• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

WomanMobile - Công cụ giúp tránh thai.

Status
Không mở trả lời sau này.
- Mấy phần dưới em không rành lắm nên không hướng dẫn mấy bác được :))

Chúc các bác năm mới con cháu đầy đàn với phần mềm này:D

handh

Vài kinh nghiệm bản thân,chia sẻ với mọi người,nếu sai các bác cứ chỉ bảo nhé:
Theo như phần mềm thì màu xanh sẽ là những ngày khả năng thụ thai cao tại sao:

Giả sử chu kỳ 28 ngày,thì ngày rụng trứng sẽ là giữa Ck khoảng ngày thứ 14,sau khi rụng trứng sẽ chờ mấy bác ong thợ khoảng 24h-48h để thụ tinh,và mấy bác ong lại có thể sống trong tử cung từ 24h-72h tùy chất lượng tinh trùng,nên ngày màu xanh sẽ là ngày dễ thụ thai nhất.AE nên kiêng trước sau ngày rụng trứng 3 ngày(cộng trừ 3),nghĩa là như ví dụ trên ngày rụng là ngày thứ 14 CK thì nên kiêng từ ngày thứ 11 đến ngày thứ 17 của CK(14-3= 11 và 14+3=17).

Thật sự đọc bài viết của bạn mình chưa hiểu rõ lắm :D.Vì kiến thức về môn Sinh học học lâu quá rồi nên cũng quên,có thằng em học ĐH Y Dược nhưng nó cũng chẳng dám hỏi.Thật sự là vậy đó,đây là vấn đề tế nhị nên trong cuộc sống nhiều lúc mình không thể hỏi.Chủ yếu là tự tìm hiểu ,quan sát rồi rút ra kinh nghiệm cho bản thân.

Theo mình được biết thì chu kì rụng trứng của phụ nữ là từ 28-32 ngày,tùy vào từng người,ngoài ra nó còn phụ thuộc vào các điều kiện ngoại cảnh khác nữa chẳng hạn như làm việc mệt nhọc,đi tàu xe,đi máy bay,chuyển vùng địa lí,hoặc những lí do bất thường trong cơ thể chị em cũng làm việc rụng trứng thay đổi chu kì.Nhiều chị em có khi trễ kinh cả tháng.Vì thế để tránh thai thì phần mềm này chỉ có tính tương đối mà thôi.
Mà vạn vật cũng chỉ có tính tương đối chứ có cái nào là tuyệt đối đâu.Einstein vĩ đại là thế mà cũng chỉ phát minh ra thuyết tương đối chứ nào dám tuyên bố đó là thuyết tuyệt đối :))

Theo mình để sử dụng phần mềm này một cách hiệu quả thì bạn phải theo dõi và thường xuyên hỏi đối tác của mình.Nếu đã thân mật rồi thì theo mình vấn đề này không có gì đáng ngại hay xấu hổ cả.Các bác biết rằng mỗi lần bị dính là một lần mệt mỏi,vất vả,tiêu tốn sức khỏe,thời gian và tiền bạc.Không chỉ mình mà còn đối tác của mình nữa.Thường thì khi dính người ta đều tìm cách để giải quyết nó đi cho nhẹ nợ.Nhưng mình nói thật điều kiện và phương pháp giải quyết cũng ẩn chứa rất nhiều rủi ro.Không tiệt trùng dẫn đến nhiễm khuẩn,có thể dẫn đến những hậu quả lâu dài về sau như các bệnh đường sinh dục,ung thu cổ tử cung,đau khổ nhất là vô sinh.Thật sự đối với mỗi cặp vợ chồng,không có gì đau khổ hơn nếu 1 trong 2 người vô sinh :-/

