• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

Về vấn đề kết nối 3G mạng Vinaphone cho Diamond2?

ntt2006

Mình đã kết nối dịch vụ 3G của vinaphone nhưng không thể kết nối được,gói M20,mình ở khu vực Đường Đinh Tiên Hoàng,Bình Thạnh giáp với quận 1,máy chỉ kết nối được ở EDGE mà thôi.Không biết là mình đã cấu hình đứng hay chưa nửa,mong bạn nào đã thực hiện được trên TD2 xin hướng dẫn giúp.Thanks.

chinmuoichin

Mình đang sử dụng 3G Vinaphone trên TD2 đây , nhưng sóng yếu lắm chỉ 1 hoặc 2 nất sóng thôi , khi chuyển qua 2G thì được 3 , 4 nất ( max ) , mình đang ở TPHCM .

ntt2006

Mình đang sử dụng 3G Vinaphone trên TD2 đây , nhưng sóng yếu lắm chỉ 1 hoặc 2 nất sóng thôi , khi chuyển qua 2G thì được 3 , 4 nất ( max ) , mình đang ở TPHCM .

Nhưng xin cài đặt thì bạn làm như thế nào?hay nó tự chuyển mạng?

NguyenNhatHoa

Nhưng xin cài đặt thì bạn làm như thế nào?hay nó tự chuyển mạng?
Tùy Rom mà máy tự nhận hay tắt mở ở Comm Manager.
Có một cách nữa: Bạn vào Phone settings/Network/Find Network (with manual option) là ra à.
Mấy ngày nay, Viettel cứ test 3G hoài, thỉnh thoảng máy mình tự nhận mạng 3G Viettel, tốc độ cũng tạm được.

Shinichi

Mình vừa mới mua một chú TD2. Lần đầu tiên cắm sim vào nó tự động nhận mạng 3G nhưng do mạng 3G chưa hoàn thiện nên kết quả là chỉ nhận được cuộc gọi chứ không thực hiện được cuộc gọi. Chuyển sang chế độ EDGE thì OK liền.

hanoiwap

Super V.I.P
Tôi ở quận Hoàn Kiếm (Hà nội) dùng TD2. Sóng 3G hiện icon chữ H chứ không có 3G.Xem TV chỉ nghe được tiếng

vudungbg2877

Đúng rồi,TD 2 khi bắt sóng 3G, icon hiện chữ H, khi sóng yếu hoặc chập chờn nó sẽ hiện chữ G. Mình cũng ở HN , TD2 vẫn xem TV bình thường mà

Orbit

Con TD 2 của em, ở Quy Nhơn, nó hiện ra 3G, lúc kết nối thì lúc đầu là 3G sau đó thì có lúc chuyển qua chữ H có lúc thì chữ G.... không biết mấy cái chữ đó là sao các bác. Em đọc mấy bài trên nhưng cũng chưa rõ... cái nào là 3G hết à..... (em sài mobilefone)
Chỉ giúp với các bác nhá.

trinhha

Con TD 2 của em, ở Quy Nhơn, nó hiện ra 3G, lúc kết nối thì lúc đầu là 3G sau đó thì có lúc chuyển qua chữ H có lúc thì chữ G.... không biết mấy cái chữ đó là sao các bác. Em đọc mấy bài trên nhưng cũng chưa rõ... cái nào là 3G hết à..... (em sài mobilefone)
Chỉ giúp với các bác nhá.

Vừa định sửa chữ H thành 3G thì hiện lên 3G.

Có lẽ 3G là HSDPA(7.2 Mbps) còn H là HSUPA(2 Mbps) chăng?

3G (Third Generation), tiếng Việt gọi là mạng di động thế hệ thứ 3. Cải tiến nổi bật nhất của mạng 3G so với mạng 2G là khả năng cung ứng truyền thông gói tốc độ cao nhằm triển khai các dịch vụ truyền thông đa phương tiện trên mạng di động.
Mạng 3G bao gồm:

* Mạng UMTS sử dụng kỹ thuật WCDMA được chuẩn hóa bởi 3GPP.
* Mạng CDMA2000 chuẩn hóa bởi 3GPP2.
* Mạng TD-SCDMA được phát triển ở Trung Quốc.
* Mạng FOMA được phát triển ở Nhật bởi NTT DoCoMo cuối năm 2001, dùng kỹ thuật WCDMA.

HSDPA (High-Speed Downlink Packet Access), tiếng Việt gọi là Công nghệ truy nhập gói đường xuống tốc độ cao, là một bước tiến nhằm nâng cao tốc độ và khả năng của mạng di động tế bào thế hệ thứ 3 UMTS. HSDPA đôi khi còn được biết đến như là một công nghệ thuộc hệ thế 3.5G. Hiện tại, tốc độ dự liệu đường xuống của HSDPA là 1.8, 3.6, 7.2 và 14.4 Mbit/s. HSDPA được thiết kế cho những ứng dụng dịch vụ dữ liệu như: dịch vụ cơ bản như tải tệp, phân phối email; dịch vụ tương tác như trình duyệt web, truy nhập server, truy tìm và phục hồi cơ sở dữ liệu; và dịch vụ Streaming.
HSUPA (High-Speed Uplink Packet Access), tiếng Việt gọi là Công nghệ truy nhập gói đường lên tốc độ cao, là một bước tiến nhằm nâng cao tốc độ và khả năng cũng như giảm độ trễ trên đường truyền gói lên của mạng UMTS. HSUPA sử dụng các kỹ thuật thích ứng đường truyền như khoảng thời gian truyền dẫn ngắn, cơ chế yêu cầu lặp tự động lai... nhằm cải tiến đường truyền lên và nâng tốc độ lên đến 5.76 Mbps.

HSPA (High-Speed Packet Access), tiếng Việt gọi là Công nghệ truy nhập gói tốc độ cao, là tập các giao thức trong thông tin di động bao gồm các chuẩn HSDPA và HSUPA đã thiết lập, và HSOPA đang được đề xuất.
HSPA đã được triển khai thành công ở một số băng tần như 850, 1700, 1800, 1900, 2100 MHz. HSPA hiện đang hỗ trợ tốc độ dữ liệu 14.4 Mbps cho đường xuống và 1.4 Mbps cho đường lên.

EDGE (Enhanced Data Rates for GSM Evolution), đôi khi còn gọi là EGPRS, là một công nghệ di động được nâng cấp từ GPRS cho phép truyền dự liệu với tốc độ có thể lên đến 384 kbit/s cho người dùng cố định hoặc di chuyển chậm và 144kbit/s cho người dùng di chuyển tốc độ cao. Trên đường tiến đến 3G, EDGE được biết đến như một công nghệ 2.75G. Thực tế bên cạnh điều chế GMSK, EDGE dùng phương thức điều chế 8-PSK để tăng tốc độ dự liệu truyền. Chính vì thế, để triển khai EDGE, các nhà cung cấp mạng phải thay đổi trạm phát sóng BTS cũng như là thiết bị di động so với mạng GPRS.

các bạn có thể vào wiki để bít thêm nhé!

ở VN thì speed được sắp xếp như sau G (GPRS) => E (EDGE có thể gọi là EGPRS) => 3G (WCDMA) => H (HSDPA có thể gọi là 3.5G là cao nhất ở VN hiện nay)

lâu rùi kg ai thank mình. hehe.....

Chỉnh sửa cuối: