có bác nào X01HT black, radio 1.14.01.10, bootloader 1.82 không cần unlock mà vẫn dùng sim khác được không???
Bạn hiểu sai ý của WTK rồi! Thực ra là thế này, khi máy đến tay WTK thì radio là 1.47.00.10, OS là WWE (không phải OS của SB nữa), SPL là HardSPL V.7 (IPL:1.04 / SPL:2.10Olipro). Tuy WTK chưa kiểm tra lại radio bootloader song có thể khẳng định không phải 182 như bạn nghĩ đâu. Vì nếu nó là 182 thì nó sẽ không chấp nhận bất cứ SIM nào khác ngoài Japan Vodafone SIM (cho đến thời điểm này, sau đó thì WTK cũng không biết :D)

tqchcm

Bạn hiểu sai ý của WTK rồi! Thực ra là thế này, khi máy đến tay WTK thì radio là 1.47.00.10, OS là WWE (không phải OS của SB nữa), SPL là HardSPL V.7 (IPL:1.04 / SPL:2.10Olipro). Tuy WTK chưa kiểm tra lại radio bootloader song có thể khẳng định không phải 182 như bạn nghĩ đâu. Vì nếu nó là 182 thì nó sẽ không chấp nhận bất cứ SIM nào khác ngoài Japan Vodafone SIM (cho đến thời điểm này, sau đó thì WTK cũng không biết :D)

Radio 1.47 của bạn là radio gốc của softbank hả, bạn có upgrade radio được ko? Theo mình biết thì các máy X01HT mới ra gần đây đã được up radio 1.46.00.10. Bootloader của bạn cao hơn hay thấp hơn 182?

Wantoknow

Radio 1.47 của bạn là radio gốc của softbank hả, bạn có upgrade radio được ko?
Theo một số tài liệu thì radio kèm theo phiên bản ROM update chính thức của Softbank là 1.14.00.10.
Còn radio 1.47.00.10 trên máy của WTK (máy đã qua sử dụng) không phải là bản gốc, mà nó là phiên bản update do đó nó vẫn up được radio một cách bình thường. Và hiện tại WTK đang sử dụng phiên bản radio 1.51.00.10 kèm theo phiên bản ROM HTC_TyTN_FIN_3.54.255.4_1.51.00.10

Theo mình biết thì các máy X01HT mới ra gần đây đã được up radio 1.46.00.10.
Ý bạn nói X01HT đã có phiên bản radio 1.46.00.10 chính thức của Softbank phải không? Bạn có thể giúp đưa link (tiếng Anh nhé) để cùng nhau tham khảo xem sao.

Bootloader của bạn cao hơn hay thấp hơn 182?
Ý bạn muốn hỏi radio bootloader phải không? Hiện nay chỉ có dòng máy X01HT của Softbank có radio bootloader cao nhất là 0182.

Đối với con X01HT thì quả thật WTK không biết :D vì muốn biết lại phải đưa nó về SPL 1.04 mới kiểm tra được, WTK lười lắm :-?! Do vậy WTK tạm thời đoán già đoán non như sau:
- Nếu unlock SIM bằng code (EUR38.00 hoặc USD40.00) thì cho dù RBL có là 0182 thì vẫn vô tư xài các loại SIM hệ GSM không phải của Japan. Đấy có thể là trường hợp của bác dangtuan (máy của bác ấy có RBL 0182 mà vẫn xài được SIM của China), nhưng lại không up được radio nào khác ngoài bản 1.14.00.10 của Softbank. Tuy nhiên máy của WTK lại up được các bản radio. Vậy suy ra RBL trên X01HT của WTK có thể không phải là 0182 :-?
- Nếu unlock bằng phần mềm miễn phí của pof, mà theo pof thì X01HT nếu có RBL là 0182 thì không thể unlock SIM được, trong khi X01HT của WTK xài được đủ 3 loại SIM hệ GSM tại Vietnam hiện nay. Vậy cũng suy ra, RBL trên X01HT của WTK không phải là 0182.

tqchcm

Link của radio 1.46.00.10 thì mình ko có, mình chỉ đọc trên XDA thấy có 1 người nói vừa mua X01HT tháng 8.2007 thì radio là 1.46.00.10. Vào trang HTC Japan cũng ko thấy link down radio này.

