• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

Windows Vista: 15 lý do để chuyển đổi

Huycl2507

Hệ điều hành mới của gã khổng lồ phần mềm Microsoft xứng đáng để bạn nâng cấp. Và đây là lý do tại sao.

Chỉ còn chưa đầy 24 giờ đồng hồ nữa Windows Vista sẽ chính thức được phát hành. Nếu như bạn còn phân vân không biết liệu có nên nâng cấp lên hệ điều hành mới này hay không thì hãy nghe lời khẳng định của một số chuyên gia của PC World ở dưới đây. Có rất nhiều lý do để bạn "bỏ rơi" Windows XP và cài đặt Vista, dưới đây là 15 lý do hàng đầu.

1. Giao diện

Có thể điều tuyệt vời nhất trong Windows Vista chính là giao diện mới của nó. Với những cửa sổ đẹp mắt trong suốt phát ra tiếng động mỗi khi di chuyển, màu sắc trang nhã và hấp dẫn, menu Start mới, và một loạt sự thay đổi khác, đây chắc chắn là phiên bản Windows đẹp nhất mà bạn từng nhìn thấy. Nếu như bạn đã từng ghen tỵ với những chiếc máy Mac của Apple, thì Vista chính là bản Windows mà bạn muốn - đây là hệ điều hành có giao diện giống Mac nhất từ trước tới giờ.

2. Chuyển đổi cửa sổ bằng Windows Flip 3D

Việc chuyển đổi giữa các cửa sổ đang mở bằng cách sử dụng tổ hợp phím Alt-Tab trong các phiên bản trước của Windows sẽ rất khó để cho bạn xác định cửa sổ nào bạn muốn chuyển đổi và cửa sổ nào bạn đang mở. Tuy nhiên, mọi thứ sẽ thay đổi trong Windows Vista. Nhấn Alt-Tab và Windows Flip 3D sẽ được kích hoạt, những hình thu nhỏ của các cửa sổ đang mở sẽ được hiển thị bằng những hình ảnh 3D đẹp mắt. Bạn có thể dễ dàng chuyển đổi qua lại giữa các cửa sổ.

3. Live Thumbnails

Bạn thường xuyên mở nhiều chương trình và truy cập vào nhiều trang web cùng một lúc? Nếu thế, Live Thumbnails là một tính năng hoàn hảo dành cho bạn. Đặt con trỏ chuột vào bất kỳ cửa sổ nào đó trên thanh Taskbar, một hình ảnh thu nhỏ (thumbnail) của cửa sổ đó sẽ được hiện ra với tên của chương trình hoặc tên website hiển thị ở phía trên. Nếu bạn đang xem video, bạn cũng có thể nhìn thấy video đó trên hình ảnh thu nhỏ.

4. Tăng hiệu quả hoạt động với ReadyBoost

Windows Vista có một cách rất nhanh để tăng hiệu quả hoạt động của hệ thống: đó chính là ReadyBoost. Nó sẽ tải trước (preload) các file và chương trình bạn thường sử dụng vào trong RAM, do đó, bất kỳ lúc nào bạn muốn sử dụng, bạn sẽ không phải đợi cho hệ điều hành tải chúng từ đĩa cứng. Bạn có thể mua về một ổ USB Flash để sử dụng tính năng này. Công nghệ ReadyBoost là một trong những tính năng sáng tạo của Windows Visa, cho phép người sử dụng máy tính chỉ đơn giản là cắm một thiết bị nhớ sử dụng bộ nhớ flash để cải thiện hiệu quả làm việc của máy tính. Khi tháo bút nhớ ra khỏi máy tính, hệ thống sẽ tự động quay lại cấu hình cài đặt ban đầu.

5. Bộ công cụ kiểm soát hiệu quả tuyệt vời

Một tính năng khá hay của Windows Vista là Reliability và Performance Monitor. Tính năng này cung cấp những thông tin chi tiết về máy tính của bạn, trong đó có CPU, đĩa cứng, tình trạng sử dụng mạng, sử dụng RAM và rất nhiều bảng biểu, báo cáo liên quan đến hệ thống của bạn.

6. Bảo mật tốt hơn

Tính năng bảo mật của Windows Vista đã được cải thiện đáng kể. Tường lửa hai chiều: có sự bảo vệ cả đường vào và đường ra. Windows Vista cung cấp tính năng bảo vệ spyware, Internet Explorer có một bộ lọc phishing nhằm bảo vệ bạn khỏi các trang web nguy hiểm. Một loạt các lỗ hổng trong Internet Explorer đã được vá, và hiện tại, trình duyệt hoạt động trong chế độ gọi là Protected Mode - giúp bảo vệ file hệ thống không bị tấn công từ bên ngoài.

7. Tìm kiếm nhanh hơn với Search

Bạn không nhớ nơi bạn đã lưu trữ các file quan trọng? Đó không phải là một vấn đề lớn. Windows Vista tích một công nghệ tìm kiếm mới thông qua hệ điều hành - trên menu Start, trong WIndows Explorer, và ở bất kỳ đâu bạn nhìn thấy. Một công cụ tìm kiếm nâng cao cho phép bạn thu hẹp tìm kiếm của mình bằng ngày, kích thước file, tác giả, hoặc một vị trí nào đó. Thậm chí, bạn cũng có thể lưu giữ những lần tìm kiếm của mình cho các mục đích sử dụng sau này.

8. Gadget tiện lợi

Nếu bạn là một fan của gadget (các ứng dụng mini), bạn sẽ phải rất yêu thích Vista. Hệ điều hành này có rất nhiều gadget ở trên desktop và thực hiện các công việc nhỏ chẳng hạn như cung cấp chỉ số chứng khoán, đưa ra các dự báo thời tiết, hiển thị RSS feed, giám sát tình trạng máy tính của bạn, kiểm tra hòm mail và nhiều hoạt động khác. Vista chỉ cung cấp một số gadget nhưng bạn có thể tìm thấy hàng tá ứng dụng nhỏ này trên thế giới trực tuyến - chúng hoàn toàn miễn phí.

9. Hệ thống mạng không dây tốt hơn

Bất kỳ ai sử dụng mạng không dây ở nhà, ở văn phòng, hay trên đường đều rất hài lòng với cách xử lý của Windows Vista. Bạn có thể dễ dàng tìm thấy một mạng không dây mới, lưu giữ chúng và quản lý chúng như là những kết nối lâu dài. Tính năng bảo mật không dây cũng được cải thiện: Khi bạn kết nối vào một điểm nóng (hotspot) công cộng, tính năng đề phòng bảo mật (chẳng hạn như tắt chức năng chia sẻ file) sẽ tự động được khoá.

10. Lập bản đồ cho hệ thống của bạn

Bạn muốn nhìn thấy từng máy tính riêng lẻ hoặc thiết bị kết nối trong hệ thống mạng của mình, đồng thời nhận được luôn những thông tin về mỗi máy, chẳng hạn như địa chỉ IP? Network Map sẽ làm những công việc này cho bạn. Nó cho phép bạn có thể tạo ra một kết nối nhanh với bất kỳ thiết bị nào: kích đúp chuột vào một máy tính và bạn sẽ kết nối với những thư mục được chia sẻ của máy tính đó.

11. Đồ hoạ tốt hơn với Windows Photo Gallery

Với Windows Photo Gallery, Microsoft đã tạo ra một ứng dụng đồ hoạ rất xứng đáng cho bạn sử dụng. Bạn có thể xem ảnh, tạo ra các slide show. Tuy nhiên, điều đáng ngạc nhiên là bộ công cụ chỉnh sửa hình ảnh rất dễ sử dụng, trong đó có những công cụ như loại bỏ lỗi mắt đỏ (red-eye) chỉ bằng một cú nhấp chuột.

