• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

Windows 3.11 for UIQ3.0 (Update 10/4/09 )

doananhtai

Windows 3.11 for UIQ3.0

Thấy cái này phát mà ham... thế là thay vì chỉ xài có UIQ3.0 (đã chết) vậy là có thể có thêm Windows 3.11 (cũng đã chết)
Để lâu lâu chuyển qua chuyển lại, xài cho đỡ ghiền và cũng có thêm cái để vọc máy.

NHƯNG ... hỡi ơi.
Cái này đòi tối thiểu phải từ 15MB RAM FREE trở lên

Tội nghiệp cho cái P990i Ram yếu xìu...
Cố gắng dùng Swiss Manager Pro Giải phóng hết bộ nhớ.. được tới 16,4 MB FREE mừng quá thế là cài vào....
và chạy thành công, ra được màn hình đen với dấu nhắc quen thuộc thưở còn ngồi ghế nhà trường của MSDOS là C:>_

Phải cái tội màn hình 640x480 của DOS được bóp lại thành 320x240 nên chữ NHỎ XÍU đọc không muốn nỗi, chỉ có cách gõ mò và đoán chữ.

gõ lệnh DIR ==> OK
Chép NC vào và gõ NC ==> ra được luôn cái màn hình xanh xanh ngày nào của NC với 2 cửa sổ đôi. Con chuột chọt bị lệnh hơi xa, nhưng tạm xài được..

Chuyển sang windows và gõ win... thì chương trình ERROR (không đủ RAM để chạy).
gõ MARIO.exe (trò chơi MARIO cho DOS) cũng ERROR (không đủ RAM để chạy).
gõ Pac.exe (trò chơi PacPC cho DOS) chạy được, nhưng hơn 5 phút mới ra được đầy đủ, và chơi thì chậm còn hơn con rùa.

Nói chung, chung quy là 15MB FREE đã bị DOS lấy hết rồi, còn đâu mà chạy mấy cái khác nữa hic..hic.
Thế là cài vào để thấy cái C:> và xem màn hình NC thôi hè.... hoặc phải lục tìm mấy chương trình, trò chơi vài Kb cho DOS thời cổ đại quá.

Hy vọng P1i có RAM nhiều thì chạy được win 3.11 và chạy được mấy chương trình cho DOS.

Các bạn tham khảo tại đây:

Link download (FULL)
http://forums.se-nse.net/index.php?showtopic=39641
(nhớ vào file dosbox.conf đổi lại memsize=10 thành memsize=2 nhen - nếu là P990i.
(default là memsize=4 - không hiểu sao cái này để đến 10)

Link download DOSBOX for UIQ3 và forum có bài post của chính tác giả.
http://my-symbian.com/uiq3/download/search.php?name=DosBox
http://my-symbian.com/forum/viewtopic.php?t=39120

NÓI TÓM LẠI P990i CHỈ ĐỂ VỌC CHO VUI CHỨ CHẢ ĐUỢC GÌ.
Còn P1i Ram nhiều hơn thì KHÔNG BIẾT VÌ KHÔNG CÓ MÁY ĐỂ THỬ.

:p

Caohieu88

Hướng dẫn cài Windows 3.11 UIQ3.0 cho anh em PDAVIET​

1. Download tất cả file đính kèm bao gồm: dosbox_uiq_v0.2 UIQ PDAVIET.zip, Win 3.11 UIQ PDAVIET.zip ( 4shared hoặc mediafire tùy chọn ) và Tang toc do.zip.
2. Giải nén dosbox_uiq_v0.2 UIQ PDAVIET.zip và Tang toc do.zip và tiến hành cài 3 file sis vào Phone Memory bao gồm: pips_uiq_1_2_SS.sis, stdioserver_uiq_1_0.sis, DosboxUIQ_v0.2.SIS. Riêng file dosbox.conf thì chép vào C:\Data\ ( sau khi cài )
3. Giải nén Win 3.11 UIQ PDAVIET.zip và chép folder DATA vào D\Data\w như hình minh họa:

Một vài hình ảnh Windows 3.11 trên P990 ( khá OK)​

sonnguyen_uiq3

Hiếu em xem lại giúp anh.file dosbox.conf em nói chép ào C\data\ mà trong C anh có thấy có data đâu.Anh chỉ có thấy C\system\data\.Nên anh làm tới đó rồi ngưng,sợ chép nhằm thì tiêu.Em xem lại hộ anh nhé.thanks

Caohieu88

123

Hiếu em xem lại giúp anh.file dosbox.conf em nói chép ào C\data\ mà trong C anh có thấy có data đâu.Anh chỉ có thấy C\system\data\.Nên anh làm tới đó rồi ngưng,sợ chép nhằm thì tiêu.Em xem lại hộ anh nhé.thanks

Oh, ổ C của em có data mà, anh đã để mở hết các ổ hay folder ẩn chưa. X-Plore anh vào Menu\Tools\Configuration\ rùi đánh dấu hết các ô. Chắc chắn của em có mà!

