• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

Update firmware Treo 650

Namnet

Treo 650: Cooked ROM và Firmware
--------------------------------------------------------------------------------
Để tiện theo dõi và vọoc firmware, cooked ROM tui mạn phép làm sticky note, tránh trường hợp có rất nhiều bác không thèm search hay đọc tất cả những thread liên quan và post (do các bác góp ý thêm) mà làm đại (bừa) dẫn đến việc biến treo 650 thành cục gạch.
Trong tương lai tất cả những version (firmware, ROM) mới sẽ được thông báo trong thread này.
Lưu Ý:
Thay đổi ROM là công việc đòi hỏi sự cẩn thận tuyệt đối và sự hiểu biết chừng mực, do đó tôi khuyến cáo nên đọc kỹ trước khi tiến hành, nếu có gì thắc mắc vui lòng hỏi trước khi làm.
khi muốn thay đổi, các bác thực hiện up/down ROM trước, sau đó mới tới firmware (vd không thích cái firmware có sẵn trong ROM hay cần thay đổi firmware cho phù hợp với software (vd trong trường hợp muốn đem đi bảo hành hay bán lại máy)
Để không loãng topic, các bác muốn góp ý, chê bai v.v... xin mời post vào những thread có liên quan hay tạo thêm thread mới. **Các bác nếu không có gì riêng tư xin post những thắc mắc trong những thread liên quan, đừng gửi email cho tui vì khi các bác thắc mắc sẽ có nhiều người cũng có thể có nhưng thắc mắc tương tự, do vậy sẽ có nhiều người được chia sẻ kinh nghiệm ; **
Cách up/down ROM:
Disclaim:
A. Sau khi cài thành công cooked ROM, mở Radio các bác sẽ thấy hình như cái avatar của Palm OS thay cho cái hình thông thường.
B. Tui không chịu trách nhiệm gì về nhưng hư hỏng, nếu có, gây ra do ROM này.
Chú ý: các bác nên sử dụng ADSL mà download để đảm bảo sự liên tục của file.
Thực hiện CHÍNH XÁC theo hướng dẫn từng bước:
Hướng Dẫn:
0. SD card hay MMC card có khoảng 10 MB free,card READER, xạc cho treo 650.
1. HOTSYNC Back up treo 650.
2. Nếu không làm bước 1 thì ngưng ở đây.
3. Tháo SIM card ra khỏi máy.
4. Cắm xạc vào Treo.
5. Đổi tên cái folder PALM hiện có trên thẻ thành PAK.
6. Download, unzip, copy cái folder PALM vào thẻ.
7. Cắm thẻ vào máy, chương trình sẽ tự động chạy.
8. Sẽ hiện ra 1 check up report rất dài, nếu có báo lỗi gì, mấy bác ghi lại rồi hỏi tui.
8. Ngồi chờ, chờ, hồi hộp, chờ, chờ nữa.
9. Máy sẽ chớp tắt vài lần, đừng lo.
10. Khi máy hiện ra thông báo yêu cầu chọt vào màn hình, cứ làm theo hướng dẫn trên màn hình.
11. RÚT THẺ RA KHỎI MÁY, XOÁ FOLDER PALM, RỒI ĐỔI TÊN CÁI FOLDER PAK THÀNH PALM. Hoặc có thể xóa trực tiếp từ máy bằng cách dùng file manager trên thẻ nhớ( nếu có ) rồi xóa mục Palm trên Thẻ nhớ
12. Cắm thẻ vào máy trở lại, soft reset, gắn SIM card vào.
13. Hotsync Treo 650 với máy tính, dùng trở lai tên cũ (trước khi đổi ROM).
14. Bật máy và enjoy NEW ROM.
15. Xoá những chương trình trùng lặp trên RAM, vd như File Z, Zlauncher v.v... vì các bác đã có nó trong ROM rùi.
Cách thay đổi Firmware:
Disclaim:
0. Đây là (những) Firmware x.xx do tui trích xuất từ x.xx-XXX updater.exe có sẵn trên www.palm.com
1. Các Firmware (FW) này CHỈ dành cho TREO 650 GSM
2. Đây là FW hoàn miễn phí, phi lợi nhuận được tui dành làm quà tặng cho tất cả các bác dùng Treo 650 GSM. Bác nào dùng FW này để upgrade cho khách hàng của mình, xin vui lòng "tình thương, mến thương" cho nó FAIR PLAY. Còn bác nào bị "chém" khi upgrade thì các bác cứ la làng để anh em "bo bo xịt' với cửa hàng, dịch vụ đó.
3. Chỉ dùng cho TREO 650 GSM, Bác nào dùng cho máy Treo khác, biến nó thành cục chặn giấy 'hàng hịu' thì "em chã"
Hướng Dẫn:
0. Back up toàn bộ dữ liệu trước khi tiến hành.
1. Download file x.xxFirmware.zip, unzip rồi save toàn bộ folder PALM vào card. Nếu dùng card đang sử dụng thì PHẢI đổi tên cái folder PALM đang có sẵn trên SD card!
2. Chạy file GSM updater (trên card), làm theo hướng dẫn trên màn hình Treo, nó sẽ thông báo tình trạng % hoàn thành, chớp tắt vài lần rồi soft reset, vậy là xong.
Bổ Sung: riêng 1.43 FW, chạy file FirmwareUpdateApp thay vì GSM updater.
Xin chúc mừng, các bác đã có x.xx-ROW/FW x.xx
Bổ sung: nếu không có card reader để save vào SD card thì copy TẤT CẢ CÁC FILE có trong PALM\Launcher vào RAM của máy bằng cách hotsync/cardexport/IR/Bluetooth, rồi sau có chạy file có tên là Firmware....