12. Trở thành đạo diễn với Windows Movie Maker

Windows Vista được trang bị một phiên bản Windows Movie Maker mới - công cụ để biên tập phim của Microsoft. Bạn sẽ thực sự cần đến tính năng này, nó sẽ giúp bạn tạo video và các file nhạc, tạo sự chuyển đổi giữa các cảnh, đồng bộ âm nhạc với video một cách dễ dàng. Khi bạn kết thúc, bạn có thể tạo cho mình một đĩa DVD hấp dẫn với Windows DVD Maker.

13. Hỗ trợ máy tính xách tay tốt hơn

Trong các phiên bản trước của Windows, các tính năng xử lý di động không được tốt cho lắm. Tuy nhiên, điều đó sẽ không xảy ra với Windows Vista, Windows Mobility Center sẽ đặt tất cả các công cụ vào cùng một chỗ tạo điều kiện thuận lợi cho bạn sử dụng. Bạn có thể bật hoặc tắt adapter không dây, thay đổi các thông số thiết lập về pin, kết nối với màn hình hiển thị ngoài. Và tính năng Presentation Settings mới là rất hữu ích cho những ai thường phải trình diễn file với một chiếc máy tính xách tay. Bạn có thể tuỳ biến các thiết lập - chẳng hạn như độ phân giải, nền (background),... - và sau đó là lưu trữ chúng. Sau đó, bạn có thể chuyển đổi từ chế độ thông thường sang chế độ trình diễn vô cùng đơn giản.

14. Đồng bộ hoá và chia sẻ file

Với Windows XP bạn có thể chia sẻ file giữa các máy tính trong cùng hệ thống mạng, tuy nhiên, đôi khi để làm được điều này là khá khó khăn. Mọi chuyện sẽ thay đổi với Windows Vista. Network and Sharing Center cho phép bạn có thể cấu hình việc chia sẻ file chỉ bằng một cú kích chuột. Và Synch Center cho phép bạn tự động đồng bộ hoá các file và folder giữa các PC riêng lẻ với nhau. Bạn sẽ không phải làm bất kỳ điều gì để duy trì tính đồng bộ này, Windows Vista sẽ làm tất cả mọi việc cho bạn.

15. Bảo vệ con em mình với Parental Controls

Bạn lo lắng rằng con mình có thể bị lợi dụng bởi những nội dung không thích hợp trên mạng? Bạn muốn đảm bảo rằng chúng không chơi các trò game bạo lực? Parental Controls sẽ đặt bạn vào vị trí của người điều khiển. Bạn không chỉ có thể xác định các loại trang web mà con mình truy cập, game chúng chơi mà bạn còn có thể thiết lập các quy tắc mỗi khi chúng muốn sử dụng máy tính.

Vista sẽ được phát hành vào ngày mai, thứ 3 ngày 30/01 và bạn còn chần chừ gì nữa mà không nâng cấp chiếc máy tính cũ kỹ của mình?

Q (24H.COM.VN - Biên dịch)

Không biết post vào đây có đúng tiêu chí của chủ đề không nữa,nếu k đúng Mod di chuyển dùm em cái nha.Thank Mod

