• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

WIN: NÂNG CẤP LÊN FIRMWARE 2.2 VÀ FIX LỖI

HoaCK

Chú ý: Với bản 3G Lock thì sau khi làm các bước như bài này làm theo hướng dẫn của bài này sẽ unlock được luôn http://pdaviet.net/showthread.php?t=42997.

Bước 1: Download các tool cần thiết:
+ iTunes 8 tại đây
+ .NET Framework 2.0 tại đây
+ QuickPwn2.2-1 tại đây
+ Firmware 2.2:
- FW 2.2 cho iPhone 2G
- FW 2.2 cho iPhone 3G

Bước 2: Up lên 2.2
+ Cài iTunes 8 (nếu chưa có)
+ Cài .NET Framework 2.0
+ Mở iTunes, chọn iPhone và chọn Shift+Restore, chọn Firmware 2.2 vừa down về. Ngồi đợi cho iTunes restore xong xuôi (Khoảng hơn 20 phút)

Bước 3: Jailbreak, Active và Unlock
1. Giải nén QuickPwn vừa down về và chạy QuickPwn22-1.exe nó sẽ yêu cầu bạn cắm iPhone (QuickPwn sẽ tự động nhận dạng FW và loại iPhone bạn đang sử dụng) -> Chọn Next

2. Chọn Browse và chọn đến firmware 2.2 vừa down về (iPhone1,1_2.2_5G77_Restore.ipsw (nếu là iPhone 2G) hoặc iPhone1,2_2.2_5G77_Restore.ipsw (nếu là iPhone 3G)) -> Chọn Next

3. Chọn Cydia, Installer và Unlock (chọn Replace Logo nếu bạn thích quả dứa hơn quả táo:p)-> Chọn Next

4. Chọn 2 file Bootloader đã down về (down file BL.rar về rồi giải nén sẽ có 2 file BL-39.bin và BL-46.bin) -> Chọn Next

5. Đợi QuickPwn đưa IP về Recovery Mode, khi trên màn hình QuickPwn bắt đầu đếm ngược 5 giây thì thực hiện
+ Bấm nút Home 5 giây sau đó vẫn giữ Home và bấm Power thêm 10 giây
+ Bỏ nút Power ra vẫn giữ nút Home thêm 30s rồi buông ra là xong

Lưu ý: Sau khi QuickPwn chạy xong IP sẽ khởi động và Bootneuter sẽ chạy để unlock IP của bạn nên không được đụng vào iPhone khi nó đang chạy nhé (mặc kệ đến khi nào báo thành công thì thôi).

Sau khi chạy hoàn thành thì iPhone của bạn đã được Jailbreak, Active và Unlock (nếu là iPhone 2G) và có sẵn Cydia và Installer.

Bước 4: Fix lỗi: Tắt ngay iTunes -> Vào IP mở wifi lên, vào Setting chọn General, chọn auto lock: never thoát ra.
+ Vào cydia search: open ssh và cài nó, BossPref và cài nó (để bật tắt SSH đó mà)
+ Tiếp theo: Chạy SSH_NO_WIFI (Down tại đây - trong thư mục Tools, pwd giải nén là hoack) gõ Pass:alpine

Lỗi 1: Tin nhắn hiện số, nhưng không hiện tên: Xem cách fix lỗi tại trang 4 của bài này.

Lỗi 2: Không cài được phần mềm :
Chép file: MobileInstallation (down tại đây trong thư mục fix)
vào theo đường dẫn: /System/Library/PrivateFrameworks/MobileInstallation.frameworks/...
Set 0775 cho file đó.

Khởi động lại iPhone là xong!

Chỉnh sửa cuối:

vtp9x

Pro "hoack" chu đáo quá =D> nói chung cách làm giống nhưng trước thôi ! Mình bổ xung thêm vài chi tiết tránh trường hợp hỏi đi hỏi lại shift update hay restore :
- Bạn có thể lên 2.2 thẳng từ 1.1.4- 2.1
- Bạn chọn shift restore hay shift update tùy bạn
+ Shift restore máy sẽ sạch ( cần unlock )
+ shift update ( từ 2.1 ) máy sẽ không mất soft và mọi thứ "vũ như cẳng" ( chỉ jb thui không unlock )
Quá trình test :
1. 2G và 3G đều ok hết
2. soft crack , free, thems đều ok
3. Tiếng Việt ok luôn
4. 1 số source ok và hiện đang test tiếp...

pdana

Pro "hoack" chu đáo quá =D> nói chung cách làm giống nhưng trước thôi ! Mình bổ xung thêm vài chi tiết tránh trường hợp hỏi đi hỏi lại shift update hay restore :
- Bạn có thể lên 2.2 thẳng từ 1.1.4- 2.1
- Bạn chọn shift restore hay shift update tùy bạn
+ Shift restore máy sẽ sạch ( cần unlock )
+ shift update ( từ 2.1 ) máy sẽ không mất soft và mọi thứ "vũ như cẳng" ( chỉ jb thui không unlock )
Quá trình test :
1. 2G và 3G đều ok hết
2. soft crack , free, thems đều ok
3. Tiếng Việt ok luôn
4. 1 số source ok và hiện đang test tiếp...