Namnet

Chuẩn đoán bệnh của treo!

Muốn kiểm tra lổi~ bạn hãy quay về mục phone của máy Bấm #*377 và dial, system error log sẽ báo cho bạn biết thời gian và lỗi.

Còn nếu những bản firmware cũ thì có thể nó sẽ hỏi 1 số thông tin liên quan đến nhà cung cấp bạn nên update bản fimware mới!

Bạn xem vào download ở đây nhé!

Link:

http://www.palm.com/us/support/downloads/treo650updater/unlockedgsm_win.html

Chú Ý: Bạn nên đọc lại bài hướng dẫn Update firmware của mình phía trên!
Trước khi Update Firmware nên backup lại dữ liệu qua hotsync hay dùng 1 ứng dụng nào để lưu lại những dữ liệu cần thiết! có trong phần ứng dụng cho palm. Mình đã đưa 1 số ứng dụng backup lên đó rồi! Còn việc update Firmware thì không có mỡ mạng đâu nhé!

Nếu có thắc mắc gì thì cứ pm nhé!

Thank!

Namnet EAIT

Chỉnh sửa cuối:

wanttolove

!~

:mad:)
6. Download, unzip, copy cái folder PALM vào thẻ.

Download là down cái gì vậy bác ?
Em d ùng con 650 GSM có ghi Cingular trên máy, firmware là 5.2 thì có update đc ko ?

Chỉnh sửa cuối:

TreoKiller

Treo 650 Cingular nào firmware nào mà tới 5.2 dzậy anh? =))

Còn download là down cái file zip đính kèm trong bài của tác giả gốc, trong này không có nên anh không hiểu là fải rồi. :D

Sonmeo

:mad:)

Download là down cái gì vậy bác ?
Em d ùng con 650 GSM có ghi Cingular trên máy, firmware là 5.2 thì có update đc ko ?

5.2 là version của PalmOS.
Firmware của Treo mới nhất là 1.71 thôi.

atomcuibap

chào các bác!!! em mới vác con Treo 650 về từ Đặng Dung!!!! thấy máy ghi firmware 01.05 mà trên Paml.com thì có cái Firmware 1.2. em tính update lại cái 1.2, nhưng đọc thấy có dòng này của bác "Còn việc update Firmware thì không có mỡ mạng đâu nhé!" em không hiểu??? có nghĩa là em nếu update firmware 1.2 của nhà sản xuất thì em không gọi được điện thoại hả bác.
còn cái file firmware của bác đâu cho em xin cái link để down bác nhé.