MiNhon

Nghe có vẻ hay ghê nhưng mà những cái nó làm mọi người chưa muốn nâng cấp là
1 quá nhiều driver fan cứng chưa có
2.Ram đâu có rẻ mà đòi con nhà người ta chạy tối thiẻu 1 gb :( (mới gọi là chạy tạm đựoc)
3.Nhiều soft và Game chưa tuơng thích
4.Các hãng máy tính vẫn chưa đồng bộ hóa được vista với fan cứng như kiểu XP với fan cứng của họ ===> Các bác dùng Lap mà là dân Bussiness cứ coi chừng Pin nhanh hết vì đồ họa vista đốt điện ác
5.tính bảo mật tốt, nhưng khá lằng nhằng cho người bthuong dùng máy tính
6. Quan trong là dùng Vista quá tốn đạn đầu tư mà chỉ để đựoc cái giao diện thi Xp cũng có thế.Còn Xp thì sao ? Ok , bao mật ko cực tột nhưng chắc gì Vista sẽ ko như XP. Đã có người nói ko gì ko hack được.quan trong la thời gian.Mà XP thì yêu cầu cấu hình ko như Vista lại yên tâm đa số soft rồi Game đều chơi được trên Xp
Hiện giờ vẫn dùng Xp là lựa chọn số 1 cho ai máy chỉ là Pen 1 core, rồi Ram chỉ có 512mb hay ai thích ổn định :D
CÒn cả cần Vidcard độc lâp cần 128mb; ko có thì càng đừng nghĩ đến Vista vì ko có cái aero style như các bro nhìn thấy trong quảng cáo :D
cheer

Chỉnh sửa cuối:

boypluto

Cho em hỏi cấu hình tối thiểu để cài Vista là bao nhiêu ? Ram 1G rồi, thế còn card màn hình và CPU thì thế nào

PhamDung

Đòi hỏi cấu hình cao quá, muốn đầu tư nhưng chắc không nổi, được con Core 2 1.66 RAM 2GB thì may ra, mà Laptop mà binh tới đó chắc có mơ :p

Kawaguchi

Super V.I.P
Thành viên BQT
Hôm nay đã chính thức phát hành Vista rồi đấy, chuyển đổi công nghệ thôi....

tuano2

Cho em hỏi cấu hình tối thiểu để cài Vista là bao nhiêu ? Ram 1G rồi, thế còn card màn hình và CPU thì thế nào

Cấu hình của nó đòi hỏi đây bạn nè!

Windows Vista Ultimate
Recommended system requirements

1 GHz 32-bit (x86) or 64-bit (x64) processor

1 GB of system memory

40 GB hard drive with at least 15 GB of available space

Support for DirectX 9 graphics with:

WDDM Driver

128 MB of graphics memory (minimum)

Pixel Shader 2.0 in hardware

32 bits per pixel

DVD-ROM drive

Audio Output

Internet access (fees may apply)

Windows Vista Home Basic

512 MB of system memory

20 GB hard drive with at least 15 GB of available space

Support for DirectX 9 graphics and 32 MB of graphics memory

DVD-ROM drive

Audio Output

1 GB of system memory

40 GB hard drive with at least 15 GB of available space

Support for DirectX 9 graphics with:

WDDM Driver

128 MB of graphics memory (minimum)

Pixel Shader 2.0 in hardware

32 bits per pixel

DVD-ROM drive

Audio Output

tuano2

Một số theme của Vista!~

View attachment 10142

nếu bạn nào máy tính có cấu hình không đủ mạnh thì bạn có thể sữ dụng các themes này để sữ dụng xem như mình đã cài vista.

Download

BatKid

Super V.I.P
BK thấy vista tốt quá chứ :D , cái này giống ngày xưa roài lúc XP mới ra ấy, có trào lưu "sống mãi với win 98" rốt cuộc thì bây giờ ai cũng sài XP đó thôi, chẳng qua PC chưa đáp ứng kịp, soft & game chưa tương thích, dần dần rồi sẽ thay đổi theo nhịp điệu Vista thôi :))

MiNhon

thì mình dùng Vista sau 2 tháng cũng mê ló quá nhưng biết sao được giữa thích và thực tế dùng nó chậm+ko tuơng thích thì chỉ biết về Xp dùng Pack Vista :D
Đợi năm sau khi có 4 core mà cũng là đến chu kỳ 2 năm đổi máy thì,quay lại em Vista
Note: Ai chưa dùng thì nên dùng qua cho biết thế nào là Vista , tính bảo mật và đồ họa của nó.Sau đó tùy nhu cầu bản thân mà nên dùng vista tiếp hay quay về Xp
Cheer

NguyenDucDung

đang có win Vista nhưng mà vẫn chưa cài :D, thấy ngại cài Win quá cái này tới 2,5 GB chắc là lâu lém :D
ko biết driver th̀i thế nào nhỉ?? liệu cùng 32bit có cài đc ko? ai đã thử chưa??

thx

hoangcao243

Xin hỏi hiện giờ win vista bản nào là chạy games ổn định nhất ạ???

