• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

UP ROM bằng thẻ nhớ

tmn

LƯU Ý: MỚI CHỈ TEST OK TRÊN DÒNG P3300

Sau khi đã search thông kỹ càng trên 1 số forum và lấy con P3300 yêu dấu làm vật thí nghiệm. Em mạo muội viết 1 bài nho nhỏ hướng dẫn cách sử dụng thẻ nhớ để Up ROM:

Thực chất của Up Rom trên thẻ nhớ là dành cho 1 số bác dùng HĐH MAC, Linux... hoặc ở nhà không có PC mà tối về muốn chọc ngoáy đỡ buồn (nhất là khi bị người yêu đá hoặc vợ bỏ :D ).

Một điều nhắc nhở nữa là chỉ có 1 số dòng máy có thể Up ROM trên thẻ nhớ thôi nhé, em sẽ tìm kỹ thêm và post lên sau.

1- Bắt đầu bằng phải có 1 thẻ nhớ dung lượng trên 128Mb (tại sao thì các bác biết rồi!). Xóa sạch data hoặc format. Nếu bác nào thích nghịch vụ này thì như em, copy 1 số file ROM hay vô thẻ nhớ chính, nén file *.nbh xuống chỉ còn 35Mb là ta có thể copy sang bộ nhớ của máy, rồi cắm thẻ chuyên để Up Rom vô move sang và giải nén ra là chạy thôi.
2- Tạo file ROM trên thẻ: giải nén file ROM đã tải về và copy những file cơ bản nhất vô thẻ (vì em dùng P3300 nên chỉ có những file sau):

Ở đây riêng file *.nbh các bác phải rename thành ARTEIMG.nbh
3- Thay với thẻ trong máy, đồng thời theo kinh nghiệm của em rút SIM ra luôn.
4- Vì là dòng P3300 nên phải Unlock CID trước nhé http://www.pdaviet.net/showthread.php?t=11927 .Vô bootload máy, lúc này sẽ có màn hình như sau:

nếu máu lên thì tiếp tục gạt nút volume xuống, còn sợ thành cục chặn giấy thì tự động 10s sau máy sẽ lại trở về chế độ bootload.

OK >>> Lúc này máy sẽ tự đọc và Up ROM trong khoảng 10-15 phút, và tuyệt đối bấm 1 nút nào cả.

Lúc này nó báo bấm 1 nút bất kỳ để khởi động lại hệ thống, bấm xong lúc bắt đầu chạy bootscreen thì ta bật pin ra rồi thay thẻ data và SIM luôn.

Thành công hơn cả mong đợi! (vì chưa có kinh nghiệm chụp màn hình đang sáng nên ảnh xấu quá)

Chúc các bác thành công!

MOD thấy bài này để ở đây hợp lý hay chuyển về ROM cho HTC ARTEMIS - LOVE ah???

tigerboy

thật ra thì cũng ko cần format lại thẻ nhớ đâu vì mình up rom cho X51v 2 lần rồi đầu ko cần phải format thẻ nhưng thẻ phải ở Fat32 nha

exec1984

Active Member
máy bác này over clock hay sao mà lên kình vậy 247 MHz
có cách nào unlock cid luôn bằng thẻ nhớ ko nhỉ,nếu có thi đã quá kiếm thêm thẻ dự phòng

tmn

@ exec1984: em unlock CID trên PC rồi uprom bằng thẻ 2 lần cho 2 bản ROM Artemis Touch v2.1 và bản B&B v4.2 vẫn ok, SPL bây giờ vẫn 1.11.0000.

@ meohp: bị kiểu này thì 1 số bác có kinh nghiệm down bản ROM gốc về mà up bạn ah. Muốn biết máy của bác thuộc ID gì, bác vô e-CLUB ở trang http://member.htc.com/member/login.aspx reg bằng S/N của máy (tìm số trên hộp hoặc tháo pin ra xem), xong vô Phone Software Updates là biết ngay thôi mà.

