• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

Xin tư vấn nâng cấp ram laptop

transonghung

Hiện nay, laptop của tôi (compaq nc6220, 1,.86MHz) đang sử dụng ram DDR2 512M bus 266, giờ tôi muốn thay bằng 2 thanh DDR2 512M bus 667 có được không?, nếu không được thì tìm loại ram nào cho phù hợp ?, tai tp hcm thì đem máy tới đâu để nâng cấp là yên tâm nhất!
email: transonghung@yahoo.com
mong sớm nhận được câu trả lời .
Cám ơn đã xem và giúp đỡ !

Kenji1992

bạn phải tim ram nào cùng buss với ram củ của bạn thì mới nâng cấp đc . còn ở đâu thì mình cũng không rành lắm . bạn nên tìm các cửa hàng lớn để nâng cấp nha

LRA

Hiện nay, laptop của tôi (compaq nc6220, 1,.86MHz) đang sử dụng ram DDR2 512M bus 266, giờ tôi muốn thay bằng 2 thanh DDR2 512M bus 667 có được không?
Được. Nhưng nếu lắp vào thì RAM cũng chỉ chạy với tốc độ bus là 266 thôi, nếu máy không hỗ trợ cao hơn.
Để biết cụ thể thì bác có thể dùng phần mềm Everest hoặc SANDRA để đo xem.
Tốt nhất là bác mua 1 thanh RAM 2 GB mà gắn vào, giá tầm 600-700k.
nếu không được thì tìm loại ram nào cho phù hợp ?, tai tp hcm thì đem máy tới đâu để nâng cấp là yên tâm nhất!
RAM nhiều loại lắm. Xịn thì Corsair hoặc Crucial (khá hiếm). Thấp hơn có Kingmax. Phổ biến là Visipro. Còn RAM bình dân thì đủ loại.
Trong TPHCM, bác nên đến Bách Khoa hoặc Nước Việt.

yeskia

Moderator
Hiện nay, laptop của tôi (compaq nc6220, 1,.86MHz) đang sử dụng ram DDR2 512M bus 266, giờ tôi muốn thay bằng 2 thanh DDR2 512M bus 667 có được không?, nếu không được thì tìm loại ram nào cho phù hợp ?, tai tp hcm thì đem máy tới đâu để nâng cấp là yên tâm nhất!
email: transonghung@yahoo.com
mong sớm nhận được câu trả lời .
Cám ơn đã xem và giúp đỡ !

Bus cao hơn vẫn được nhưng nó chỉ chạy với bus mặc định mà thôi. Bạn nên vào trang chủ của hp tìm đến đời máy này để xem bus ram mặc định.
Nên nâng cấp về dung lượng chứ về bus thì ko ổn đâu, phí tiền.
Có thể sử dụng 2 thanh 1Gb/thanh để đề phòng ram chết 1 thanh (trường hợp xui), còn 1 thanh vẫn chạy tạm được.
Nâng cấp lên 2Gb để bạn có thể cài đặt được win 7 (yêu cầu ram tối thiểu là 1Gb -> chạy ì ạch lắm).

Chỉnh sửa cuối:

chukimvinhhd

nâng cấp ram có cùng bus nó sẽ dual...còn lắp không cùng bus nó sẽ chạy ở bus thấp nhất trong các ram.. còn lại dung lượng thì không đổi..lắp bao nhiêu cộng dung lượng ram vào bấy nhiêu

khanhhohoang

Máy bạn có thể nâng cấp Ram lên tối đa 2 GB Bus 533 MHz. Để tận dụng tối đa Bus của CPU, bạn nên nâng cấp Ram lên Bus 533
Thanh Ram Bus 266 hiện tại của bạn được lắp dưới bàn phím, nếu muốn lắp 2 thanh Ram 1 GHz thì bạn phải lắp 1 thanh dưới bàn phím và 1 thanh dưới đế máy. Còn nếu muốn lắp 1 thanh 2 GHz bus 533 thì bạn chỉ lắp dưới bàn phím.
Sau đây là những hình ảnh hướng dẫn tháo lắp Ram chính :