• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

Xin hướng dẫn Setup Win XP Pro. SP2

Born2loveU

Member
Mình muốn upgrade lên Win XP Pro. SP2 nhưng ko biết thực hiện như thế nào. Mong các pro chỉ dẫn giúp toàn bộ quá trình cài đặt từ cách format ổ đĩa cho đến khi hoàn tất.

Xin cảm ơn nhiều !

Born2loveU

Member
Hy vọng nhiều, thất vọng lại càng nhiều hơn !
Không biết thì phải học, hỏi. Nhưng . . .

tranducnam

Active Member
Chào Bạn. Trước tiên nếu Bạn muốn upgrade lên Win XP Pro. SP2 thôi thì chỉ cần khởi động Win xong bỏ đĩa Win SP2 vào cho chạy và chọn Upgrade và bấm next, máy sẽ khởi động lại nhiều lần cho đến khi kết thúc khoảng là 50 phút. Trong quá trình Upgrade thì Bạn không cần phải Format ổ cứng. Bạn cứ làm thử đi nếu thắc mắc ở phần nào thì Post lên, Các anh em trên diển đàn sẽ hướng dẩn tiếp cho Bạn. Còn bây giờ biết Bạn vướng ở đâu mà gỡ. =D>

phamthaitl

Hy vọng nhiều, thất vọng lại càng nhiều hơn !
Không biết thì phải học, hỏi. Nhưng . . .

trước hết bạn không nên nói như vây.vì anh em ai cũng có công việc của mình nên rất bận.không thể trả lời bạn ngay được.
bây giờ bạn upgrade lên Win XP Pro. SP2 nhưng bạn lại hỏi cách format ổ.vậy bạn cài luôn từ boos.vì có upgrade thì format cũng xóa hết đi thôi.
bạn cho CD Xp vào ổ địa.sau đó khởi động lại máy.ấn F1 hay F2 (tùy main)để bos từ CD khi màn hinh hiện lên hỏi bạn bos từ CD hay từ ổ cứng.bạn chọn CD sau đó máy kiểm tra cấu hình và hởi động lại,bắt đầu cài .và sau đó thì đơn giản cứ làm theo máy là được.đại loại là nhập vùng cho máy.bạn ở VN thì chọn VN sau đó nhập CD kêy->khi sắp hoàn thành máy đòi bạn nhập tên người dùng,nhập tên bạn->ấn tiếp là hoàn thành.mất 39 phút.
chúc bạn có bộ Win chạy nhanh như gió.

Born2loveU

Member
Sorry ! vì thấy lâu quá mà ko nên vậy thôi (xấu tính quá hả). Nhưng sau đó mình đã tự làm được rồi. Dù sao cũng rất cảm ơn các bạn đã chỉ giúp. Tại mình không rõ phải làm ntn, cứ nghĩ phải remove & format. Nhưng mình đã upgrade được rồi.
Cảm ơn nhiều !

hungdqk

CÁc bác ơi em chưa cài laptop bao gio`. Dọc wa thì thấy có vẻ là giống với PC. Em đang định cài lại con SONY nhưng mà chỉ sợ khi cài xong ko có CD drive vì các đĩa kèm theo máy em đã làm mất cả rùi. Hơn nữa lại sợ khi cài xong lại sợ ko vô mạng được vì em dùng model ADSL ko có wifi mà.
Các bác có thể hương dẫn cho em kĩ 1 chút được ko a. lần đầu em động vào cài laptop mà.

Utxd

CÁc bác ơi em chưa cài laptop bao gio`. Dọc wa thì thấy có vẻ là giống với PC. Em đang định cài lại con SONY nhưng mà chỉ sợ khi cài xong ko có CD drive vì các đĩa kèm theo máy em đã làm mất cả rùi. Hơn nữa lại sợ khi cài xong lại sợ ko vô mạng được vì em dùng model ADSL ko có wifi mà.
Các bác có thể hương dẫn cho em kĩ 1 chút được ko a. lần đầu em động vào cài laptop mà.

