• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

[07-04-2010] PDAVIET - I8000 WM6.5 ROM (23554.5.5.0) - SB17 (a & b)

ngagenokia

Xin cho hỏi một chút về cách thay đổi một số đường dẫn trên màn hình Today:
Giao diện rất đẹp, tôi chỉ muốn thay đổi một số đường dẫn trên màn hình Today, ví dụ như thay cho InternetExplorer bằng OperaMini hoặc thay cho Navigon bằng Igo Myway thì làm như thế nào, có ai có thể hướng dẫn sơ lược được không, chỉ cần SƠ LƯỢC như là phải dùng soft nào, cần can thiệp vào Register như thế nào. Đặc biệt là 5 panel tác giả đặt ở dưới đồng hồ Digital thuộc vào plug in nào, làm thế nào để thay đổi hay là thêm các link vào trong từng panel. Xin lỗi vì tôi mới up Rom và lần đầu gặp giao diện JML, trước tôi chỉ dùng WisbarAdvance. Xin cảm ơn.

linhphuong_ts

Mình dùng bản sb17a thì nó có tình trang như vầy :xem phim = window media khi xoay ngang thi hình ảnh nó cứ giật,mà xem full là treo máy luôn,phải reset may,với khi vào medem link thì nhấn X ko thoát ra dc vào Showcase cũng ko tắt được,đã up lại lần thứ 3 như vẫn bị tình trạng trên,ko bít có ai bị như mình ko vậy?

bynight85

Mình dùng bản sb17a thì nó có tình trang như vầy :xem phim = window media khi xoay ngang thi hình ảnh nó cứ giật,mà xem full là treo máy luôn,phải reset may,với khi vào medem link thì nhấn X ko thoát ra dc vào Showcase cũng ko tắt được,đã up lại lần thứ 3 như vẫn bị tình trạng trên,ko bít có ai bị như mình ko vậy?

Hiện tại mình đã chuyển sang dùng 17b thì giao diện SU2U rất đẹp. Xem bằng media thì chỉ giật 1s-2s khi bạn xoay, xem full vẫn okie :D, còn với modem Link thì đúng là bị như bạn nói - bạn có thể dùng task manager để tắt nó. Bạn có thể thử với bản SB17b xem sao.

linhphuong_ts

SB17b cũng vẫn bị tình trạng treo máy khi xem phim = window media,hix lần này phải reset máy 2 lần thì mới lên.

ngagenokia

Giao diện rất đẹp, tôi chỉ muốn thay đổi một số đường dẫn trên màn hình Today, ví dụ như thay cho InternetExplorer bằng OperaMini hoặc thay cho Navigon bằng Igo Myway thì làm như thế nào, có ai có thể hướng dẫn sơ lược được không, chỉ cần SƠ LƯỢC như là phải dùng soft nào, cần can thiệp vào Register như thế nào. Đặc biệt là 5 panel tác giả đặt ở dưới đồng hồ Digital thuộc vào plug in nào, làm thế nào để thay đổi hay là thêm các link vào trong từng panel. Xin lỗi vì tôi mới up Rom và lần đầu gặp giao diện JML, trước tôi chỉ dùng WisbarAdvance. Xin cảm ơn.

câu hỏi này muốn nhờ tác giả Sonblack giúp đỡ, Xin cảm ơn.

vnthanh321

Bất ngờ lớn từ SB17b
Thực ra bất ngờ vì lần đầu thấy nó thông báo vậy thôi chứ multi touch hoàn toàn ko có :))

AnhPheCT

Bất ngờ lớn từ SB17b
Thực ra bất ngờ vì lần đầu thấy nó thông báo vậy thôi chứ multi touch hoàn toàn ko có :))
Cái thông báo đó là phần mềm Reso Photo Manager mà!! Lúc nào cào PM này ko hiện ra câu như thế!! Ko tin Bạn cài vào máy khác xem sao!!

vnthanh321

Cái thông báo đó là phần mềm Reso Photo Manager mà!! Lúc nào cào PM này ko hiện ra câu như thế!! Ko tin Bạn cài vào máy khác xem sao!!

