• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

UP ROM & UNLOCKCID CHO DÒNG HTC TRINITY

Funtiger

Dòng này gồm: HTC P3600 / Dopod D810 / Dopod CHT 9100 / Orange SPV M700
Hãy cùng nhau chia sẻ kinh nghiệm và kiến thức về dòng máy này.

Last edited by a moderator:

Funtiger

Phần cứng:
* Samsung SC32442A-400MHz stacked CPU
* Microsoft Windows Mobile 5.0 for Pocket PC Phone Edition(Magneto)
* GSM 850/900/1800/1900, GPRS, EDGE, UMTS(3G), HSDPA(3.5G)
* WiFi: 802.11b/g
* MiniSD memory slot confirmed
* IrDA
* 2.1 megapixel camera
* VGA secondary camera for videoconferencing
* 128MB flash ROM and 64MB RAM
* 2.8-inch QVGA (240x320) display
* Bluetooth 2.0 with AKU3.0/A2DP and MSFP push-email
* HTC ?ExtUSB, mini-USB connector
* QVGA screen, 65k color, no sliding keyboard
* Built-in single loudspeaker
* Stereo output for headphones (There is no normal audio port like the previous generation PPC - the 2.5mm audio port. Audio port is combined into the mini USB port, the HTC ?ExtUSB port.
* Internal antenna
* 1500mAh battery (est. 12 hours life)
* real wheel not simply a jog dial
* Internal GPS Chip from Qualcomm, only saw at (by this moment) at Orange shipped units.

Phần mềm:
+Bootloader: Camera + POWER + chọt reset
+Hard reset:giữ 2 nút gạch + chọt reset --> bấm nút gọi

==> đa số phổ biến là HTC P3600, sử dụng tiếng Đức.Bản rom zin:Trinity_HTC_GER_1.16.407.2_6275_1.22.01.11

đề nghị đưa hình ảnh miêu tả về dòng máy và link tải rom.Không sẽ cho đi bơi trong vòng 24h

Funtiger

TRINITY hiện là dòng mới cho nên việc Up ROM cho chúng còn gặp khá nhiều khó khăn, lý do chưa có Tool UnlockCID.
Chỉ cần unlock CID thành công thì up rom ok thôi.
Nếu máy đã UnlockCID, có thể Up bất kỳ ROM nào.
Sau khi tải ROM về, nếu là EXE, bạn hãy dùng trình WinRAR mà bung ROM ra
Bản rom gồm:
- EnterBootloader.exe: File hỗ trợ đưa máy vào Bootloader
- rapitool.exe: File hỗ trợ Rapi
- ROMUpdateUtility.exe: Tool chạy Up ROM
- RUUGetInfo.exe: File hỗ trợ hiển thị thông số ROM
- RUUResource.dll: File hỗ trợ:
- RUU_signed.nbh: Đây là File chính chứa tất cả thứ cần thiết ROM.

==>vô boot loader, cắm cáp vào,chạy file ROMUpdateUtility.exe và bắt đầu up
chúc may mắn

Funtiger

Hiện nay dòng này vẫn chưa unlock đc, vì vậy chưa thể up rom đc. Muốn chuyển từ tiếng đức,... sang tiếng Anh chỉ có 1 cách là dùng mui English, giống như cách ta thường việt hóa. mã của mui english là 409.
Muốn unlock dòng này theo ý kiến cá nhân mình là chỉ có hạ boot loader thôi. mình đã thử dùng tool của hermes nhưng ko thành công. Mình đang tìm hiểu cách dùng MTTY để hạ boot loader.chưong trình này khá là hay.

thanks

Funtiger

Nếu trong quá trình up rom cho dong này(or hermes) mà gặp khó khăn các Bạn hãy dùng "Usbmonitor", post tình trạng của máy mình lên để mọi người cùng thảo luận và tháo gỡ. đây là 1 tool khá hay mà mọi người hay sử dụng để biết tình trạng đến đâu rùi...

hermes

Cảm ơn bạn nhiều vì những thông tin bổ ích trên đây. Tuy nhiên mục đích của chúng ta vẫn chưa thể thực hiện được. :( Hiện nay bạn có thông tin gì mới chưa vậy? :)

Funtiger

Hiện nay đã unlock CID đc rồi, nhưng phải trả tiền. Mình vẫn đang tìm cách hạ boot loader của nó về 1.04 hay supper CID. Đáng tiết là cấu trúc boot loader dòng này khá giống hermes nhưng lại ko thể up chung boot laoder 1.04 đc, mình vẫn chưa tìm đc điểm khác biệt. Giờ chỉ có cách trả 38$ rồi muốn up bản nào cũng ok.Trong lúc chờ đợi, chúng ta hãy tìm hiểu cách hạ boot laoder cho Trinity.Mình gởi kèm các bản boot laoder để các bạn cùng nghiên cứu.Nếu có thời gian các Bạn vào topic boot laoder của mình và cùng nhau tìm hiểu về boot loader của các dòng mới này.
Hy vọng sẽ sớm "hack" đc dòng này.cùng nhâm cứu nào....