Cài đặt WinXP trên Laptop không khác gì trên PC cả đâu, còn driver có thể chưa cần nếu máy không mới quá vì XP sẽ lấy diver tích hợp sẵn trong nó, tuy nhiên tốt nhất lên trang chủ của Sony tìm rồi tải về trước cho chắc ăn :D

phamthaitl

nếu cài đặt mà bạn format HDD thì fải có drive.chứ không thì không có tiếng đâu.theo như bài trên là fải tải về trước khi cài.nếu ko tải về đựơc thì cho mình biết đời msy bạn muốn cài.mình gửi cho.

chitrung8324

Bạn muốn chắc ăn thì trước khi format và cài lại máy,bạn hãy vào trang web của Sony,nhập vào số S/N or P/N để tìm đúng dòng máy mình đang sử dụng và download tất cả các Driver cần thiết về trước.Sau đó chép tất cả ra 1 CD hay USB driver nào đấy.Hoàn tất các bước trên bạn có thể Format và cài đặt WinXP (lưu ý khi chia lại HDD,cẩn thận với phân vùng recovery (nếu có),vì các dòng máy Laptop sau này thường giành 1 phần của HDD làm phân vùng Recovery - đây chính là điểm khác biệt giữa PC va Laptop).Sau khi cài xong WinXp bạn co thể cài lại các Driver cho máy.
- Nếu gặp vấn đề trong download driver hay không đúng,bạn có thể dùng 1 sòt backup driver để backup lại toàn bộ driver của máy sau đó cài đặt lại Win

Thân

hungdqk

Nói vậy thì sơ bộ em cũng hiểu qua 1 chút nhưng mà cái máy đó em cũng chưa ra là xem số S/N P/N ở đâu nữa. Máy em được ng` khác để lại cho nên ko có đĩa cd mà.

Utxd

Nói vậy thì sơ bộ em cũng hiểu qua 1 chút nhưng mà cái máy đó em cũng chưa ra là xem số S/N P/N ở đâu nữa. Máy em được ng` khác để lại cho nên ko có đĩa cd mà.

Biết số SN càng tốt, không thì biết Model máy cũng được mà, còn nếu rành phần cứng chút biết được các loại chip của nó thì càng dễ kiếm driver hơn nữa.

chitrung8324

Số S/N và P/N không khó tìm như bạn nghĩ đâu,các loại Laptop theo mình biết đều có tem dán ở dưới máy đó,bạn lật ngược máy lên tìm thử xem,chắc là sẽ có (trừ khi người sử dụng trước lột ra :p).Vậy là có thể tìm được driver rồi còn gì nữa.

Chúc bạn thành công

oanhngo

bạn lật máy lên ! phần dưới máy có Model máy đó ! bạn vào trang chủ của máy rùi gõ vào model máy của bạn ! trang web nó sẽ hiện ra tất cả các driver máy của bạn từ driver VGA, Sound, LAN card, wifi, bluetooth........ sau đó down driver về!
bạn yên tâm khi mình cài xong thì LAN Card tự windows nó nhân mình chỉ cần cắm cáp mạn vào al2 có thể duyệt web dc rùi! còn nếu máy bạn còn chạy dc thì bạn cài cái Driver Ghost vào rùi backup driver sang ổ khác ổ mình muốn cài nha ! sau khi cài xong mình nếu máy hỏi driver nào thì mình cứ browse tới driver mình đã backup ra là oki !

anh út ! mình phải tháo máy ra rùi mới nhìn thấy trên chip có ghi mã số ! nhưng làm vậy hơi lâu ạ!

http://www.4shared.com/file/14198067/a2d90de6/WinDriverGhost.html

Chỉnh sửa cuối:

Utxd

anh út ! mình phải tháo máy ra rùi mới nhìn thấy trên chip có ghi mã số ! nhưng làm vậy hơi lâu ạ!

Thì đã bảo là rành về phần cứng mà, nếu rành thì khi mua máy mà không biết nó xài chip gì thì đâu còn gọi là rành nữa :D

hungdqk

Nghe các bác nói sơ qua vậy là em cũnghieeur nhiều về laptop rồi. Em đã chọn cách là backup lại drive trước khi format ổ rùi. Em đã cài thành công XP SP2 rùi. cảm ơn các bác nhiều

tuanbb

Thì đã bảo là rành về phần cứng mà, nếu rành thì khi mua máy mà không biết nó xài chip gì thì đâu còn gọi là rành nữa :D
tại sao không dùng phần mềm mà xem.với lại vào google ma tìm chỉ cần ghi số modem là tìm được hà.không vào trong trang chủ của hãng tìm cho nhanh.khỏi phải tháo máy cho mệt.

binhkt508hcm

Và cuối cùng để rõ thêm về cài đặt windowsxp. Xin gửi những người chưa bao giời cài đặt một file nhỏ để thực tập. Làm vài lần chọn theo quá trình sẽ thấy các bước cài đặt cần thiết và rút ra đc kinh nghiệm cài đặt tôt thôi.:-?