• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

Wifi nhiều máy vào không được!?

kingsmaebay

:-/:-/:-/ N96 vô wifi được một thời gian thì không vô được nữa, không hiểu vì sao nữa ( máy em có kết nối GPRS), nó toàn vô GPRS mới chết đấy --> hết tiền :(:)(:)(( . N78,E63 bạn em xài cũng bị vậy :-??:-??:-?? .Bác nào biết nó bị làm sao chỉ hộ em với:-/:-/:-/:-/

j_cage

Member
bạn nói một cách chung chung như vậy thì làm sao mà biết chính xác được, tuy nhiên theo như bạn nói thì việc N96 vào wifi đc 1 thời gian rồi không được nữa là chuyện hết sức bình thường. Khả năng là nguồn phát wifi (access point) đã đổi sang password khác, hoặc nếu trước cho xài free thì bây giờ họ chặn. Chủ yếu là do access point chứ khả năng bắt wifi của đt chắc chắn là chẳng sao cả!

minhdale

cách tốt nhất là bạn xóa cái "điểm truy cập" của gprs VD: mobi-wap,viettel-wap...để khi nào nó vào mạng thì nó sẽ không truy cập gprs nữa mà sẽ hỏi bạn điểm truy cập khác.Không thể có chuyện vào wifi đc 1 tg la không vào đc nữa.Bạn thử xem bạn có đang ở trong phạm vi wifi không.Tốt nhất trước khi vao wifi bạn chạy wlan wizard trước.Sau đó chọn điểm truy cập sau.Nếu bạn vẫn ở trong pham vi wlan thì kiểm tra xem wifi chỗ đó có cài pass không và bạn đánh đúng pass chưa.

romano81

BẠn không nên xoá điểm truy cập gprs. vậy lần sau bạn muốn truy cập gprs thì làm sao? Bạn nên vào Cài đặt của Web ở mục Điểm truy cập, bạn chọn Luôn hỏi trước vậy hay hơn?

kingsmaebay

bạn nói một cách chung chung như vậy thì làm sao mà biết chính xác được, tuy nhiên theo như bạn nói thì việc N96 vào wifi đc 1 thời gian rồi không được nữa là chuyện hết sức bình thường. Khả năng là nguồn phát wifi (access point) đã đổi sang password khác, hoặc nếu trước cho xài free thì bây giờ họ chặn. Chủ yếu là do access point chứ khả năng bắt wifi của đt chắc chắn là chẳng sao cả!

Thanks ! wifi vẫn pass cũ ,ko thay đổi đc,chặn thì không hề( wifi của cty mà) máy khác cứ lên ầm ầm thôi chỉ riêng N96 la bị thôi.

kingsmaebay

cách tốt nhất là bạn xóa cái "điểm truy cập" của gprs VD: mobi-wap,viettel-wap...để khi nào nó vào mạng thì nó sẽ không truy cập gprs nữa mà sẽ hỏi bạn điểm truy cập khác.Không thể có chuyện vào wifi đc 1 tg la không vào đc nữa.Bạn thử xem bạn có đang ở trong phạm vi wifi không.Tốt nhất trước khi vao wifi bạn chạy wlan wizard trước.Sau đó chọn điểm truy cập sau.Nếu bạn vẫn ở trong pham vi wlan thì kiểm tra xem wifi chỗ đó có cài pass không và bạn đánh đúng pass chưa.

làm rùi tất cả rùi bạn, nhưng nó vẫn bị vậy thôi. pass và phạm vi Wifi thì ok thôi

vndtdd

bảo đảm sau khi format lại
máy nào cũng vào ầm ầm cho xem
thử đi =))=))

j_cage

Member
Thanks ! wifi vẫn pass cũ ,ko thay đổi đc,chặn thì không hề( wifi của cty mà) máy khác cứ lên ầm ầm thôi chỉ riêng N96 la bị thôi.

chắc chắn là do wifi ở cty bạn có vấn đề, bạn cứ mang đt ra quán cafe wifi nào khác mà thử lại xem!

kingsmaebay

(Thank you) Uhm, Để mình thử xem do Wifi bị hay do tại máy, và cuối cùng mà không được thì 4mat thôi

vandunga3

Có thể vẫn có sóng wifi nhưng ko có kết nối internet đến bộ phát wifi. :-?