Tất cả các bản rom mình dùng từ khi mua máy tới h` rom ship có, cooked có mà chưa bản nào hiện thông báo này nhỉ :-?

sumakho

Bác Sơn oi, sao em up bản này xong và chọn bàn phím VNkeyb mà không được nhỉ.???

toibo

mình đã test bản 17b có hiện tượng như thế này: khi chọn 1 theme khác thì cái đồng hồ manila bị biến dạng ko còn ở vị trí cũ nữa, bị nhả chữ số lung tung.
mình ko biết update thời tiết như thế nào, ai bít chỉ dùm với!
@sonblack: bác có thể cho e xin 1 bản ROM clean được ko. Vì máy của vợ xài nên ko yệu cầu nhiều soft, chủ yếu là nghe gọi và giải trí như nghe nhạc, chát chít, lướt web. E chỉ cần 1 bản nhẹ, mượt và ổn định thui. càng nhạ càng tốt bác ợ. Cảm ơn bác rất nhiều vì những đóng góp cho cộng đồng PDA!

Dao2nd

Ổn định đến ngày hôm nay, chưa thấy j cả. Kể cả mấy lỗi mà các bác trên nói cũng k nốt. Cảm ơn bác Sơn đen!\-/

bynight85

mình đã test bản 17b có hiện tượng như thế này: khi chọn 1 theme khác thì cái đồng hồ manila bị biến dạng ko còn ở vị trí cũ nữa, bị nhả chữ số lung tung.
mình ko biết update thời tiết như thế nào, ai bít chỉ dùm với!
@sonblack: bác có thể cho e xin 1 bản ROM clean được ko. Vì máy của vợ xài nên ko yệu cầu nhiều soft, chủ yếu là nghe gọi và giải trí như nghe nhạc, chát chít, lướt web. E chỉ cần 1 bản nhẹ, mượt và ổn định thui. càng nhạ càng tốt bác ợ. Cảm ơn bác rất nhiều vì những đóng góp cho cộng đồng PDA!

Bạn cần nhẹ nhàng thì có đây, lược bỏ hầu hết các ứng dụng, RAM trống thì khỏi nói cần cài gì thì down về cài ^^.
http://www.modaco.com/content/i8000-omnia-ii-gsm-rom-discussion/306294/i8000nxxjd1-lite-20100410/

"Gửi Bác Sơn: Bản SB18 Bác có thể để pagepool 12Mb đc không ạ, Nhưng thế RAM Trống nhiều, ít bị treo máy, Thanks Bác nhiều :D"

huyrua74

Đã up rom SB17b tuần trước, xài ngon lành cành đào. Sáng nay định cài thêm phần mềm vào máy, tự dưng máy không nhận ổ cứng 16G nữa, làm đủ cách vẫn không thấy ổ cứng đâu, máy lại chạy không ổn định nưã chứ. Đành gọi điện hỏi trung tâm bảo hành, họ nói đem máy ra kiểm tra rồi để đó thay ổ cứng 2 ngày sau lấy máy. Buồn quá nhưng không còn cách nào khác, 11h00 đem máy ra trung tâm bảo hành, cũng may gặp cô bé lễ tân bảo hành cũng dễ thương. Hỏi máy anh bị gì, mình nói hiện tượng máy bị mất ổ cứng. Tháo sim và thẻ nhớ giao máy chờ giấy hẹn, không ngờ cô bé nói anh ngồi chờ 30 phút được không anh để e gọi kỹ thuật ra thay ổ cứng cho anh luôn, nhưng máy anh sẽ bị mất hết dữ liệu... Mình ngồi xem kỹ thuật mở máy thay ổ cứng mới vào (nhờ vậy mà mình thấy cấu trúc trong ruột máy và ổ cứng như thế nào) và đúng 11h45 máy đã chạy lại bình thường.
Không biết có ai bị như mình không nhỉ. Xui quá vì máy mới mua trước Tết mà giờ bị hỏng ổ cứng và mất hết dữ liệu, nhưng cũng vui vì được phục vụ, bảo hành chu đáo và nhanh chóng, cũng may vì hình như chỉ có mình được làm liền lấy ngay, chứ nhìn xung quanh thấy ai cũng để lại máy và bị hẹn 1 đến 2 ngày sau quay lại nhận máy.
Vài dòng cùng anh em nếu có ai bị như trường hợp mình thì có kinh nghiệm xử lý cho nhanh.