Tuan1412

Hiện nay máy chỉ đã chết chỉ vao bootloader . kiểu này co up được không
Máy của anh là dòng gì,coá phải artemit đâu mà
Nếu là artemit thì rất đơn giản,up lại rom gốc là ok.Vì hiện tại rom gốc của dòng này h nhièu rồi.Nhưng con máy của anh là htc p4350 đâu phải dòng này,cách up rom trên thẻ nhớ cũng khác,rom gốc thì vẫn hiếm:D.Nói chung máy chưa unlock cid khi up rom mà vẫn vào đc BL thì tìm đúng bản rom gốc của máy up lại là ok

meohp

đã thu download ở trang htc rồi nhung vẫn bị erro 300 .hiện nay tôi có khoang 10 loại rom của hệ này gồm các ngôn ngữ khác nhau .nhưng đều báo lỗi đang cần tim bản tiếng trung nhưng vẫn kg tìm được. up đcj bản gốc của nó rồi unlock cid up các bản khác vô tư

Microlab071966

đã thu download ở trang htc rồi nhung vẫn bị erro 300 .hiện nay tôi có khoang 10 loại rom của hệ này gồm các ngôn ngữ khác nhau .nhưng đều báo lỗi đang cần tim bản tiếng trung nhưng vẫn kg tìm được. up đcj bản gốc của nó rồi unlock cid up các bản khác vô tư

Bạn hãy nói rõ máy bạn là máy gì và đánh số S/N đầy đủ lên(Tháo nắp pin ra,đọc số S/N ở tem dán trên máy) mình sẽ lấy bản ROM gốc cho bạn.=D>

Last edited by a moderator:

meohp

nó chỉ cho lấy bản 2006 mới nhất thôi không cho bản gôc. bạn co bản nào không

meohp

nó chỉ cho lấy bản 2007 mới nhất thôi không cho bản gôc. bạn co bản nào không

tmn

Đã có bác nào Up ROM thành công trên thẻ nhớ chưa a!???? Post thêm lên đây cho xôm tụ nào...

Anhtoitb

nó chỉ cho lấy bản 2006 mới nhất thôi không cho bản gôc. bạn co bản nào không

Bác phải nói rõ máy của bác là máy gì và số S/N của máy chứ. Có như vậy anh em mới giúp được bác!
Tháo Pin và nhanh tay ghi lại đi bác!

tmn

File nbh sao phải nén hả bạn, đó là file ROM đã được cook, bạn mà nén thành rar hay zip thì up sao nổi.

Microlab071966

vào s/n rôi nó cho bản mới update thôi kg có bản gốc bac ơi

Bạn phải hiểu rằng:Rom gốc là bản Rom mà nhà sản xuất dành riêng cho máy có số S/N được ghi trên máy,do vậy bạn có thể Down được nó tại HTC eclub với số S/N đó,dù bản Rom bạn Down được đó có là WM6.0 hay WM5.0 đều được gọi là Rom gốc,đều dùng để cứu máy khi bị chết do Up Rom.

tmn

Dòng P3300 này ROM GỐC chỉ là WM5 thôi, nếu máy teo do Up không chạy chuyển SPL xuống 1.11.0000 thì chỉ có WM5 (tùy chọn ngôn ngữ) mới đưa máy về nguyên bản.

Microlab071966

Dòng P3300 này ROM GỐC chỉ là WM5 thôi, nếu máy teo do Up không chạy chuyển SPL xuống 1.11.0000 thì chỉ có WM5 (tùy chọn ngôn ngữ) mới đưa máy về nguyên bản.

Bạn nhầm rồi,chính mình đã vọc Up ROM rất nhiều cho con O2 Orbit "chưa Unlock CID" của ông bạn,con máy đó nguyên bản tiếng Đức,cũng đã bị chết mấy lần do Up ROM và mình đã dùng bản ROM sịn WM6.0 tiếng Đức để Up lại,vẫn cứu được như bình thường.

Chỉnh sửa cuối:

tmn

Vậy là thêm 1 kinh nghiệm về ROM nguyên bản cho dòng máy này.

Em thì chưa lần nào phải dùng biện pháp này, up rất nhiều lần và lần nào cũng cẩn thận down về 1.11.0000

bailiet2003

co tui hỏi bác tmt nếu up bằng thẻ nhớ tại sao phải format thẻ nhớ dạng fat 32, tại sao ko dùm thẻ trong máy có sãn vì up rom thì dữ liệu mất hết bác cũng phải cài lại thôi, mua thêm 1 thẻ nhớ 128mb chi cho tốn kém nhỉ, bộ làm cách này hư thẻ nhớ hả bác