Kinh nghiệm thực tế của mình thì vẫn tính ngày đèn đỏ,nếu đến gần ngày đèn đỏ tiếp theo thì sử dụng các biện pháp an toàn khác như dùng thuốc,dùng áo mưa.Cách của mình là như thế này :
1.Hỏi "đối tác" của mình ngày bắt đầu và ngày kết thúc việc ra kinh.Theo mình hiểu thì khi ra kinh tức là trứng rụng,các lớp niêm mạc trong tử cung ra bong ra,kèm theo là trứng.Trứng chỉ tồn tại khoảng 24h sau khi rụng.Vì thế nên hết ra kinh là có thể quan hệ được,vì các chú ong thợ bây giờ có vào cũng chẳn làm gì được.Giả sử trong trường hợp này là bắt đầu có vào ngày 1/1 và kết thúc vào ngày 4/1.
2. Tính ngày đèn đỏ tiếp theo,mình sử dụng phương pháp tối thiểu tức là 28 ngày.Theo phần mềm thì ngày có khả năng ra là ngày 29.Vì thế mình có thể quan hệ tới ngày 25/1 mà không phải sử dụng bất cứ biện pháp an toàn nào.Sau ngày 25/1 nếu mình thường tránh quan hệ,hoặc nếu có quan hệ thì phải sử dụng các biện pháp an toàn.
3. Tiếp theo đợi cho khi đối tác của mình ra và kết thúc việc ra kinh của tháng tiếp theo mình mới quan hệ tiếp.
4. Cứ như thế mình lặp lại các bước 1,2,3 :DNếu có gì sai sót mong các bác góp ý.
Đây là cách tính cho những sis có chu kỳ đều và đừng nên tin tưởng vào nó qua,vì mỗi sis chu kỳ rất khác nhau và có sis lại có thể rụng 2 trứng trong 1 ck kia đấy,bác nào mà tin tưởng 100% chết ráng chịu đấy,muốn sử dụng cách này hiệu quả cần quan sát sis của mình vài tháng để biết rõ chu kỳ ra sao mới tính được.Không thì cứ nổ súng vào túi nhựa(BCS) cho an toàn.

Vài kinh nghiệm của em,bác nào thấy không đúng xin phê bình thẳng thắn để em học hỏi,vì GF của em không thích bắn vào túi nhựa:)),lại chẳng thích dùng thuốc luôn:(
Bổ sung thêm là theo mình biết thì 2 buồng trứng thay phiên nhau rụng,thường đều tuân theo chu kì 28-32 ngày,rất ít trường hợp bất thường.Mà bất thường thì đành phải chịu thôi:D.Các bác dùng áo mưa,dùng thuốc vẫn còn dính nói chi phương pháp này.Cái quan trọng là độ rủi ro cũng từng phương pháp cao hay thấp mà thôi.
Còn khi quan hệ thì đa số chị em đều không thích dùng áo mưa.Cảm giác không thoải mái,vì nhiều chị em dị ứng với vỏ bao,số khác thì không thích vì "nóng" :D

Chỉnh sửa cuối:

huynhphan

Kinh nghiệm thực tế của mình thì vẫn tính ngày đèn đỏ,nếu đến gần ngày đèn đỏ tiếp theo thì sử dụng các biện pháp an toàn khác như dùng thuốc,dùng áo mưa.Cách của mình là như thế này :
1.Hỏi "đối tác" của mình ngày bắt đầu và ngày kết thúc việc ra kinh.Theo mình hiểu thì khi ra kinh tức là trứng rụng,các lớp niêm mạc trong tử cung ra bong ra,kèm theo là trứng.Trứng chỉ tồn tại khoảng 24h sau khi rụng.Vì thế nên hết ra kinh là có thể quan hệ được,vì các chú ong thợ bây giờ có vào cũng chẳn làm gì được.Giả sử trong trường hợp này là bắt đầu có vào ngày 1/1 và kết thúc vào ngày 4/1.
2. Tính ngày đèn đỏ tiếp theo,mình sử dụng phương pháp tối thiểu tức là 28 ngày.Theo phần mềm thì ngày có khả năng ra là ngày 29.Vì thế mình có thể quan hệ tới ngày 25/1 mà không phải sử dụng bất cứ biện pháp an toàn nào.Sau ngày 25/1 nếu mình thường tránh quan hệ,hoặc nếu có quan hệ thì phải sử dụng các biện pháp an toàn.
3. Tiếp theo đợi cho khi đối tác của mình ra và kết thúc việc ra kinh của tháng tiếp theo mình mới quan hệ tiếp.
4. Cứ như thế mình lặp lại các bước 1,2,3 Nếu có gì sai sót mong các bác góp ý.

Theo mình được hiểu thì thế này:

Trứng thường rụng vào khoảng giữa CK(khoảng ngày thứ 14),lúc này lớp niêm mạc tử cung sẽ dày lên làm thành vững chắc cho trường hợp trứng thụ tinh bám vào làm tổ.nếu trường hợp ko thụ tinh thì đến cuối Ck(ngày 28) lớp niêm mạc sẽ bong ra và ra ngoài theo máu kinh,đến lúc này tất nhiên là trứng không thể nào còn sống được nữa.Vì thế sau khi hết kinh đến ngày thứ 11 của CK thì khả năng thụ tinh là ko cao vì ko có trứng,sau đó vẫn ko có trứng cho đến ngày thứ 14 trứng rụng,nhưng do tinh trùng có khả năng sống đến 72h trong tử cung,nên mình mới nói ngày kiêng là ngày thứ 11 trở đi,theo nguyên tắc cộng trừ 3 đã nêu ở trên.nhưng CK phụ nữ 28 là tối ưu chứ thực tế rất ít chạy em có được CK đẹp như vậy,khoa học đã nói CK phụ nữ dao động trong 22-32 ngày được xem là bình thường,nên đừng quá tin vào soft này quá,chỉ nên để tham khảo.Thân.chúc vui:D

handh

Theo mình được hiểu thì thế này:

