• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

Xin giúp em vấn đề cài Android cho HTC HD2 T-mobile

tieuquycodo

Em là ma mới của HD2 T-Mobile, em hơi ngu tiếng Anh, đọc không hiểu, sợ download nhầm bản ko thích hợp hoặc không phải của T-Mobile là em nó ngủm! Mong các bác giúp em!
Máy em là HD2 T-mobile

Các bác cho em hỏi:
- 1. ROM Windows Mobile 6.5: :

Lên XDA Forum or PDAViet or Tinhte tìm down bản Rom theo ý thích của bạn. Khuyên dùng:
- Rom Energy:
http://forum.xda-developers.com/showthread.php?t=591784
- Rom Elegancia:
http://forum.xda-developers.com/showthread.php?t=651729

Em vào hai trang này rồi, nhưng nhiều bản rom quá, các bác cho em hỏi, theo kinh nghiệm của các bác thì em nên tải bản nào là tốt nhất, ca về pin lẫn về vấn đề cài đặt phần mềm (vì có nhiều phần mềm em thấy hay, và dữ liệu nhiều quá, ko bỏ được, hehe!), cũng như tính tương thích để cài android! Nếu được thì cho em link download trực tiếp luôn ạh (* Em không tìm thấy link download năm ở đâu cả ạh!)!

*** Hai bản ROM sau thì sao ah?
+++ HD2_ROM_ Ext BLUESEA - Bản v12 và v15 thôi nhé - http://www.pdaviet.net/showthread.php?93335-HD2_ROM_-Ext-BLUESEA
+++ WM6.5 ROM V56CO2 của bác Quang - HD2 ROM (COM2): V69 (Core 21916) ★ OS 3.14 & SENSE 2018 (FINAL) - http://www.pdaviet.net/showthread.p...1915)-★-OS-2.14-amp-SENSE-2018-(UPDATE-15-08)

- 2. Bản Android nào ổn định nhất hiện nay ạh?
Bản cài lên thẻ nhớ! (Em không rõ là bản cài lên thẻ nhớ và NAND có giống hay khác nhau không?). Em cũng lướt web nhiều, và thấy nhiễu thông tin quá, mong các bác cho ý kiến! Em thấy có nhiều thông tin bảo là hiện tại HD2 T-mobile có bản Android rất ổn định về cả wifi, bluetooth, sóng sánh, ... mà những máy chạy Android cũng phải thèm rõ dãi! Hehe!
[Dec 19]-=MDJ FroYo HD v.4.6=-[FRG83D][kernel:MDJ S8.0]
http://forum.xda-developers.com/showthread.php?t=859817
Bản này đã mới nhất chưa ạh? Nó chạy có ổn định không ạh?
Và cũng tiện thì cho em link download trực tiếp luôn ạh! Em vào trang này thì không được, nó bảo em không được quyền! Hehe!

Bản này thì sao ạh?

+++ Cho em hỏi thêm, mỗi lần em muốn cài thêm một bản Android hay gì đó khác thì em sẽ vào lại WinMo để cài hay sao ạh? Nếu như vậy thì trên thẻ nhớ đã có sẵn nhiều folder rồi (những folder chứa các bản Android đã cài trước đó + thêm những folder xuất hiện khi mình format thẻ bằng chương trình format của thẻ), nó có ảnh hưởng gì đến việc cài đặt bản mới không?

- 3. Vấn để cài ứng dụng, game cho bản Windows Mobile cùng Android. Vấn đề này em thấy cũng có nhiều người lăn tăn. Sau khi em cài xong (Chính xác hơn là update) WinMo, em format thẻ và cài Android:
*** Thẻ của em là thẻ 16G Class 4
*** Theo em biết, nếu em format thẻ bằng chương trình format của WinMo thì trên thẻ có một số file và folder, điều này có ảnh hưởng gì đến việc cài Android không ạh? Em nghe nói có nhiều folder thì khi cài Android sẽ bị lâu và dễ có lỗi!

+++ 3a. Em muốn cài ứng dụng cho WinMo thì em phải chép ứng dụng vào nơi nào trên thẻ? Em mở một Folder mới hay chép thẳng lên thẻ (hình như không ổn?)? Nếu mở forder mới thì nên đặt nó tên gì? Và em nghe nói, nếu tạo folder trên thẻ thì khi load Android dễ bị lỗi, không biết có đúng không?

+++ 3b. Em cài ứng dụng cho Android thì chép file vào thư mục nào trên thẻ? Và nếu em có nhiều bản build Android thì em phải chép ứng dụng lại nhiều lần, hay có thể xài ké?

+++ 3c. Chép nhạc, phim, ảnh, các file văn bản, ... thì em chép vào đâu? để khi em vào các build khác nhau hoặc vào WinMo thì vẫn có thể xem và sửa nó! Vì em xem và chỉnh sửa file cũng như lướt web để trao đổi file bằng điện thoại là thường xuyên!

Em biết em hỏi nhiều, nhưng vì em muốn giải đáp thắc mắc, mong các bác giúp cho!
Xin chân thành cảm ơn các bác!

