• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

X500 hay bị tắt máy..cứu em với...

anhducc12

Member
các cao thủ giúp em với ah..Cái vụ X500 hay bị tắt máy đó...Thỉnh thoảng bỏ ĐT trong túi quần,lúc móc ra,thấy máy tắt ngúm..Em làm đủ mọi cách rồi,Chèn giấy vào nắp Pin,up rom mới,thay Pin mới,..đều ko được..hix...Nhưng E bật máy,để trong tủ,3 ngày rồi thì lại ko bi tắt máy lần nào..thế mới lạ...:(:)((

thanhgia123

Để trong tủ nó không bị cấn qua cấn lại nên ko đụng vào chấu ngắt nguồn của máy. Để khắc phục triệt để thì hàn cái chấu ngắt điện trong máy lại là ok. Bung máy ra nhìn trên nắp sau của máy chỗ có gờ nhô ra so vào trong main và hàn cái chấu đó lại là online 24/24 liền.

ChuHuyHoan

Well-Known Member
các cao thủ giúp em với ah..Cái vụ X500 hay bị tắt máy đó...Thỉnh thoảng bỏ ĐT trong túi quần,lúc móc ra,thấy máy tắt ngúm..Em làm đủ mọi cách rồi,Chèn giấy vào nắp Pin,up rom mới,thay Pin mới,..đều ko được..hix...Nhưng E bật máy,để trong tủ,3 ngày rồi thì lại ko bi tắt máy lần nào..thế mới lạ...:(:)((

Xem lại chân tiếp xúc giữa pin và máy.....

ng2mat

Mình xin tổng hợp lại hai ý kiến trên, X500 bị tắt nguồn thường có 2 nguyên :
- Do Chỗ tiếp xúc giữa pin và máy : vì nó được thiết kế dưới dạng đẩy pin lên, mà cái giữ pin lại thiết kế bằng cái lẫy bé tí nên nhiều khi không giữ được pin ép chặt xuống.
Khắc phục: chèn thêm giấy vào giữa pin và nắp để nó ép pin xuống

- Do chỗ tiếp xúc giữa nắp máy và mạch bên trong: giống như một số loại o2, eten thiết kế x500 theo kiểu tháo nắp ra là tắt nguồn. Nguyên nhân là do trong mạch có 1 cái nút bấm dạng đẩy còn ở vỏ thì lòi ra một cái lẫy ( vị trí của cái này các bác nhìn hình và soi kỹ trên máy mới thấy ), do vậy khi đút túi nắp pin chỉ cần hơi lỏng ra một chút, không đẩy được cái nút đó là sẽ bị tắt nguồn.
Khắc phục: tìm một cái j đó đút vào đó để giữ được cái nút này là ổn, hoặc làm như bác thanhgia123 là hàn cứng nó lại

Chỉnh sửa cuối:

anhducc12

Member
hehe..em hàn lài cái công tắc đó rồi..ok 100%..ngon lắm...lại gắn bó với em eten X500 lâu roài...heheh