Trứng thường rụng vào khoảng giữa CK(khoảng ngày thứ 14),lúc này lớp niêm mạc tử cung sẽ dày lên làm thành vững chắc cho trường hợp trứng thụ tinh bám vào làm tổ.nếu trường hợp ko thụ tinh thì đến cuối Ck(ngày 28) lớp niêm mạc sẽ bong ra và ra ngoài theo máu kinh,đến lúc này tất nhiên là trứng không thể nào còn sống được nữa.Vì thế sau khi hết kinh đến ngày thứ 11 của CK thì khả năng thụ tinh là ko cao vì ko có trứng,sau đó vẫn ko có trứng cho đến ngày thứ 14 trứng rụng,nhưng do tinh trùng có khả năng sống đến 72h trong tử cung,nên mình mới nói ngày kiêng là ngày thứ 11 trở đi,theo nguyên tắc cộng trừ 3 đã nêu ở trên.nhưng CK phụ nữ 28 là tối ưu chứ thực tế rất ít chạy em có được CK đẹp như vậy,khoa học đã nói CK phụ nữ dao động trong 22-32 ngày được xem là bình thường,nên đừng quá tin vào soft này quá,chỉ nên để tham khảo.Thân.chúc vui:D

:D Hiểu rồi,nghe cũng có vẻ hợp lí.Để mình tìm hiểu kĩ hơn về vấn đề này.Chân thành cảm ơn những kinh nghiệm chia sẻ của bạn :D

TraiNgheoHn

Kinh nghiệm của em là cứ căn cứ trước và sau những lần bạn ý bị 5 ngày là an toàn nhất, còn sau thì cứ cẩn thận,chứ em chẳng biết tính toán CK như nào cả hehe.Áp dụng kinh nghiệm bản thân để chiến đấu bách phát bách trúng chưa trật phát nào :D

Kinh nghiệm của em là cứ căn cứ trước và sau những lần bạn ý bị 5 ngày là an toàn nhất, còn sau thì cứ cẩn thận,chứ em chẳng biết tính toán CK như nào cả hehe.Áp dụng kinh nghiệm bản thân để chiến đấu bách phát bách trúng chưa trật phát nào :D

Bác Phương thì đúng là giáo sư đầu ngành rồi:))

Con người không phải 100 người giống nhau cả 100:| Nên cái này chỉ tham khảo thôi, ông nào mà áp dụng theo cẩn thận có ngày vừa vọc máy vừa giặt tã:))

tethien

Active Member
1.Hỏi "đối tác" của mình ngày bắt đầu và ngày kết thúc việc ra kinh.Theo mình hiểu thì khi ra kinh tức là trứng rụng,các lớp niêm mạc trong tử cung ra bong ra,kèm theo là trứng.

You sai chính ở chỗ này đó. Trứng không rụng vào ngày có kinh mà rụng trước đó 14 ngày rồi.
Vào kỳ rụng trứng thì niêm mạc tử dung dày lên để làm tổ sẵn sàng đón nhạn trứng đã thụ tinh đến làm tổ. Nếu thụ thai thì trứng sẽ làm tổ và sẽ không có kinh (vẫn có 01 tí ti gọi là "máu báo", nên chị em nào đến kỳ kinh mà chỉ ra có 01 tí ti thôi thì hãy coi chừng.) . Nếu không thụ thai thì lớp niêm mạc này bong ra và xuất hiện ra kinh.

Trong lúc có kinh thì không nên quan hệ vì rất dễ lây bận phụ khoa cho nhau, đặc biệt là chị em phụ nữ rất dễ bị.