Nếu anh vẫn ko thấy thì có thể C\data được hình thành sau khi cài PM nào đó vì em kiểm tra trong C\Data chỉ có folder J2me - Java 2 Micro Edition thui (C\data\j2me). Anh có thể tự tạo rùi copy vào cũng được!

Chỉnh sửa cuối:

sonnguyen_uiq3

Oh, ổ C của em có data mà, anh đã để mở hết các ổ hay folder ẩn chưa. X-Plore anh vào Menu\Tools\Configuration\ rùi đánh dấu hết các ô. Chắc chắn của em có mà!

Nếu anh vẫn ko thấy thì có thể C\data được hình thành sau khi cài PM nào đó vì em kiểm tra trong C\Data chỉ có folder J2me - Java 2 Micro Edition thui (C\data\j2me). Anh có thể tự tạo rùi copy vào cũng được!

Potay,anh tạo C\data\ copy vào được rồi.trong ổ D thì cũng có sẵn D\data\ rồi anh tạo thêm thư mục w.copy cái còn lại vào luôn.Mà chạy chương này lên ko được nhỉ nó báo lỗi apps close số 3.

Caohieu88

Potay,anh tạo C\data\ copy vào được rồi.trong ổ D thì cũng có sẵn D\data\ rồi anh tạo thêm thư mục w.copy cái còn lại vào luôn.Mà chạy chương này lên ko được nhỉ nó báo lỗi apps close số 3.

Anh thử khởi động lại máy trước khi chạy chương trình thử xem vì lỗi 3 - kern exec thường xuất hiện khi ko đủ ram!

levuphong

mình cũng làm ko dc
nó ko hiện đuờng lập là C mà nó hiện là Z:>
NHẤN DỈ NÓ HIÊN 1 SỐ DÒNG NHẤN TIP NC RỒI OK NÓ LẠI HIỆN Z:>
cái dât trong ổ c cũng ko có mình tự tạo ra
mình dùng p1i

sonnguyen_uiq3

Anh thử khởi động lại máy trước khi chạy chương trình thử xem vì lỗi 3 - kern exec thường xuất hiện khi ko đủ ram!

Rồi anh test ok rồi,mà chán thẹt,cũng tại cái ram đấy mà.Vài nằm trước anh dùng mobi linux cũng có cái này,tuy nhiên chạy cũng đễ khè mọi người,nhưng giao diện đẹp pro hơn cái này nhìu.bi giờ gặp p990i cũng thế.nhưng có cái đễ test cũng đỡ nhàm chán.Cái này chắc xài cho p1 cũng tạm ổn đó ta.Anh em nào có p1 test cho kết quả nghe sướng lổ tai cái.Vui lây tí.

nguyendoanto

mình cũng làm ko dc
mình dùng p1i
khó sử dụng quá. mình cũng bị y như bạn vậy. nó hiện lên một cái bảng để lập trình dos thì phải, botay.com.
mà cái này nó có tác dụng gì vậy mod

Posted via Mobile Device

NokuaN70

Well-Known Member
khó sử dụng quá. mình cũng bị y như bạn vậy. nó hiện lên một cái bảng để lập trình dos thì phải, botay.com.

Như anh doananhtai thì cái này để ôn lại thời còn xài MS DOS với NORTON COMMANDER. Chỉ để vọc cho vui thôi bạn.

Posted via Mobile Device

ro16

he he, thấy cái CT này hay hay, làm thử theo hướng dẫn cuả CaoHiếu thì ok hết, chạy được ngay, ko bi bất kỳ lỗi gì...Lúc chạy CT ram còn dư đến 42 Mb mà vẫn thấy nó load chạm quá, dù sao cũng thank bácTài và Cao hiếu, lâu rồi mới có cái vọc...để ngâm cứu thêm xem sao^^

Caohieu88

mình cũng làm ko dc
mình dùng p1i

Vì mình cũng ko dùng p1i nên chưa biết nguyên nhân tại sao cả, sao cùng 1 cách mà cái được cái ko nhỉ? Không biết có phải do lỗi của thẻ nhớ ko :-?