Nếu bạn có laptop xài Win Vista sẽ thấy rõ hơn: Vào Network Connection sẽ thấy đường dây giữa máy tính và nguồn phát wifi màu xanh ~> chứng tỏ máy tính đã kết nối với nguồn phát. Nhưng đường dây nối nguồn phát wifi với quả đất (internet đó) xám xịt ~> ko có kết nối với internet. Mình nghĩ lúc này nó như 1 mạng LAN vậy :-?

Sr mọi người vì mình ko có ảnh minh họa và cũng ko rõ lý giải như trên có chuẩn ko :)) :p. Hiện tượng dò đc wifi nhưng ko vào đc (mặc dù vẫn pass đó) như vậy mình từng gặp khá nhiều cả trên đt lẫn laptop ;;) ;;) ;;) ;;)

kingsmaebay

Có thể vẫn có sóng wifi nhưng ko có kết nối internet đến bộ phát wifi. :-?

Nếu bạn có laptop xài Win Vista sẽ thấy rõ hơn: Vào Network Connection sẽ thấy đường dây giữa máy tính và nguồn phát wifi màu xanh ~> chứng tỏ máy tính đã kết nối với nguồn phát. Nhưng đường dây nối nguồn phát wifi với quả đất (internet đó) xám xịt ~> ko có kết nối với internet. Mình nghĩ lúc này nó như 1 mạng LAN vậy :-?

Sr mọi người vì mình ko có ảnh minh họa và cũng ko rõ lý giải như trên có chuẩn ko :)) :p. Hiện tượng dò đc wifi nhưng ko vào đc (mặc dù vẫn pass đó) như vậy mình từng gặp khá nhiều cả trên đt lẫn laptop ;;) ;;) ;;) ;;)

Muốn lên mạng cho laptop vista bạn cần share Laptop với mạng LAN trước sao đó kết nối Wifi là ok, còn đt thì share ở đâu ra hả bạn ???:-/:-/:-/:-/. Mình đã cố làm mọi cách về phần cài đặt của wifi như vẫn ko được :(:(:(. Chắc 4mat máy lại thôi :(:(:(. ""Dù sao cũng cảm ơn bạn đã chia sẽ kn cùng mình ""

vandunga3

Muốn lên mạng cho laptop vista bạn cần share Laptop với mạng LAN trước sao đó kết nối Wifi là ok, còn đt thì share ở đâu ra hả bạn ???:-/:-/:-/:-/. Mình đã cố làm mọi cách về phần cài đặt của wifi như vẫn ko được :(:(:(. Chắc 4mat máy lại thôi :(:(:(. ""Dù sao cũng cảm ơn bạn đã chia sẽ kn cùng mình ""

Cái này là do mình xài trộm wifi nên mới thấy thế chứ biết share gì đâu =)) =)) =))

mobisoft

Có một vấn đề mà không biết bạn đã thử chưa ? Đó là nếu đlểm access point đó đặt pass nhưng lại nắm trong chế độ bảo mật WEP thì cứ có pass là vào ok.Tuy vậy,nếu bảo mật của nó lại cao hơn là WPA thì sẽ có hiện tượng,có máy đt sẽ không vào được hoặc rất kém.Cái này mình đã thử và gặp một số trường hợp của Nokia .

kingsmaebay

Có một vấn đề mà không biết bạn đã thử chưa ? Đó là nếu đlểm access point đó đặt pass nhưng lại nắm trong chế độ bảo mật WEP thì cứ có pass là vào ok.Tuy vậy,nếu bảo mật của nó lại cao hơn là WPA thì sẽ có hiện tượng,có máy đt sẽ không vào được hoặc rất kém.Cái này mình đã thử và gặp một số trường hợp của Nokia .