Ko biết máy bác DangTuan co unlock bằng code chưa mà ko thấy bác ấy đề cập đến vấn đề này.

Radio 1.14.00.10 thì vẫn unlock bình thường. Chỉ có radio 1.14.01.10 (post April) là chưa unlock được.

hoidaica05

Các bác ơi em gà quá, các bác cho em hỏi với: Em mới mua con T-Mobile Vario II =O2 Trion là dòng HTC Hermes ấy, em kiểm tra trong bootloader thì SPL-1.04, mà em cắm sim vào nghe gọi fe phé thì có phải up hay downgrade SPL không? Nếu em muốn up rom thì ngoài việc cắm sync với máy tính up bản rom mới còn có thủ tục unlock gì không? Em đọc mãi mà chả hiểu unlock CID để làm gì, có phải để việc up rom được thuận tiện không? Mong các bác lượng thứ trả lời em với!

hoidaica05

Em đã đọc rồi. Vấn đề là bi h em muốn up rom lên WM6 thì chỉ việc kết nối PPC vào PC và chạy tool upgrade Rom là xong hay sao hả bác? Nếu vậy thì CID unlock giúp ích gì trong việc up rom? Máy em thì vẫn đang dùng sim Mobi rồi, nghe gọi ổn định, IPL-1.01 còn SPL-1.04. Em có cần thiết phải chạy những chương trình như HERM_Unlock_v2a.exe và MaUpgradeUt_noID.exe để up rom không?:)

Wantoknow

Em đã đọc rồi. Vấn đề là bi h em muốn up rom lên WM6 thì chỉ việc kết nối PPC vào PC và chạy tool upgrade Rom là xong hay sao hả bác? Nếu vậy thì CID unlock giúp ích gì trong việc up rom? Máy em thì vẫn đang dùng sim Mobi rồi, nghe gọi ổn định, IPL-1.01 còn SPL-1.04. Em có cần thiết phải chạy những chương trình như HERM_Unlock_v2a.exe và MaUpgradeUt_noID.exe để up rom không?:)
Trước hết, nếu WTK có quá lời mong bạn hiểu cho!

Thú thực WTK lấy làm buồn về bạn, và lấy làm đáng tiếc cho tất cả những người đã góp công góp sức, thậm chí không muốn nói là cả tiền tài và thời gian để có được những kiến thức và kinh nghiệm đem cả vào đây để truyền đạt lại cho người khác. Công việc của WTK, của bạn và của những người mới sử dụng khác nữa là ĐỌC-ĐỌC-ĐỌC (WTK lấy làm thấm thía khi nghe được những từ này ở bên xda-developers). Mà ĐỌC ở đây là ĐỌC THẬT, đừng đọc lớt phớt, ĐỌC để HIỂU! Với những câu hỏi trên đây của bạn thì ít nhất cũng đã 1 lần có câu trả lời rồi đó bạn!

Vài lời chia sẻ cùng bạn!

hoatienii

sau hơn 1 tháng chờ đợi. Giờ mình đã unlock được SIM cho con x01ht rồi. Tốn 700k các Bác ơi.

8375600

cho mình hỏi xíu, làm sao biết máy đã unlock Cid chưa ?

Kinh nghiệm:
- Lấy máy về xài mtty kiểm tra Super CID hay chưa
Lệnh task 32
Giá trị FF (Failed = LockCID)
Giá trị 0 (OK)
sau đó làm gì thì làm.

mtty là cái gì vậy ?
Cho mình hỏi ngu xíu, cũng mới vọc dòng này thôi.

dạo 1 vòng thì mình cũng biết rồi. còn cái info 7 ra vậy là chỉ gì vậy mấy bro
Cmd>task 32
Level = 0

Cmd>info 7

HTC Integrated Re-Flash Utility, Common Base Version : 1.60d
Device Name: HERM100, Bootloader Version : 1.40.Olipro
Built at: Mar 30 2007 15:10:47
Copyright (c) 1998-2007 Modified By Olipro - Hard-SPL

CPU ID=0x41129200
Main CPLD version=0x5
Upper CPLD version=0x4
Main Board version=0x6