• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

UPROM cho HP iPAQ 6818 & 6828

Status
Không mở trả lời sau này.

vuongnet

Ban đầu con HP6828 này có Tiếng Anh bản ROM 1.00
Em vào trang HP down 2 bản HP6828 ROM 1.01, thì em up được bản CHT tức là Tiếng Trung vì máy của em kiểu CHT.
Bây giờ con HP của em toàn Tiếng Trung.
Nan giải quá mà em kg biết làm thế nào nữa.

Em dùng XVID32 sửa file rom nbf đổi ký tự CHT thành ENG nhưng Up được 30% là dừng, máy về bootloader kg vào được bên trong. Sau đó lại phải Up lại bản ROM chuẩn chưa sửa của CHT.

Theo các Brother em phải làm gì để sang được ENG.

Em xin chân thành cảm ơn các Brothers

PhamQuang

Manager
Mình cũng chưa trực tiếp cầm con này trong tay nên cũng chưa có cơ hội tìm kiếm các thông tin về nó.

Tuy nhiên có mấy câu hỏi bạn như sau?

1/ Up ROM phiên bản CHT thì bình thường phải không?
2/ Tên File bản CHT và EN giống nhau đúng không?

Nếu đúng bạn có thể thử cách như sau để "lừa" buớc kiểm tra ID Country xem sao:

- Tải cả 2 phiên bản CHT và EN.
- Extract chúng ra thành các Folder (thường chúng là EXE)
- Kết nối máy với PC, Sync cẩn thận nhé.
- Chạy Up ROM phiên bản CHT (bản Up tốt) đến bước đòi "Update" cuối cùng thì đừng nhấn vội, tạm dừng - PAUSE.
- Vào Folder ROM, copy đè File của phiên bản EN lên phiên bản CHT (chỉ file ROM thôi)
- Copy đè xong hãy nhấn Update.

Đây gọi là cách "treo đầu dê bán thịt chó" !!! :D

Thử xem sao, có gì thông tin nhé.

vuongnet

Anh ạ, em hiểu ý anh nói, nhưng 2 file khác nhau về chữ:

Phiên bản ENG: 1.01.03_rw68x8_diskimage_WWE_sign.nbf
Phiên bản CHT: 1.00.03_rw68x8_diskimage_CHT_sign.nbf

Em có làm như anh chỉ bảo, em đổi WWE thành CHT, copy đè vào thư mục chứa CHT nguyên bản chuẩn, rồi mới bấm Update. Lúc đó Máy HP chuyển về Bootloader ( BL1.05 ) quá trình Update không chạy. Em vẫn đợi, khoảng 10 phút sau máy tính tự nhiên ngắt kết nối của Sync, HP lúc đó tự khởi động Windows Mobile >>>> vẫn là Tiếng Trung, lúc này lại Sync như thường.

Em có dùng XVI32 mở file nbf của Phiên bản CHT gốc, em thay 1 loạt các chữ CHT thành ENG nhưng Up được 30% thì quá trình update đứng im.

Em cũng đang lọ mọ nghiên cứu mà chưa biết phải làm thế nào.

Em cảm ơn CACA chỉ bảo giúp em.

PhamQuang

Manager
Tất cả phụ thuộc vào Tool Up ROM mà ra đó.
Chưa có thời gian đi tìm kiếm. :D
Bạn thử đổi tên File WWE giống hệt với CHT thử xem lại đi.
Thường bước này "lừa" được Tool đó.
Hoặc phải chỉnh sửa trong Tool nữa.

duam

Bạn cho mình hỏi con rw6828 của mình bỗng dưng tắt luôn , khởi động không lên nữa, tháo pin để khoảng nữa tiếng thì có lúc nó lên, nhưng kg vào được, chỉ tới màn hình chào HP rời đứng im luôn, có lúc khởi đông chăng lên gì hết. không biết bị gì nữa, máy đang sài bình thường, sáng dậy thì nó chẳng còn hoạt đông nữa, nong các bác cứu giúp em với, mới sử dụng nên chưa biết gì nhiều. mong các bác giúp đỡ

duam

Sau một nagỳ máy ngủ thì bỗng dưng nó thức dậy và làm việc bính thường rồi, do mình cài phần mềm chặn cuộc gọi nên bị đụng với phần mền khác, remove nó đi thì ok rồi, hú hồn....

duam

Bấm nút mở nguồn+phím gọi+phím tắt dt+chọt bút vào lỗ, đợi màn hình chớp rồi thả bút ra trước và sau đó thả hết các phím.

Mình có điều muốn hỏi mong các bác cao thủ có thể giúp. Ví dụ như máy HP rw6828 mà khởi động không được, có lúc khời động bị treo, vậy những lúc bấm nút khởi động không có tác dụng, vậy thì làm sao up rom, các bác cao thủ chỉ mình làm này nhé, mình nghĩ nếu máy bị lỗi kg khởi đông được thì cũng phải có cách khắc phục chứ nhỉ. mong các cao thủ chỉ giáo giùm

Last edited by a moderator:

khkt_cc2

Tôi cũng bị trường hợp máy mua ở Tàu, ROM gốc Tàu, giờ muốn up rom ENG nhưng không được ( giống hệt trường hợp trên). Có cao thủ nào giúp đỡ anh em đi. Có lẽ HP ít người dùng nên không biết hỏi ai.

PhamQuang

Manager
Tôi cũng bị trường hợp máy mua ở Tàu, ROM gốc Tàu, giờ muốn up rom ENG nhưng không được ( giống hệt trường hợp trên). Có cao thủ nào giúp đỡ anh em đi. Có lẽ HP ít người dùng nên không biết hỏi ai.