Bảo mật của mình là WEP, chứ không phải là WPA nhưng vẫn không vô được nè:(:)(:)(:)((.

j_cage

Member
bạn đã thử lại chưa, trước tiên là bạn cần phải biết pass của nguồn phát wifi cty bạn, kiểm tra các máy khác như laptop, đt khác có vào đc wifi không. Sau đó vào Cài đặt-Kết nối, xóa hết các điểm kết nối (access point) cũ đi. Thoát ra Standby cho máy dò WLAN, ấn vào nguồn wifi của cty sẽ hiện ra ô hỏi pass, đánh đúng pass vào và chờ cho máy thiết lập điểm truy cập là ổn thôi!

ngoanrazor

Well-Known Member
Posted via Mobile Device
Cho mjh hỏi 1 chút trướg mjh wjfj ko đặt pass,điện thoại thì kết nối đc vào wjfj rồi nhưg khi duyệt web thì lại ko load đc 1kb nào,hỏg bít tại sao nửa

yeun70

cách tăng cường khả năng bắt sóng wi-fi

các bác có 1 chiếc dt nokia cỡ N95_8GB mà khả năng bắt sóng wifi lai wá kém?(ở nơi công cộng) thủ thật em chỉ sẽ giúp các bác tăng cường khả năng thu sóng wifi của máy
Mặc định, nhà sản xuất đã thiết lập sẵn các lựa chọn tối ưu nhằm cân bằng giữa hiệu năng và thời lượng sử dụng pin khi bạn sử dụng Wi-Fi để lướt web hoặc chat. Trường hợp nếu bạn đứng xa vị trí đặt modem Wi-Fi thì tín hiệu sóng Wi-Fi sẽ rất yếu và bạn khó có thể lướt web một cách trơn tru được. Có một cách để bạn tăng cường khả năng thu nhận tín hiệu sóng Wi-Fi bằng cách bắt điện thoại làm việc hết công suất, nhưng bù lại thời lượng pin sẽ giảm đáng kể.

Vào menu Công cụ > Cài đặt (Tools > Settings). Sau đó chọn tiếp Kết nối > LAN không dây (Connection > Wireless LAN):

Chọn tiếp menu Lựa chọn > Cài đặt nâng cao (Options > Advanced Settings), chọn Có (Yes) khi có bảng thông báo xuất hiện:
Tiếp tục,hãy tắt chức năng Cấu hình tự động (Automatic config)=D>
Tắt luôn lựa chọn Tiết kiệm pin (Power saving) để tăng khả năng thu sóng Wi-Fi, nhưng điều này cũng sẽ làm cho pin mau hết hơn do máy phải làm việc hết công suất.

Và bây giờ, hãy thử quét lại tín hiệu Wi-Fi một lần nữa, bạn sẽ thấy được sự khác biệt, không chỉ bắt sóng Wi-Fi tốt hơn, mà đôi khi ĐT của bạn sẽ bắt được nhiều trạm Wi-Fi khác nữa.

Sau khi thử đi thử lại nhiều lần, kết quả đều cho thấy khả năng bắt sóng Wi-Fi của ĐT đã được cải thiện rõ rệt. Và đây là kết quả thu được trên Nokia N95 tại một nơi công cộng, tín hiệu thu được đã tăng gần gấp đôi:

anxongjong

Nếu wifi dùng WEP password kèm với mac filter thì dù có mật khẩu cũng không vào được internet dù đã connect được với AP. Phải đăng ký Mac address của điện thoại vào AP mới dùng được.

kimhoang_box

Không biêt đây có đúng ý của bạn không ,ban vào wed mạc định của máy ,chon cài đạt- vào cài đạt chung- chọn mạng- chọn mạng tất cả là được ,như vậy là xong, khi ta kết nối thì hệ thống sẻ báo ta biết nên kết nối wifi hay gprs.