Chỉnh sửa cuối:

quangeuro

chạy android trên thẻ nhớ thì máy sẽ chạy trên nền tảng WM. cài trên nand thì android độc lập hoàn toàn giống như các máy chạy android gốc vậy. chạy nand android thì đã có nhiều bài hướng dẫn ở trên rồi nhé. Về bản rom mình cảm thấy ổn định và nhanh thì mình thấy bạn nên xài rom MIUI của bác langthang
Mình khuyên bạn nên dùng nand android. EM giờ lỗi thời rồi bạn, các ứng dụng game lại ít nữa

Newbie gì thì cũng phải đọc và tham khảo hết các topic trong Box HD2 này đã chứ. Trong Box HD2 này các topic hướng dẫn rất chi tiết và đầy đủ, bạn cứ theo từng bước mà thực hiện, không sợ chết máy đâu miễn là làm theo đúng từng bước là được. Quan trọng nhất là bạn xem máy mình đã HSPL chưa đã nhé.

tieuquycodo

Newbie gì thì cũng phải đọc và tham khảo hết các topic trong Box HD2 này đã chứ. Trong Box HD2 này các topic hướng dẫn rất chi tiết và đầy đủ, bạn cứ theo từng bước mà thực hiện, không sợ chết máy đâu miễn là làm theo đúng từng bước là được. Quan trọng nhất là bạn xem máy mình đã HSPL chưa đã nhé.

Vâng, em cảm ơn Mod!
Em cũng nghiên cứu nhiều rồi, hơn 3 tháng rồi, mà tối nay mới ngộ ra được một chút ít! Càng đọc càng rối! Hihi!

tieuquycodo

Vâng, tại máy vừa dùng làm việc, vừa nghiên cứu, còn thắc mắc nhiều quá, với lại thấy có hội "chết flash" nên tải về cả một đống đồ nghề mà chưa dám làm! Hihi!
Giờ chỉ còn kiếm bản Android SD ổn định nữa! Mình đã tải được một đống Rom Android SD rồi, nhưng đọc comment thấy có nhiều vấn đề, nên còn ngại!
Mình sử dụng máy để làm việc nhiều, nêu gặp trục trặc thì hơi vất vả, nên cũng đắn đo!

ngoclovepx

không liều làm sao ăn nhiều được....cái gì cũng phải có lần đầu chứ....mình vừa mua về là up ngay...đọc tới đâu làm tới đó.

ntt2006

Vâng, tại máy vừa dùng làm việc, vừa nghiên cứu, còn thắc mắc nhiều quá, với lại thấy có hội "chết flash" nên tải về cả một đống đồ nghề mà chưa dám làm! Hihi!
Giờ chỉ còn kiếm bản Android SD ổn định nữa! Mình đã tải được một đống Rom Android SD rồi, nhưng đọc comment thấy có nhiều vấn đề, nên còn ngại!
Mình sử dụng máy để làm việc nhiều, nêu gặp trục trặc thì hơi vất vả, nên cũng đắn đo!

Bạn mua thêm 1 nokia chửa cháy nửa là toàn vẹn cả 2, vừa vọc vừa làm việc.

atulaphan

theo tôi thì bạn nên up // rom trên nand và trên thẻ, dưới đây tôi sẽ giới thiệu cho bạn 2 bản rom mình đang dùng:
+ Nand: http://forum.xda-developers.com/showthread.php?t=1348922 (rom sense 3.5 super smooth, no lag, free ram (bản LITE) lớn _ bản rom này tích hợp cả EU+Tmobile tùy bạn lựa chọn sử dụng vì Tmobile đã chia thẻ thì cài đc cả hai loại, sau khi up xong thì flash kernel V0.14 mới nhất: http://forum.xda-developers.com/show....php?t=1385486 là ok)
+ SD/Magldr: http://forum.xda-developers.com/showthread.php?t=969661

tieuquycodo

Cảm ơn các bác rất nhiều!
Tình hình là em đã HSPL3, uprom energize, và cài Android SD bản Froyo Stone 3.1 rồi ạh! Tình hình là sóng sánh nghe gọi rõ ràng! G-sensor ok! Cảm ứng mượt! Em sử dụng bản radio gốc 2.15.50.14 thấy ổn định, không bị rè hay robot gì cả, nên không up radio!
Ngang đoạn HSPL3, em bấm cái gì đó, nó đen thui, sau đó tháo pin, cáp, để nguội rồi chạy lại, ok! hehe!
Cảm ơn các bác đã động viên tinh thần!

Bây giờ thì có một lỗi nhỏ, đang nghiên cứu:
I. 3G của em nhiêu khi bị cà tưng, lúc co lúc mất!

II. Em cài nhiều app và game ko bị lỗi gì, nhưng có nhiều game và ứng dụng như Tom Cat, Ants Smash, Viet TV, .... thì bị lỗi: "Couldn't install on USB storage or SD card".
*** Tất cả em đều cài từ Market***
Em thấy có nhiều hướng dẫn:
1. Tìm đến thư mục ".android_secure" trong thẻ nhớ, đường dẫn là: /sdcard/.android_secure
Tìm đến file: smdl2tmp1.asec trong thư mục này và xóa quách nó đi
*** Em tìm rồi nhưng chỉ có 1 folder trắng tinh, hehe!
2. vào Setting - Applications - tick vào ô Unknow sources
*** Cũng làm rồi, nhưng cũng không có tác dụng.