TraiNgheoHn

Bạn nói thế nào chứ,cái lúc mà chị em có 1 tí máu người ta gọi là "rong" nghĩa là sắp hết thời kì "giời phạt" trong 5 ngày này thì anh em ta tha hồ mà chiến đấu,tớ chiến 1 năm nay rồi mà chưa dính phát nào đấy

lamnt0702

You sai chính ở chỗ này đó. Trứng không rụng vào ngày có kinh mà rụng trước đó 14 ngày rồi.
Vào kỳ rụng trứng thì niêm mạc tử dung dày lên để làm tổ sẵn sàng đón nhạn trứng đã thụ tinh đến làm tổ. Nếu thụ thai thì trứng sẽ làm tổ và sẽ không có kinh (vẫn có 01 tí ti gọi là "máu báo", nên chị em nào đến kỳ kinh mà chỉ ra có 01 tí ti thôi thì hãy coi chừng.) . Nếu không thụ thai thì lớp niêm mạc này bong ra và xuất hiện ra kinh.

Trong lúc có kinh thì không nên quan hệ vì rất dễ lây bận phụ khoa cho nhau, đặc biệt là chị em phụ nữ rất dễ bị.

Phần mềm chỉ tham khảo để biết thêm cho vui thôi mà bạn :D Còn nói thât,ai mà có ý định dung cái này để áp dụng tránh thai ngoài đời thì mình nói thật là quá liều và quá ấm ớ :D

Bạn nói thế nào chứ,cái lúc mà chị em có 1 tí máu người ta gọi là "rong" nghĩa là sắp hết thời kì "giời phạt" trong 5 ngày này thì anh em ta tha hồ mà chiến đấu,tớ chiến 1 năm nay rồi mà chưa dính phát nào đấy

boy xinh zai mà ghê gớm quá ta =))

Có lẽ nên dừng bàn luận về chuyện đó ở đây không thì box phần mềm thành box giáo dục giới tính và sức khỏe sinh sản mất:) Ai cũng tỏ ra hiểu biết nhưng vấn đề chính ở đây ko được chú ý nhiều lắm là phần mềm và hiệu quả:)

nhunguyen12

theo em thì cái này tương đối thôi nha, mà tốt nhất là kẻ sau ngày hết kinh hoàn toàn thì 7 ngày sau quan hệ tốt nhất, an toàn cao, đến được 7-8 ngày sau thì thôi, đừng hit nữa nha, đó là giai đoạn tốt nhất không phải có em bé, còn lại là không an toàn
nói đến những chủ đề này thì sôi nỗi, nhưng đề cấp nhiều không hay, cứ cho vài thằng bị vài lần rút kinh nghiệm, phải trã thực no thì mới biết.
an toàn là trên hết (safe first), đừng dùng cái kiểu tính này coi chừng có ngày bị đòn, khuyến mãi vài đứa hay thêm vài con AIDS ( sầu riêng) thì khốn đấy nha

thanhnam711

Đây đây đây, theo giadinh.net nhé:D:D
Tính theo vòng kinh: là phương pháp dựa vào ngày có kinh, chọn ngày giao hợp xa giai đoạn rụng trứng để tránh thụ thai. Tránh những ngày từ 12 đến ngày 16 của chu kì tính bắt đầu từ ngày có kinh.
ok chưa các bác:D:D

nhunguyen12

Đây đây đây, theo giadinh.net nhé:D:D
Tính theo vòng kinh: là phương pháp dựa vào ngày có kinh, chọn ngày giao hợp xa giai đoạn rụng trứng để tránh thụ thai. Tránh những ngày từ 12 đến ngày 16 của chu kì tính bắt đầu từ ngày có kinh.
ok chưa các bác:D:D

như vậy là trung bình là 4-5 ngày hết kinh hoàn toàn, thêm 6 ngày nữa, các bạn tha hồ, đây là cái chính xác nhất.
vd: ngày 1 bị thì phải để vài ngày cho hết kinh (4-6 ngày) hen xui: ko an toàn, khả năng sinh con gái cao.
ngày 2....7 không nên (tuỳ mỗi người): không an toàn
ngày thứ 7 trở đi đến ngày 15 : an toàn
ngày 15...28.29.30 rủi ro càng cao, khả năng sinh con trai cao
đã nghiên cứu tại viện pasteur, hahah

kevin_fire

Đúng là cái này chỉ tương đối thôi các anh à. Em có nói qua với vợ về PM này ;;) nhưng đúng là mỗi tháng nó lại thay đổi, cũng có thể 1 phần do vợ mình kô ăn uống ổn định và lo nghĩ nhiều cũng thế. Còn về phần sinh con trai hay con gái thì cái này vẫn còn trong vòng luẩn kuẩn :))

TraiNgheoHn

Đúng rồi đấy,mỗi tháng nó lệch mấy ngày đấy.Bạn em có lần lệch hẳn 1 tháng làm em cứ thấy ghê ghê hiii

nhunguyen12

nên ngừng bàn luận chuyện này nữa nha, có ai muốn bàn thêm chắc đi sang trang ke hoach gia dinh thoi. em đề xuất nếu post nữa không liên quan chương trình, xoá luôn.

