• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

Vấn đề ổ cứng cần hỏi anh em

vit_cz

mình có con laptop.bay giờ cứ bị lỗi win liên tục.cứ cài lại được mấy hôm.lại bị.mà bây giờ máy chạy được nửa tiếng là hiện lên màn hình xanh lè.phải rút điện nguồn tháo pin ra khởi động lại.lại chạy được nửa tiếng lại bị như vậy.như vậy có phải hỏng ổ cứng không.cho mình hỏi thêm là thường ổ cứng dùng được bao nhiêu thời gian.ổ của mình loại nhiều chân,vậy là loại ổ gì.
cám ơn.

Thoai_DakMil

Super V.I.P
mình có con laptop.bay giờ cứ bị lỗi win liên tục.cứ cài lại được mấy hôm.lại bị.mà bây giờ máy chạy được nửa tiếng là hiện lên màn hình xanh lè.phải rút điện nguồn tháo pin ra khởi động lại.lại chạy được nửa tiếng lại bị như vậy.như vậy có phải hỏng ổ cứng không.cho mình hỏi thêm là thường ổ cứng dùng được bao nhiêu thời gian.ổ của mình loại nhiều chân,vậy là loại ổ gì.
cám ơn.
Vấn đề có thể do Ram hoặc do CPU , máy nóng quá nên bị tình trạng như vậy đó

vit_cz

quạt CPU vẫn chạy.mình còn mới tháo ra lau sạch bụi bẩn.lắp vào như cũ.quạt quay vè vè.

tinh_la_gi

Administrator
Kiểm tra thì cần làm nhiều thứ
+ Vệ sinh là 1 điều tốt như nhớ thêm dầu mở vào các quạt và nhất là phải có keo tản nhiệt cho CPU

+ Kiểm tra ram và HDD có thể dùng đĩa HerenBoot để test vì có khá nhiề công cụ trong ấy

Hoangdn

giải quyết các vấn đề về "màn hình xanh chết chóc của Win XP :
- kiểm tra lại soft ,đặt biệt là chương trình ANTI virut ,kiểm tra lại có cài 2 phần mềm diệt virut kg,đặc biệt là BKAV ,rất hay xảy ra sung đột gây lỗi "màn hình xanh" ,nên remove các phần diệt virut,cài lại sau.
-Nếu vẫn còn lỗi thì format C: ,cài lại Win ,nên format C: nhé ,kiểm tra xem có bị Bad sector kg(cái này cũng là thủ phạm).
-Bước cuối cùng mới kiểm tra pần cứng ,lỗi liên quan đến "màn hình xanh" là do RAM ,nếu máy có 2 thanh ,thì nên chạy từng thanh 1 ,để xác định thanh nào lỗi ,nếu đc thì mang đến máy khác test thử xem sao .
chỉ có thể giúp bạn đến đây thui ,hy vọng máy bạn sẽ chạy OK nhé .Good luck.

blackdoor

Manager
Lỗi màn hình xanh chết chóc là ám ảnh của người dùng không phải chỉ riêng với XP mà với tất cả các bản WINDOWS khác đều gặp cả. Lỗi này do khá nhiều nguyên nhân cả về phần cứng lẫn phần mềm, tùy từng trường hợp mà khắc phục thôi (hợp thuốc mà :))). Tôi đã gặp trường hợp này với chiếc PC mới của mình, kiểm tra hết tất cả hardware và software mất cả ngày trời mà không khỏi. Liều thuốc giúp chiếc PC của tôi cực kỳ đơn giản: format ổ rồi cài lại OS bằng một đĩa XP khác =)). Mặc dù đĩa XP này tôi đã chạy rất ổn trên con PC rùa cũ nhưng mang sang máy mới là tèo. :-??

phamthaitl

thay ổ cứng là ok thôi.

Bạn nên xem lại cách post bài của mình
+ Có thể bạn giúp người khác
+ Củng có thể bạn nhìn người khác đang gặp khó củng được

Nhưng hãy làm người khác tôn trọng mình và đừng để câu văn của mình làm người khác đành giá mình

TLG

Ghi chú: nếu 1 lần nửa bạn post bài dạng này mình sẽ xóa toàn bộ bài viết của bạn
Than^

Last edited by a moderator:

Kenshikendu

ok mình cung có tí kinh nghiệm về sửa laptop, truoc hết cho hỏi máy bạn hiệu gi? đời máy. nhiều khả năng máy bạn hư ram hoặc o cứng thôi. nếu ram thì bác hoangdn hướng dẫn roi, con nếu ko thì bạn mang máy ra tiệm thay o cứng khác dồng thời yeu cầu họ cài dặt win luôn. miễn phí cài dặt khi mua o cứng mà. o của bạn nếu nhiều chân thì là chuẩn ATA giá ổ 80 GB khoảng 850k-1tr;;)