Các bác giúp em vấn đề này với ah!
Cảm ơn các bác!

Bây giờ thì có một lỗi nhỏ, đang nghiên cứu:
I. 3G của em nhiêu khi bị cà tưng, lúc co lúc mất!
Sóng 3G chập chờn là do hạ tầng mạng nơi bạn sống, phiên bản Radio và bản rom bạn đang dùng thôi và bạn chú ý là các dòng PPC thì bắt sóng sẽ kém hơn so với các dòng điện thoại phổ thông khác nhé.

II. Em cài nhiều app và game ko bị lỗi gì, nhưng có nhiều game và ứng dụng như Tom Cat, Ants Smash, Viet TV, .... thì bị lỗi: "Couldn't install on USB storage or SD card".
*** Tất cả em đều cài từ Market***
Em thấy có nhiều hướng dẫn:
1. Tìm đến thư mục ".android_secure" trong thẻ nhớ, đường dẫn là: /sdcard/.android_secure
Tìm đến file: smdl2tmp1.asec trong thư mục này và xóa quách nó đi
*** Em tìm rồi nhưng chỉ có 1 folder trắng tinh, hehe!
2. vào Setting - Applications - tick vào ô Unknow sources
*** Cũng làm rồi, nhưng cũng không có tác dụng.

Các bác giúp em vấn đề này với ah!
Cảm ơn các bác!
Bạn cài bản Android SD mà khi cài các game hay ứng dụng có data lưu trên thẻ nhớ thì rất hay bị gặp lỗi như trên, muốn không gặp lỗi đó thì bạn nên cài vào bản Android trên NAND nhé.

tieuquycodo

Vâng, cảm ơn bác!
Hèn gì em cài mãi, xài đủ kiểu mà không được!
Cảm ơn bác nhiều!

tieuquycodo

Các bác ơi, cho em hỏi, tại sao Ứng dụng Multi Boot em cài mà không thấy gì cả nhỉ? Không chạy luôn!
Em đang thử dần dần với các bản build các bác giới thiệu ý mà!
Em cài bản EBL2.1a._PlusUbuntu.CAB, thấy trong start có mà khi khởi động, nó vẫn boot vào window!
Giúp em với!
Cảm ơn các bác!

Các bác ơi, cho em hỏi, tại sao Ứng dụng Multi Boot em cài mà không thấy gì cả nhỉ? Không chạy luôn!
Em đang thử dần dần với các bản build các bác giới thiệu ý mà!
Em cài bản EBL2.1a._PlusUbuntu.CAB, thấy trong start có mà khi khởi động, nó vẫn boot vào window!
Giúp em với!
Cảm ơn các bác!
Bạn có thể cài PM DualBoot trên WM nhé.

tieuquycodo

Vâng, em cảm ơn bác!
Em tìm ra vấn đề của em nó rồi!
Đối với DualBoot, thì em nó boot ngay màn hình khởi động, còn Multiboot là phải vào win đã, mới "chọc chọc" để nó boot.
Multiboot bất tiện như trên, nhưng được cái là em nó có tuỳ chọn được nhiều bản boot!
Hehe!

phuonxinh

Mình vừa lấy giúp ông anh 1con HTC HD2 T-mobile. nhưng ông ý lại gà Tiếng Anh nên chẳng làm ăn dc gi...mình lại ko bít về androi.(dang dùng symbian v5) . nhờ các bác tư vấn giúp 1bản androi có hỗ trợ Tiếng Việt để mình up cho ông ý. cho mình cả link down và hướng dẫn up với nhé. Mình tìm nhưng ko bít chọn bản nao vì thấy có Rom Leo với T-mobile nên sợ nhầm die máy thì khổ. giúp mình với nhé.thank.

Mình vừa lấy giúp ông anh 1con HTC HD2 T-mobile. nhưng ông ý lại gà Tiếng Anh nên chẳng làm ăn dc gi...mình lại ko bít về androi.(dang dùng symbian v5) . nhờ các bác tư vấn giúp 1bản androi có hỗ trợ Tiếng Việt để mình up cho ông ý. cho mình cả link down và hướng dẫn up với nhé. Mình tìm nhưng ko bít chọn bản nao vì thấy có Rom Leo với T-mobile nên sợ nhầm die máy thì khổ. giúp mình với nhé.thank.
Bạn vào thử Bootloader (tắt máy hoàn toàn sau đó nhấn và giữ phím Volume Down đồng thời nhấn phím Power để bật nguồn, khi nào màn hình 3 màu hiện ra thì nhả phím Volume Down ra) xem thông số SPL là bao nhiêu nhé. Nếu là 2.08.HSPL thì máy đã được HSPL rồi, lúc đó mói tính xài Android nhé.