• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

Vista sau khi cài, tốn quá nhiều dung lượng ổ cứng

theviola

mình cài vista ultimate nhưng sau khi cài và update thấy chiếm quá nhiều diện tích, khảng 15G, theo mình như vậy là quá nhiều mặc dù chạy vẫn mượt và khong có vấn đề j lớn. Ai chuyên sâu về vấn đề này xin giải đáp cho mình cái, thanks

Kangmin82

bản thân vista nó đã công kềnh vậy rồi mà.A có muốn dùng bản rút gọn ko?e có bản cài xong mất có 4G ổ cứng mà vẫn chạy vù vù :D

LRA

Cứ dùng vLite, cắt bớt những thứ không cần thiết đi là xong.
Nhưng... chỉ khi nào bắt buộc phải dùng Vista thì tôi mới dùng. Hiện tại XP vẫn tốt chán.
Ngay cả ban lãnh đạo Microsoft còn không chịu được Vista nữa kia mà.=))

Thoai_DakMil

Super V.I.P
tạo phân vùng nơi cư trú cho vista tối thiểu phải có 20g vì các bản vista thường chưa update sau khi cài đặt đã chiếm gần 10g , khi đã update lên sp1 và sữa một số lỗi thì lên đến gần 15 , như bạn cài vậy thì không có gì là lạ cã . bạn muống ít tốn tài nguyên thì chĩ có cách dùng bản rút gọn thôi .

AnhTu

Super V.I.P
Khi dùng vLite có thể lược bớt các phần không sử dụng, nói chung nếu đã chấp nhận sử dụng Vista thì phải chịu đựng chuyện tốn dung lượng rồi, mình đặt dung lượng là 40GB mà còn thấy ít nữa đó.

XuanTruong

Super V.I.P
Phân vùng cho Vista khuyến cáo là 50 GB mới chạy và cài Soft vung vinh được!:))

0988456766

Well-Known Member
Cái này mà còn phải bàn ah`? Bạn chấp nhận cài Vista thì chấp nhận dung lượng khủng của nó thui, ngốn RAM kinh khủng, dung lượng thì dùng ổ 200G ấy phân vùng cho nó khoảng >= 50G là ok! Nhìn đồ họa của nó thía cơ mà! Nhưng em không khoái mấy, dùng cái Sp3 BlackDreams thấy thích hơn! :D

ichte

Well-Known Member
Bạn chấp nhận cài Vista thì chấp nhận dung lượng khủng của nó thui
Mình cũng đồng ý với ý kiến này. Khi bị phàn nàn sao mà Vista ngốn dung lượng đế thế, Microsoft nói là thực ra nhân của Windows nói chung và Vista nói riêng bé lắm, khoảng 10 Mb thồi, còn nó to là do cho thêm các ứng dụng và các dịch vụ quanh cái nhân đó:D. Chẳng biết đúng không, nhưng mình thấy từ hệ điều hành đến các ứng dụng ngày càng phình ra khiếp lên được. Hình như trong lập trình họ không cần tối ưu về không gian lưu trữ nữa hay sao đấy (còn tối ưu về xử lý thì chắc vẫn là hàng đầu).

Tuy vậy với Vista bạn vẫn làm cho nó dễ thở hơn bằng một số cách sau:

1) Nếu có nhiều Ram (2Gb chẳng hạn) thì bạn có thể tắt tính năng Virtual Memory đi, tiết kiệm 1 -2 Gb ổ cứng, máy lại chạy mượt, laptop đỡ tốn Pin, một số chương trình có cảnh báo về việc này (ví dụ Photoshop nhưng máy vẫn chạy ngon).

2) Tắt tính năng System Protect đi nếu không cần thiết(mặc định nó cần 15% dung lượng đĩa cho việc này, tắt đi máy chạy nhanh hơn đương nhiên cũng tiết kiệm đĩa hơn).

3) Tắt đi tính năng Hibernate(ngủ đông) nếu bạn không dùng đến nó (tiết kiệm bằng dung lượng Ram của bạn)

4) Xóa đi những file lưu trữ của Windows sau khi nó Update

5) Dọn rác thường xuyên, xóa đi các file tạm.... lên sử dụng một chương trình chuyên về việc này. Ví dụ CCleaner (vừa free lại vừa tốt).

Đấy là mấy gợi ý, còn bạn tự tìm cách làm việc đó nha:D

Chỉnh sửa cuối:

0988456766

Well-Known Member
dung lượng

Hình như trong lập trình họ không cần tối ưu về không gian lưu trữ nữa hay sao đấy (còn tối ưu về xử lý thì chắc vẫn là hàng đầu).

Ạch ạch! Mình là dân lập trình nè! Trong lập trình phần mềm, có rất nhiều bước, để ra được 1 phần mềm hay, ứng dụng rộng, nhiều tiện ích phải cần nhiều bộ não gộp lại đó! Trong "khâu sản xuất" phần mềm có 1 bước trong đó người ta phải tối ưu hóa đến mức có thể dung lượng của pm nên không thể nào trách sao ứng dụng rộng rãi mà không tối ưu về dung lượng được! :) Năm 2009 này Seageat hứa sẽ ra mắt ổ cứng 2TB đóa! Khủng nhỉ! Cho nên vấn đề dung lượng lưu trữ không càn bàn, chỉ cần bạn có MONEY :D
Thân!

ichte

Well-Known Member
Ạch ạch! Mình là dân lập trình nè! Trong lập trình phần mềm, có rất nhiều bước, để ra được 1 phần mềm hay, ứng dụng rộng, nhiều tiện ích phải cần nhiều bộ não gộp lại đó! Trong "khâu sản xuất" phần mềm có 1 bước trong đó người ta phải tối ưu hóa đến mức có thể dung lượng của pm nên không thể nào trách sao ứng dụng rộng rãi mà không tối ưu về dung lượng được! :) Năm 2009 này Seageat hứa sẽ ra mắt ổ cứng 2TB đóa! Khủng nhỉ! Cho nên vấn đề dung lượng lưu trữ không càn bàn, chỉ cần bạn có MONEY :D
Thân!
Hy vọng những người làm nghề lập trình sẽ làm việc như bạn nói. Tuy nhiên chính về ổ cứng dung lượng lớn (giá lại rẻ) đôi khi người ta xem nhẹ việc thu gọn phần mềm lại, bạn sử dụng nhiều máy tính chắc hẳn nhận ra nhiều phần mềm cùng chức năng nhưng dung lượng lại rất khác nhau (Ví dụ Firefox và IE6 - rất khác nhau 5MB và trên 20MB). Ngay cả Microsoft cũng có bài học từ Windows Vista, vì đang có trào lưu mới sử dụng Mini Laptop mà Vista không thể cài trên nó, bài học này theo Microsoft sẽ được rút kinh nghiệm trong Windows 7. Một điều nữa, Microsft không cho bạn nhiều lựa chọn cái gì sẽ cài vào, cái gì sẽ không cài khi bạn quyết định sử dụng Vista, dù bạn không muốn sử dụng MSPaint (bạn có phần mềm khác tốt hơn) nhưng Vista vẫn cứ cài MS Paint vào máy bạn, còn vô số dịch vụ, phần mềm mà người sử dụng bình thương không dùng đến nhưng Microsft vẫn tống hết vào ổ cứng của bạn

Chỉnh sửa cuối:

rootvn

các chương trình càng ngày càng chiếm nhiều dung lượng thôi,phải chấp nhận. Có HĐH windows ít tốn dung lượng nè bạn,chạy tốt luôn nhưng nhìn chán, đó là Windows........version 3.11