ngothuongtri

các bác cho mình hỏi xem firmware của máy thì xem như thế nào vậy các bác?
chào Bác Namnet :
mình hiện đang có 1 cây treo 650 nhưng gọi thì nghe loa, phát nhạc thì không nghe tiếng-(đả mở công tắt trên đầu) nay mình muốn up Rom và firmware, vậy trong 2 cái mình có thể up ROM mà không Update firmware có được không? hoặc Update firmware không up ROM có được không vậy anh namnet?
Treo 650 Cingular của mình hiện đang xài được ở việt nam vậy có phải treo GSM không bác
xin anh chỉ giúp cám ơn

Namnet

chào các bác!!! em mới vác con Treo 650 về từ Đặng Dung!!!! thấy máy ghi firmware 01.05 mà trên Paml.com thì có cái Firmware 1.2. em tính update lại cái 1.2, nhưng đọc thấy có dòng này của bác "Còn việc update Firmware thì không có mỡ mạng đâu nhé!" em không hiểu??? có nghĩa là em nếu update firmware 1.2 của nhà sản xuất thì em không gọi được điện thoại hả bác.

Firmware có liên quan gì đâu! bạn cứ Up thoải mái! thằng Treo 650 bạn làm chết đựoc nó mới tài đó! đừng dùng búa nhé! còn việc Up firmware thì nó không liên quan gì đến GSM đâu mà lo.Up thoải mái đi!

Tui bây giờ cũng là mem như mấy bạn có gì đâu! hề hề có gì hỏi mấy ÔNg MOD, SMOD,hay là MAN, ẸC MIN! mấy ông đó giỏi lắm.

chào Bác Namnet :
mình hiện đang có 1 cây treo 650 nhưng gọi thì nghe loa, phát nhạc thì không nghe tiếng-(đả mở công tắt trên đầu) nay mình muốn up Rom và firmware, vậy trong 2 cái mình có thể up ROM mà không Update firmware có được không? hoặc Update firmware không up ROM có được không vậy anh namnet?
Treo 650 Cingular của mình hiện đang xài được ở việt nam vậy có phải treo GSM không bác
xin anh chỉ giúp cám ơn

Bài này tui trước lúc bị hạ chức! tui đã có trả lời cho bạn rồi! không biết ông nào xóa rồi! Còn lổi đó kông phải là bị firmware đâu! đây là lổi ở chổ ổ jack cắm phone, nó bị kẹt. bạn thử cắm jack phone vào rồi rút ra lại xem.

Bà con Ai dùng Treo 650,600,6xx nếu muốn nghe nhạc thì dùng tai phone P9xx của sony erricson là nghe nhạc đã luôn. hì hì=))

Last edited by a moderator:

tylk

tại sao mình không sync dược với pc.mình muốn biết phần mềm quản lý file của palm650 cingular?

tylk

Toi không sync dược voi pc. tôi muốn biết phần mềm quản lý file của palm650 cingular. Giúp mình với vì mình mới sử dụng.

NGOPHUSAI

chào Bác Namnet :
xin anh chỉ giúp cám ơn

bạn bấm nút CALL rồi nút function nằm bên phãi phía trên nút mail đó, hiện lên 3 phần <Record> <Edit> < Options> chọn Options và xuống phần <phone Info> bạn sẽ thấy software:Treo650-1b.17-xxx
1b.17 là phiên bãn hiện tại mới nhất cũa Palm website chính gốc .
xxx là có thễ = CNA ;CNB hay CNG may' cũa bạn 3 chữ cuối đó loại nào bạn dùng loại đó .

NPS

NGOPHUSAI

Firmware hiện tại la 1b-1.7xxx , bạn cư' việc update đi , may bạn sẽ tốt hơn , không trỡ ngại gì đâu.
Cai 1.7 này cũng có lâu rồi , chứ không phãi mới gì lắm đâu , nhưng mà là cái hiện tại cũa PalmOne website

whynot

Bạn cứ lên trang của Palm có nhiều thông tin bổ ích, phần update ngoài firmware còn có thêm phần update sửa lỗi cho IR, sửa lỗi "tháng 3 - 2007",....
Trong diễn đàn cũng có nhiều thông tin, và nếu muốn tìm hiểu nhiều hơn nữa về Palm, treo bạn có thể vào một số diễn đàn khác nữa như handheldvn,....