Kojiro

Super V.I.P
Mọi người tạm dừng thảo luận vấn đề y học lại nhé! Nhiêu đó đủ rồi.

Chúng ta sẽ chỉ thảo luận cách sử dụng, cài đặt chương trình sao cho đúng nhất thôi, do chương trình chỉ mang tính tương đối, không thể phù hợp cho mỗi cá nhân được.

die_for_love_vn

Tại sao các bác cứ đề cập quá sâu vào vấn đề này nhỉ. Tục ngữ có câu "trăm hay kô bàng tay quen", thử 1 lần đi! Lên hospital 1 lần là lần sau khác bít phải làm gì. Ngày còn là SV e cũng đã từng....hihi.... Còn pm này đúng là hay nhưng cần phải cẩn thận vì kô chị em nào cũng giống nhau đâu.
Posted via Mobile Device

huynhphan

Phần mềm này mình sử dụng đã lâu trước khi mình thấy trên PDA Việt.Thực tế phần mềm này không có gì sai cả(kết quả không đúng mong đợi là do người dùng hiểu sai về vòng CK hoặc ngoài khả năng tính toán của phần mềm,và quan trọng nhất là nhập sai số liệu,cơ thể con người phức tạp hơn máy tính cả hàng vạn lần,nên không thể yêu cầu phần mềm dự báo chính xác được mọi trường hợp),phần mềm hoàn toàn chính xác khi đối tượng có CK kinh nguyệt tốt,đều,ít thay đổi,tác giả viết phầm mềm dựa trên phương pháp tránh thai theo chu kỳ kinh nguyệt(1 phương pháp được y học công nhận,nhưng xác suất tránh thai không cao,cao nhất chỉ được khoảng 80%,nên luôn được khuyến cáo tùy trường hợp mà sử dụng phương pháp này),nhưng khi áp dụng vào thực tế,phần mềm chỉ đạt hiệu quả cao cho những bạn có CK đều(nghĩa là tháng nào cũng nhiêu đó ngày,thí dụ vòng kinh 28 ngày,ngày ra kinh là 1/1 thì ngày 28/1 lại ra,rồi lại cứ 28 ngày sau cứ thế cứ thế).Có 1 nhầm lẫn mà các bạn hay mắc phải là các bạn dựa vào lịch thông thường hay sử dụng,ví dụ 1 bạn có CK 30 ngày,ngày 10 trong tháng bắt đầu,các bạn cứ nghĩ rằng chắc chắn ngày 10 tháng sau sẽ lại ra,mà các bạn quên đi rằng sẽ có tháng có 31 ngày hoặc 29 ngày,cứ thế 1 tháng lệch 1 ngày,2 ngày nhiều tháng đi qua sẽ lệch nhiều ngày,và cho dù CK đều thì ngày ra sẽ không còn chắc chắn là ngày 10 nữa,nhiều bạn cứ dựa vào đấy thấy đến đúng ngày không ra rồi rối rắm lên mà không xem xét cả 1 giai đoạn gồm nhiều CK đã diễn ra.Bản thân mình ko sử dụng phần mềm này như 1 biện pháp tránh thai,mà chỉ cập nhật số liệu để theo dõi sức khỏe cho GF mình.thật sự vấn đề kinh nguyệt ảnh hưởng rất lớn đến sức khỏe phụ nữ,phụ nữ trưởng thành thì 1 trong những tiêu chí để biết tình trạng sức khỏe bản thân chính là chu kỳ này đấy các bạn.Chúc mọi người vui vẻ,mình cũng vui vì đã sử dụng nhiều kiến thức từ diễn đàn,giờ góp lại chút gì mình biết.:D

Zenki

Super V.I.P
Cái này cũng không thể dùng để tránh thai tuyệt đối được, phương pháp tránh thai hữu hiệu nhất là quan hệ dùng BCS an toàn và người phụ nữ uống thuốc tránh thai đều đặn là được (loại uống hàng ngày) Phần mềm này chỉ giống như 1 công cụ nhỏ để bổ sung thôi chứ không thể đem nó ra vào 1 công cụ tránh thai riêng được, phương pháp khoa học bây giờ tiên tiến nếu cứ tính toán như ông cha ta hồi xưa theo ngày thế này thì chẳng an toàn chút nào :D

Status
Không mở trả lời sau này.