Bác cho em hỏi là nếu dùng shift update thì có cần chạy QuickPwn như hướng dẫn trên không, vì hướng dẫn đó cho shift restore! Hay chỉ cần vào itune chọn shift update rồi chọn FW 2.2 và ngồi chờ thôi?

HoaCK

Bác cho em hỏi là nếu dùng shift update thì có cần chạy QuickPwn như hướng dẫn trên không, vì hướng dẫn đó cho shift restore! Hay chỉ cần vào itune chọn shift update rồi chọn FW 2.2 và ngồi chờ thôi?

Shift+Update thì bạn vẫn phải QuickPwn để có Cydia và Installer nhé. Tốt nhất là Shift+Restore.

vtp9x

Mình đã nói ở trên rồi shift update thì cần JB mà thôi ( không chọn unlock vì đã có sóng rồi ). Nói chung tùy bạn
- shift restore: phải cài lại toàn bộ
+ ưu điểm máy sạch
+ khuyết điểm mất thời gian
- shift update : không cần phải cài lại soft
+ ưu điểm : đở tốn thời gian khoảng 15 phút là ok
+ khuyết điểm : không lên từ Fw custome , máy có thể lỗi máy do các soft không tương thích ( mình chưa gặp nhưng có thể xảy ra )

pdana

Mình đã nói ở trên rồi shift update thì cần JB mà thôi ( không chọn unlock vì đã có sóng rồi ). Nói chung tùy bạn
- shift restore: phải cài lại toàn bộ
+ ưu điểm máy sạch
+ khuyết điểm mất thời gian
- shift update : không cần phải cài lại soft
+ ưu điểm : đở tốn thời gian khoảng 15 phút là ok
+ khuyết điểm : không lên từ Fw custome , máy có thể lỗi máy do các soft không tương thích ( mình chưa gặp nhưng có thể xảy ra )

Em dùng iphone 2G, đang ở Fw 2.1, có lẽ là bản custome, bác bảo em nên chọn shift restore hay shift update?

Chỉnh sửa cuối:

m_hung1978

Các bạn cho mình hỏi nếu nâng cấp bản FW 2.2 có gọi được điện thoại với Iphone 3G không.

sonpham1102

Nếu là bản World vẫn gọi bình thường, bản lock phải dùng X-SIM.
Hoack ơi!
Không đọc cảnh báo sao?
Mình xin bổ sung cùng Bác Hoack:

- Các máy 3GLock tuyệt đối không dùng QuickPwn2.2

E xin phép các Mod Post đoạn tiếng Anh:
http://blog.iphone-dev.org/
The man from DelMonte - He say Yes!

GOLDEN RULE: If you have a 3G iPhone and want potential soft unlock in the near future do NOT use QuickPwn, and do not use the official ipsw or the iTunes update process without using PwnageTool.
Read item 1 again and again.
At the bottom of this post are the bittorrent files for the latest versions of PwnageTool and QuickPwn.
These are suitable for the recent 2.2 release.
Please read all parts of this post before downloading and using these tools.
The ‘late 2008’ MacBook/air/pro line of computers have an issue with DFU mode. While it’s possible to go from Pwned 2.1 -> Pwned 2.2 (using PwnageTool), you can’t yet go from stock to pwned. If in any doubt use a different machine.
Choosing the correct tool is crucial. Be warned!

Vấn đề là bản custom thôi. A, E đang Test và Up lên Host rồi!
Hy vọng chưa Bác nào dùng QuickPWN để Jailbreak 2.2 cho 3G Lock! Không thì :((

sonpham1102

Em dùng iphone 2G, đang ở Fw 2.1, có lẽ là bản custome, bác bảo em nên chọn shift restore hay shift update?

Nó có luật rồi!
Chỉ cần SHIFT+RESTORE lên thôi nếu đang ở bản Custom để chạy một bản Custom cao hơn còn đối với QuickPWN thì Bạn bắt buộc phải đưa về 2.2 gốc rồi mới QuickPwn được mà!

HoaCK

Cảm ơn Sonpham đã nhắc, đối với bản 3G lock thì theo khuyến cáo không dùng cách này nhé.

Mình đã sửa lại ngay trên đầu bài rồi.

Chỉnh sửa cuối:

thanvankhanh

Mình đã Shift+update thành công, các chương trình củ chạy rất ngọt. Cảm ơn các bạn, chúc diễn đàn ngày càng có nhiều bài viết phong phú hơn.

bodyguard

sao kỳ vậy ta, em đã up lên 2.2 thành công đến bước fix lỗi, em vào Cydia để cài openssh, BossPref tất cả đều ko dc, nó nhấn install sau đó đợi 1 chút để Cydia cài, 1 lúc sau thông báo cài đăt thành công, máy yêu cầu nhấn Return Cydia thì lúc này quay lại cái trang openssh hay BossPref thì góc phải vẫn còn chữ Install, potay? Các bác bik ko chỉ giùm em với, cài 2 cái đó hoài ko dc