• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

VNC+ - Điều khiển máy tính từ xa qua internet .

Napoleon

Đây là 1 chuong trình rất hay mình vừa kiếm đc .

Chương trình này cho phép bạn dùng điện thoại của mình điều khiển chiếc pc ở nhà dù bạn đang ở cách xa đó hàng trăm km ;)

Yêu cầu :

-PC phải nối mạng .
-Điện thoại của bạn phai sử dụng đc wifi (N95) .

Sau đây là cách sử dụng và cài đặt :

Đầu tiên các bạn load file này về cài đặt trên pc :

http://nchc.dl.sourceforge.net/sourceforge/vnc-tight/tightvnc-1.3.9-setup.exe

Và file này set up trên điện thoại xài hệ điều hành S60 vs3 :

http://www.shapeservices.com/freedownload/vnc/Standard/vncplus_standard.zip

Sau khi cài đặt,trên pc sẽ tự chạy TightVNC Service,các bạn ko cần chỉnh sửa gì,để cấu hình mặc định :

Ô primary password : mấy bạn điền password vào , ô View-Only password điền pass giống trên . Sau đó OK .

Sau khi OK thì sẽ có biểu tuong TightVNC ở góc phải , đưa chuột vào mấy bạn sẽ thấy nó hiện lên số IP , số IP này một lát sẽ dùng để thiết lập cho VNC+ trên điện thoại .

Bây giờ trên điện thoại , mấy bạn cài chuong trình VNC+ vào .

Khi chạy,bạn phải đang kết nối wifi cho điện thoại,chạy chuong trình ,bấm Options > Trial rùi Yes .

Sau đó nó sẽ hiện bảng setting cho các bạn thiết lập cấu hình :

Phần Host : điền IP hồi này cái TightVNC trên PC cung cấp vào .
Phần Password : điền pass hồi nãy vào .
Description : điền gì cũng đc .
Shortcut : chọn hệ đièu hành,support window,linux và mac .

sau đó nhấn options > save thì đc thế này :

rùi xong,giờ ấn option > chọn connect

Đợi 10s cho nó connect,thế là xong,xong sẽ có kết quả thế này,hình chụp màn hình điện thoại nghen mấy bác,ko fải pc đâu :

Điều tuỵêt diệu chuong trình mang lại là bạn có thể thao tác,đieu khiểu tất cả các chức nang trên pc,kể cả viết chữ =D> .

Nếu hay xin click Thanks nghen .

Chỉnh sửa cuối:

antonixic

cài xong tất cả rùi, làm tất cả như bác nói rùi, tất cả đều diễn ra như bác nói, trừ khúc cuối, bác bảo chờ 10s, em chờ 10phút vẫn connecting bác ạh =.=

TraiNgheoHn

Ô thế cái này không dùng được máy khác à?Mình xài N73 không có wifi thì phải làm sao đây ạ? GPRS được kô ta?

antonixic

tui thử xài gprs nè mà cứ báo connect thôi traingheohn àh. nhưng trên scr shot của bác này cũng là xài gprs muh :-/

Napoleon

Sreenshot của em là gprs nhưng thực ra lúc đó đang xài wifi ạ,đang ở cafe . Cái này xài gprs thì hơi chuối vì send dữ liệu chậm lắm .

Ở nuoc ngoài cái này thông dụng hơn vì xài 3g rất nhanh . Ai chơi game online auto thì cái này hay fải biết :d

TraiNgheoHn

Dùng gprs hơi bị tốn kém đó nha,để dùng được chắc cũng mất khá nhiều tiền phí gprs đấy nhỉ hiii

daotoan3Ihut

Bác nào test rồi share kết quả cho anh em với. EM cũng chưa điều khiển đc cái gì cả.

antonixic

hehe, vậy đúc kết lại là:
1.chưa có k
2.chỉ dùng tốt cho máy có wifi/ nước có hỗ trợ mạng 3g, còn GPRS thì ....connecting..... :D
3.đã test thử,có điều khiển được cái gì đâu... :))

Napoleon

haha bác xài gprs thì pó tay....việc truyền dữ liêu từ pc tới mobile đòi hỏi dung luong khá cao,phải đường truyền tốt độ cao mới đáp ứng đc .... bác nào xài wifi rùi làm thử đê.... hehe

thaoeo

Đã checked bằng wifi, sử dụng N95, kết quả: working very good. Đại khái có thể dùng phần mềm này để điều khiển con chuột trên PC, từ đó thực hiện được hầu hết các tác vụ, giống như mình đang ngồi trên PC vậy =D>. Connect lần đầu tiên khá chậm, hơn 2phút, nhưng những lần sau thì chưa đến 10s. Thấy cò mục cho sao chép dữ liệu nữa, nhưng chưa biết cách sài.
Những điểm yếu như sao:
- Chưa có bản KKKK :))
- Tốc độ khá chậm, bấm phím mỏi cả tay! không biết do phone hay do đường truyền?
- Wifi mà còn chậm rì, thì GPRS bó tay rồi.
- Điểm quan trọng nhât cần chú ý là tính bảo mật, là nếu bị mất pass thì.... X-(
Anh em có ai có kinh nghiêm gì thêm, vui lòng pót lên cho mọi người tham khảo, thanks

sonmolet

sao mình cài vào conec mà nó báo một hàng dài mình ko đọc được chắc ko tìm thấy nhưng mà mình ngồi kế pc đang có mạng mà

devillove05

cái này giống hệt cái VNC của moto E680i. Chỉ khác là moto thì truyền giữ liệu qua cáp.Còn cái này chơi hẳn wifi.:-ss.Nhưng nói chung là hay :D

diemhen_mobile

hehe, vậy đúc kết lại là:
1.chưa có k
2.chỉ dùng tốt cho máy có wifi/ nước có hỗ trợ mạng 3g, còn GPRS thì ....connecting..... :D
3.đã test thử,có điều khiển được cái gì đâu... :))

key thiếu gì.vào goole có cả đống. trong trang dosit ấy. chưa thử wifi, nhưng qua gprs thấy quá lâu, hơn 2 phút rồi vẫn not ok.