@nguyendoanto: Theo em thì mang tính voọc chơi thôi,ngoài ra thì có thể chơi 1 vài PM hay game dạng dos như Prince chẳng hạn!;)

NokuaN70

Well-Known Member
Đã cài và test OK trên P1, để vào dc Window các bạn phải tạo folder Data theo đường dẫn C: Data rồi copy file data.conf vô đó, còn trong ổ D thì phải tạo folder w trong D: Data rồi chép cái folder Data download về vô folder w vừa tạo. Tuy nhiên quá trình sử dụng hơi khó do độ lệch của trỏ chuột quá lớn. Thời gian load trên P1 cũng khá chậm. Có điều hơi khó hiểu là folder Data trong ổ C kg tự có mà phải tạo ra( trong D lại có) hay là do mình kg cài chương trình Java trong ổ C nên kg có?
Posted via Mobile Device

ks13_gvr

Đã cài và test OK trên P1, để vào dc Window các bạn phải tạo folder Data theo đường dẫn C: Data rồi copy file data.conf vô đó, còn trong ổ D thì phải tạo folder w trong D: Data rồi chép cái folder Data download về vô folder w vừa tạo. Tuy nhiên quá trình sử dụng hơi khó do độ lệch của trỏ chuột quá lớn. Thời gian load trên P1 cũng khá chậm. Có điều hơi khó hiểu là folder Data trong ổ C kg tự có mà phải tạo ra( trong D lại có) hay là do mình kg cài chương trình Java trong ổ C nên kg có?
Posted via Mobile Device

em đang test trên con p1i của em
mà lạ hơn 1 cái nữa là C và D của em hoàn toàn ko có folder DATA :-??
có cài và dùng java bình thường mà cũng đâu thấy cái folder ấy :-??

NokuaN70

Well-Known Member
Data trên C thì phải tạo thì mới có, còn trên D thì mình nhầm chỗ này nó nằm trong D:System/Data, nhớ tạo folder w trong D:System/Data nha.
Posted via Mobile Device

ks13_gvr

đã test xong trên p1,
thành công khi tạo 2 folder data ở cả 2 ổ
:( nói chung là chữ bé tý , không nhìn thấy cái gì , vào NC mà muốn thoát mà ko nhìn nổi cái menu :( ..... may mà nhớ ra gõ exit để thoát:))
con chuột cứ như bị lệch cảm ứng :(( ko biết sao nữa

Data trên C thì phải tạo thì mới có, còn trên D thì mình nhầm chỗ này nó nằm trong D:System/Data, nhớ tạo folder w trong D:System/Data nha.
Posted via Mobile Device

Đúng là D:\Data\w mà :|

mrkid12k

Em đã làm theo cách CaoHieu và đã thành công trên m600i, nghịch cũng hay hay nhưng mà con trỏ với cảm ứng lệch nhau quá nên khó điều khiển. thank CaoHieu và anh em PdaViet.
Các cao thủ cho em hỏi 1 cau hơi ngu: có bản Windowsmobile chế nào để chạy đc trên m600i kô nhỉ, tại em nghĩ wm viết cho di động nên dễ cài hơn Windows 3.11 viết cho máy tính, các bro chém nhẹ tay thui nhé, em cũng mới tham gia diễn đàn nên còn gà lắm!!:d

Nguyen_Minh

cần nhìu ram thấy bảo SME 200 giải phóng đc nhìu đó các bác à. Thử xem sao...

mrhadobac

Em đã làm theo cách CaoHieu và đã thành công trên m600i, nghịch cũng hay hay nhưng mà con trỏ với cảm ứng lệch nhau quá nên khó điều khiển. thank CaoHieu và anh em PdaViet.
Các cao thủ cho em hỏi 1 cau hơi ngu: có bản Windowsmobile chế nào để chạy đc trên m600i kô nhỉ, tại em nghĩ wm viết cho di động nên dễ cài hơn Windows 3.11 viết cho máy tính, các bro chém nhẹ tay thui nhé, em cũng mới tham gia diễn đàn nên còn gà lắm!!:d

bạn ơi, Window 3.11 cài lên được vì thực chất Window 3.11 chạy trên nền Dos, mà có phần mềm giả lập Dos trên UIQ 3, thế là cài đc thôi!

Còn Wm thì... thôi ra tiện mua đại cái máy nào dó có Wm thôi...

Cầu trời bao h có tiền bỏ quách cái P1i mua con Android về... sướng...