Funtiger

Hiện nay có 1 vấn đề làm mình đau dầu là ko cách nào make file .nbh đc. Bung ra thì ok, nhưng tạo lại thì vẫn chưa có tool.Bạn nào biết thì post lên cùng thảo luận nhé.
còn đây là Password Bootloader của Trinity : BsaD5SeoA
có pass rùi thì các Bạn có thể reset máy mà ko cần mở máy đâu.

hermes

Funtiger cho mình hỏi hơi lạc đề tí nhé. Mình dùng P3600 của HTC. Mình install Advance Keyboard nhưng PDA không chấp nhận cũng như không chấp nhận cả sipchange. Có cách nào để dùng A.K được như bình thường k nhỉ?

Funtiger

Đúng là các dòng máy sau này ko cài đc Advance Keyboard, nhưng LingvoSoft_VN_Keyboard thì chạy tốt, Bạn load về cài vô chạy rất ổn định.

hermes

Mình thử cài LingvoSoft_VN_Keyboard nhưng cũng không xong, chỉ có mỗi Resco là dùng tốt thôi. Tuy nhiên các dấu tiếng Việt trong Resco cũng không được đầy đủ lắm.

q_tuyen_88

Sim và CID unlock cho HTC TRINITY

Đầu tiên download file Unlock tạo địa chỉ :
http://pof.eslack.org/trinity-unlocker/
Sau khi download về các bác giải nén và chạy file AUTO_Unlock_v1.bat thế là xong.
Nếu trong quá trình chạy xảy ra vấn đề thì làm theo các bước sau :
1. Vào thư mục SSPL chạy file SSPL-TRIN.exe.
2. Để máy ở chế độ 3 vạch màu (Bootloader)
3. Tắt activesync (file -> connection settings -> uncheck "allow USB connections")
4. Kết nối với máy tính qua cổng USB.
5. Chạy RUU/ROMUpgradeUtility.exe
6. Check the "I understand..." and "I completed..." boxes and update!
7. Sau khi Update xong máy sẽ khởi động lại.
8. Copy file TRIN_Unlock_v1.exe và chạy nó.
9. Click Nút Unlock, Chọn các option.
10. Click "Unlock!" và đợi.
11. Khi xong tắt máy và đợi 10s thì khởi động lại máy.
THông tin từ XDA-DEVELOPER
Em đã test thử thành công trên HTC P3600.
Chúc các bác thành công.

hoangcao243

Em cũng đã test thử nhưng vào trên wiki đã ok. Em dùng SFR +300, không biết đã có rom WM06 cho trinity chưa các bro nhỉ

tronguyen

Xin chào mọi người! Mình đang dùng con P3600 hệ điều hành tiếng Nhật WM5,cũng đang muốn upgrade lên 6 chấm tiếng Anh (vì phiên bản này cài các phần mềm gõ tiếng Việt vào sử dụng không được). Nhưng còn có một số thắc mắc nhờ các bạn giải đáp giùm.
1.Máy của mình khi mua nó bảo là SIM FREE, vậy có cần "Sim và CID unlock " không.
2.Mình hiện đang học tiếng Nhật, nên thường xuyên sd từ điển, thấy bàn phím và font tiếng Nhật của nó thì OK (HĐH tiếng Nhật mà, chỉ tội gõ tiếng Việt không được), khi upgrade xong có thể cài lại bàn phím tiếng Nhật được không.
Nhờ các tiền bối chỉ giúp

thanghippy

Trinity bị lỗi , mong mọi người hướng dẫn .

Máy của em đang up rom thì bị lỗi ( rom corrupt ) , bây giờ cắm vào máy tính vẫn nhận USB , máy không chạy , up rom bằng thẻ nhớ thì thấy hiện loading rồi hiện lên 00068002 , up rom bang USB thì đều up được 1% là tắt . Em không hiểu máy bị gì , mong mọi người giúp đỡ hướng dẫn em cách khắc phục . Em cám ơn mọi người .

levibinhdinh

Máy của em đang up rom thì bị lỗi ( rom corrupt ) , bây giờ cắm vào máy tính vẫn nhận USB , máy không chạy , up rom bằng thẻ nhớ thì thấy hiện loading rồi hiện lên 00068002 , up rom bang USB thì đều up được 1% là tắt . Em không hiểu máy bị gì , mong mọi người giúp đỡ hướng dẫn em cách khắc phục . Em cám ơn mọi người .

đã thử up = rom khác chưa (xịp chẳng hạn) !!! chắc vẫn vào bootl dc chứ !!!