NguyenDucDung

Xin hỏi hiện giờ win vista bản nào là chạy games ổn định nhất ạ???

ko cần phải hỏi nhiều thế đâu, hỏi một chỗ đủ rồi bạn ạ

2 teikavn: minimum là 512 nhưng mà có khi chỉ chạy đc mấy cái home basic... đó thôi

phenmientay

đang có win Vista nhưng mà vẫn chưa cài :D, thấy ngại cài Win quá cái này tới 2,5 GB chắc là lâu lém :D
ko biết driver th̀i thế nào nhỉ?? liệu cùng 32bit có cài đc ko? ai đã thử chưa??

thx
Mình đã cài thử Vista. Một số điều rút ra như sau:
- Máy mình dùng: core 2 duo 1.83G, RAM 2 x 512, HDD 120, ( chừa ổ C: 19G ),ổ quang DVD_RW . Cài đặt cũng nhanh thôi, khoảng 25'-30' ( nhanh hơn cài Media Center ). Cài trên môi trường 32 hay 64 bit đều được, miễn là bạn phải có driver tương ứng ( hỗ trợ 32 hay 64 bit )
- Giao diện quá đẹp, chạy trơn tru, nhanh. Tuy nhiên, máy nó hay hỏi về quyền admin khi chạy 1 số ứng dụng, cứ phải xác nhận mấy cái đó cũng hơi bực mình.
- Một số phần mềm không thể chạy : ghost, true image, partition magic, nero image. Vì thế, mình phải gắn thêm 1 HDD, cài media center vào đó để chạy ghost Vista từ Media Center.
* Tóm lại, theo mình thì cô gái đẹp nào lại chẳng chảnh, cần phải kiên nhẫn chinh phục và cũng phải hơi bị tốn kém một chút. Nhưng nếu ta chinh phục được thì thật tự hào với bạn bè rằng mình có con "ghệ" đẹp cực! Phải không các bạn?

tranducnam

Active Member
Máy Mình có cấu hình thấp: Centrino 1,6 Mb, Ram 512 Mb, Hdd 40 Gb, Dvd-Rw. Mình cài bản Windows Vista Buiness 32 bit, mà vẩn chạy vèo vèo. Công nhận chạy Vista sướng thật, tuy nhiên Mình thấy có rất ít các Softwave tương thích với Vista. =D>

alexander

E thì chịu thôi,máy nhà e chắc phải thay mới gần hết mới đáp ứng nhu cầu cấu hình của máy ,ngoài ra còn nhiều hãng software chưa viết kịp cho nó.mà 1 điều wan trọng là nó đòi kiểm tra li-xang liên tục nếu xài chùa.Bởi vậy đợi ài năm nữa con PC của e ngủm rồi mới tính tới chuyện xài hay kô,hic hic ....Còn nếu thích giao diện Aero của nó thì cứ tải mấy cái chương trình đổi giao diện mà xài thui.kinh khủng wé

tranducnam

Active Member

thx

Mình thấy cài Vista nhanh và đơn giản hơn cài Window Xp. Riêng về driver thì Mình thấy khi cài máy của Mình thì không cần cài thêm bất kỳ Driver nào cả. Còn bản 32 bit là Ok rồi. Bạn nên chọn cài bản Ultimate là good nhất. Have Fun. =D>