Trong bài số 2 tôi đã nói cụ thể cách chuyển đổi ngôn ngữ kia mà.
Bạn hãy làm thử xem sao.
Chắc chắn sẽ OK !!!

cachep2006

Hardreset Hp 6828 O2 / XDA Atom / O2 XDA Atom Pure

cho em hỏi cách hard-reset rw6828 này !!! thanks

Chọt vào nút reset và đồng thời nhấn nút Power ( Lúc này màn hình sẽ hiện ra factory defaults ) Bạn nhấn YES bằng nút CALL màu xanh ---> xem kết quả xem sao bạn !

Thân !

Chú thích tiếng anh !

To perform a hard reset, use the stylus while pressing into the reset hole, press the power on/off button at the same time. Screen will prompt you to press the Green call and Red end call button together to confirm on hard resetting the device. *Note: Hard resetting the device will cause the device to be reset back to its original factory default settings and all data will be lost.

khkt_cc2

Tôi đã thử như bác phamquang hướng dẫn nhưng vẫn không được. Vào trang của HP thấy nó có thừa nhận là bản Rom up date utility (RUU) ver 3.3.2.831 bị lỗi đó và nó khuyến cáo dùng bản RUU ver 3.3.3.831. Quan trọng là các bản rom tải về từ HP đều có RUU là 3.3.2.831. Vậy có bro nào biết cách tải bản rom có RUU 3.3.3.831 ở đâu không? Tìm mãi trên trang của HP không thấy. Tôi đọc trên mạng thì có rất nhiều người sử dụng HP 6828 bị lỗi như thế này.

khkt_cc2

Các cao thủ sử dụng HP6828 đâu hết rồi mà không thấy ai trả lời vậy. Tôi rất mong chờ sự góp ý và hướng dẫn để uprom cho em 6828 thân yêu và đắt tiền. Cám ơn trước.

ppc_killer

mình mới nạp 1 con HP y như thế. 6% die. xong xuôi ID bị đôi thành mã loằng ngoăng luôn.....

trantuan1207

Chọt vào nút reset và đồng thời nhấn nút Power ( Lúc này màn hình sẽ hiện ra factory defaults ) Bạn nhấn YES bằng nút CALL màu xanh ---> xem kết quả xem sao bạn !

Thân !

Chú thích tiếng anh !

To perform a hard reset, use the stylus while pressing into the reset hole, press the power on/off button at the same time. Screen will prompt you to press the Green call and Red end call button together to confirm on hard resetting the device. *Note: Hard resetting the device will cause the device to be reset back to its original factory default settings and all data will be lost.

có nên rút thẻ nhớ ra ko bác? hay để đó cho nó fomat luôn thể?

8XMOBILE

Tất cả phụ thuộc vào Tool Up ROM mà ra đó.
Chưa có thời gian đi tìm kiếm. :D
Bạn thử đổi tên File WWE giống hệt với CHT thử xem lại đi.
Thường bước này "lừa" được Tool đó.
Hoặc phải chỉnh sửa trong Tool nữa.

E làm giống Bác Quang nói , Up xong máy ko nên nguồn , bây giờ ko vô bootload dc nữa , khi cắm cáp or sạc vô thì đền có báo đâng sạc , bây giờ ko connect dc vối PC . Cố cách nào khắc phục ko hả các Bác ? E mới mua con này chưa dc 1 tháng nữa . Huynh nào đẫ gặp thì giúp đệ với ? Thanks all !

Last edited by a moderator:

trantuan1207

Thân !

Chú thích tiếng anh !

làm theo bác thấy máy soft reset liên tục, tí cháy màn hình vì chớp lên chớp xuống. thua luôn. :|
HR 6828 phải nhấn nguồn + cammera + gọi + chọt đít chứ ? :-?

cuongvan

Mấy bạn xài Hp nếu gặp trục trặc có thể đưa về bảo hành HP nơi gân nhất..bảo hành toàn cầu mà, nếu người ta không khắc phục được thì mình được đổi máy mới đó..

vuongnet

Em xin cảm ơn.

Em đã thành công chuyển từ CHT sang ENG.

- Download phiên bản nguyên gốc CHT của HP, giải nén file Setup bằng Winrar. ( Thư mục sp34054)

Khi HP đã Up ROM, nâng cấp lên phiên bản mới thành tiếng Trung ( Bootloader 1.05) >>>>>>>>> bắt buộc phải hạ xuống, up lại ROM nguyên gốc. Lúc này vẫn HP vẫn là tiếng trung, nhưng Bootloader đã hạ xuống 1.01.

Tiếp tục:

- Download phiên bản nguyên gốc ENG của HP, giải nén file Setup bằng Winrar. ( Thư mục sp34053)

- Vào thư mục sp34053, copy 3 file:
0.15.00-RW68x8-RS-060411N.nbf
1.00.03_rw68x8_diskimage_WWE_sign.nbf 0 0.15.00-RW68x8-RS-060411N.nbf
Paste đè vào thư mục sp34054

- Vào thư mục sp34054
xóa file có tên 1.00.03_rw68x8_diskimage_CHT_sign.nbf, xóa xong thì
đổi file có tên 1.00.03_rw68x8_diskimage_WWE_sign.nbf thành 1.00.03_rw68x8_diskimage_CHT_sign.nbf

Lúc này chạy file UpROM, OK 100% và HP thành ngôn ngữ Tiếng Anh.

---------------

Xin cảm ơn Bác Phạm Quang, đã khẳng định cách này, để em kiên trì làm và cuối cùng đã thành công OK.

Chúc các BROTHERS khác thành công.

Em: VuongNet.

Status
Không mở trả lời sau này.