Dao2nd

Những bác nào còn con I8000 16g nên tìm cách đẩy nhanh đi k thì cũng như bác này với rất nhiều ng đó (trong đó có e!huu) đời e hơi đen vì hàng ngoài nên SS care nó báo nếu thay ổ cứng là 1.650k. Thui rùi lượm ơi về khóc mấy ngày hôm nay nguôi ngoai phần nào!:(( Trước iu SS bao nhiêu bjo oán SS bấy nhiêu vì có bao h đủ tiền mua hàng chính hãng đâu!

bynight85

Những bác nào còn con I8000 16g nên tìm cách đẩy nhanh đi k thì cũng như bác này với rất nhiều ng đó (trong đó có e!huu) đời e hơi đen vì hàng ngoài nên SS care nó báo nếu thay ổ cứng là 1.650k. Thui rùi lượm ơi về khóc mấy ngày hôm nay nguôi ngoai phần nào!:(( Trước iu SS bao nhiêu bjo oán SS bấy nhiêu vì có bao h đủ tiền mua hàng chính hãng đâu!

Hehe hi hữu thôi, Mà con của Bác hàng ngoài nên sao mà biết được đã bị chọc ngoáy gì chưa ^^, điển hình là con i8000 Bác Sơn dùng để test Rom đó có thấy hiện tượng gì đâu, Chắc tại các bác up Eboot nhiều quá nên thế :p. Trộm vía em của mình cũng 16Gb đã up vài chục lần rồi, may mà chưa có biểu hiện gì ;))

ppcxn

Có thể lỗi theo lô đó bạn ah, hôm ra thay ổ cứng mình cũng thây 2 người ở BH SS Hải Phòng chỗ mình đang ngồi đợi bảo thay ổ cứng 16g nhưng chạy k ổn định ra ktra lại. Như vậy là k phải hy hữu rùi.

ngagenokia

Tự hỏ tự trả lời\-/
Thực ra việc thay đổi các đường dẫn quá đơn giản, không hiểu là mọi người không biết hay không muốn trả lời:-?
Tất cả các menu của 5 cái icon dưới đồng hồ digital là các tập tin: Web.mnu, Gps.mnu.......cái ở giữa là link chỉnh giờ (không bàn đến)..., Setings.mnu, Volume.mnu nằm trong folder \Program Files\JMLToday\ Dùng Total Commander mở folder này ra, edit trực tiếp từng file, theo mẫu các đường link dẫn trong đó mà chỉnh sửa hoặc thêm bớt các ứng dụng cần chạy cho bản thân. Ví dụ link của InternetExplorer trong Web.mnu là: InternetExplorer=%WINDOWS%\Start Menu\Programs\Internet Explorer.lnk ta thay bằng ( Hoặc viết thêm dòng) Opera Mini=%WINDOWS%\Start Menu\Programs\Opera Mini 5 beta.lnk nhớ nhấn save là ta đã có link đường dẫn cho Opera trên màn hình Today trong Icon Web. Tương tự như vậy cho các Icon còn lại. tên danh mục cho ứng dụng đằng trước dấu = sẽ hiện trên menu ở màn hình Today và có thể đặt với tên bất kỳ, không nhất thiết phải chính sác cho tên của ưng dụng đó, quan trọng là link dẫn sau dấu = phải chính sác để JML biết mà bật ứng dụng đó. Nhớ mở folder: WINDOWS\Start Menu\Programs để xem các link cho từng ứng dụng cụ thể.
2 Icon thứ 3 và thứ 5 trên thanh bên trên Weather có tên là Photos.mnu và Media.mnu, việc chỉnh sửa cũng tương tự.
Tạm thời mới vọc đến đây.
Dẫu sao cũng cảm ơn mọi người không trả lời, hơn cảm hứng một chút vì tự mình đã Vọc ra.

ngagenokia

Đã up bản SB17b của bác Sơn chạy ngon. He he, cám ơn bác nhiều nhiều.
Chữ Slide to unlock có thể thay bằng chữ khác được ko ah, nếu được xin Bác hướng dẫn giúp với !!!
( Vi phạm bản quyền của bác tý :) )

Dùng Total Commander mở folder: Program Files\S2U2
Edit file lang.ini
Sửa dòng: s_S2UText=slide to unlock thành s_S2UText=Hãy vuốt em yêu ( nhớ bật bàn phím VN đã có trong ROM)
Save
khởi động lại máy
Đảm bảo 100% muốn vuốt em yêu.=))