NguyenDucDung

Mình thấy cài Vista nhanh và đơn giản hơn cài Window Xp. Riêng về driver thì Mình thấy khi cài máy của Mình thì không cần cài thêm bất kỳ Driver nào cả. Còn bản 32 bit là Ok rồi. Bạn nên chọn cài bản Ultimate là good nhất. Have Fun. =D>

Hix, thank anyway :| :|
đợi bạn trả lời thì mình sắp cài lại lần thứ 10 rồi :| :| và chưa từng cài bản nào khác ngoài Ultimate :D vậy là mình may mắn, nếu chưa đọc bài này thì lần sau cài bản Home Basic quá

phamthaitl

Các bạn cho mình hỏi chút,sao mình cài vista bản business lên con notebook Acer nhưng nó lại không nhận khe cắm thẻ memory MMC nhỉ.có bạn nào có thể chỉ cách cho nhận đc thẻ không.
Sin cám ơn nhiều.

heaven

Nói chung là không cần thiết phải up lên vista ngay bây giờ đâu bạn ạ.Với cấu hình vừa đủ để chạy thì không nên up,sau này có điều kiện hãy up lên.Nếu thích cái giao diện thì bạn cũng có thể dùng nhiều soft để thay đổi giao diện, hiện nay cũng nhiều soft thay đổi lắm.Bạn chịu khó ghép nhiều cái lại thì sẽ được một "win vista của mình" như ý.Chúc bạn thành công.
(Có trải nghiệm rồi mới biết, tất cả chỉ là hư vô :) )

htorancel

Mình đã cài thử Vista. Một số điều rút ra như sau:
- Máy mình dùng: core 2 duo 1.83G, RAM 2 x 512, HDD 120, ( chừa ổ C: 19G ),ổ quang DVD_RW . Cài đặt cũng nhanh thôi, khoảng 25'-30' ( nhanh hơn cài Media Center ). Cài trên môi trường 32 hay 64 bit đều được, miễn là bạn phải có driver tương ứng ( hỗ trợ 32 hay 64 bit )
- Giao diện quá đẹp, chạy trơn tru, nhanh. Tuy nhiên, máy nó hay hỏi về quyền admin khi chạy 1 số ứng dụng, cứ phải xác nhận mấy cái đó cũng hơi bực mình.
- Một số phần mềm không thể chạy : ghost, true image, partition magic, nero image. Vì thế, mình phải gắn thêm 1 HDD, cài media center vào đó để chạy ghost Vista từ Media Center.
* Tóm lại, theo mình thì cô gái đẹp nào lại chẳng chảnh, cần phải kiên nhẫn chinh phục và cũng phải hơi bị tốn kém một chút. Nhưng nếu ta chinh phục được thì thật tự hào với bạn bè rằng mình có con "ghệ" đẹp cực! Phải không các bạn?

Máy cấu hình của bác thế này thì cú gọi là lướt trên vista. Máy mình Celeron 2.4 Ram 1G Card Gefoce 5200 Ram 128 vẫn chạy mượt trên giao diện Aero :D
Nếu bạn nào muốn sài thử vista có thể download từ đây (link sịn của ngài Bill đó)

Part 1
http://msft-dnl.digitalrivercontent...5--NOA/msvista/pub/Vista_WIM/i386/install.wim
Part 2
http://msft-dnl.digitalrivercontent.net/01/60306040-3318705--NOA/msvista/pub/Vista_WIM/i386/boot.wim
Part 3
http://msft-dnl.digitalrivercontent.net/01/60306040-3318705--NOA/msvista/pub/X13-49120/X13-49120.exe

Serial để cài:
YFKBB-PQJJV-G996G-VWGXY-2V3X8

Bản này các bạn sau khi tải về máy thì Update trực tiếp từ win XP (Bạn có thẻ cài nên một phân vùng khác để có thể boot 2 win cùng 1 núc.)