• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

[24/08] Dungphp Pyramid HTC Europe 1.35.401.1 [Version2.2][Raf 1.9GB]

AK47_CCCP

Áy dà, file Rom cài đặt là 324mb, mà CWM chia có 240mb, vậy ko chia thẻ nó nằm ở đâu? sao cho đủ, lên thẻ thì nó nằm đâu nếu ko phan vùng hả bác?khó hiểu

tuaneti

Áy dà, file Rom cài đặt là 324mb, mà CWM chia có 240mb, vậy ko chia thẻ nó nằm ở đâu? sao cho đủ, lên thẻ thì nó nằm đâu nếu ko phan vùng hả bác?khó hiểu

Bác nhầm giữa cái từ chia thẻ với cái System patition size à, Con số đó nó không nằm trền thẻ nhớ mà nó nằm trên Rom, Bác đặt System ya = 324 chẳng hạn thì nó sẽ chiếm bằng đó dung lượng trên Rom, Thông thường những máy Leo512 thì phải chia thẻ có nghĩa là dung lượng lớn cài xong không còn chỗ hoặc rất ít để mà cài ứng dụng, Do vậy ng ta mới phải Chia thẻ (EXT)

AK47_CCCP

V2.1 cLK:
- EU: MIRROR 1 - MIRROR 2 (CWR: 5/180/5 + EXT2/3/4)
- Tmous: MIRROR 1 - MIRROR 2 (CWR: 5/240/5 - no need EXT)
Nghĩa là với bộ nhớ máy chưa phân vùng, khoảng 800mb đi, chúng ta CWM nó là 240, sẽ còn 560mb để cài app.
Cái mình thắc mắc là chỉ chia 240mb vùng nhớ, cài Rom lên đay, trong khi file cài 324mb, thì nó ko thể nằm vào cái vùng 240mb này dc!bị tràn nhớ ra ngay, hay noi cách khác là ko đủ chỗ.
Ý mình là nó ko vừa, cần chỉnh lại CWM >324mb hay ko thôi?

Chỉnh sửa cuối:

AK47_CCCP

sao ko có bản v2.1 MAGLDR cho con Tmo vậy bác dungphp?

hướng dẫn đây:
- Magldr CWR same as cLK version
- Flash cLK versions, don't reboot, Flash the Patch cLK to Magldr versions (Mirror). reboot
flash bằng Rom.clk, đừng Reboot, flash tiếp file Patch chuyển Clk sang Magldr, reboot

ngocphuoc

hướng dẫn đây:
- Flash cLK versions, don't reboot, Flash the Patch cLK to Magldr versions (Mirror). reboot
flash bằng Rom.clk, đừng Reboot, flash tiếp file Patch chuyển Clk sang Magldr, reboot

mình dốt tiếng Tây lắm, cám ơn bạn nhé.

tuaneti

E hỏi lại tí:
Nghĩa là sau khi chỉnh lại CWM, tiến hành tiếp như sau:
- Flash cLK versions, don't reboot, Flash the Patch cLK to Magldr versions (Mirror). reboot---> cài file Rom(hỗ trợ CLK) sau đó Flash tiếp Patch, khởi động lại, lúc này máy sẽ nhận Rom cài như cài băng Magldr đúng không anh?
- Với bản Tmous: v2.1 (CWR: 5/240/5 - no need EXT) ko cân chia thẻ đúng ko bác? (ngại chia quá)

V2.1 cLK:
- EU: MIRROR 1 - MIRROR 2 (CWR: 5/180/5 + EXT2/3/4)
- Tmous: MIRROR 1 - MIRROR 2 (CWR: 5/240/5 - no need EXT)
Nghĩa là với bộ nhớ máy chưa phân vùng, khoảng 800mb đi, chúng ta CWM nó là 240, sẽ còn 560mb để cài app.
Cái mình thắc mắc là chỉ chia 240mb vùng nhớ, cài Rom lên đay, trong khi file cài 324mb, thì nó ko thể nằm vào cái vùng 240mb này dc!bị tràn nhớ ra ngay, hay noi cách khác là ko đủ chỗ.
Ý mình là nó ko vừa, cần chỉnh lại CWM >324mb hay ko thôi?

Sao Bác vẫn cãi cố là thế nào nhỉ, Xin đính chính với bác toàn bộ thế này:

- Thứ nhất theo cách bác trình bày đã thấy bác hiểu rất rõ về vẫn đề thông số CWR ( Recovery Flash) cần để cài một bản Rom, Nhưng cái cách mà bạn đặt câu hỏi (Màu đỏ) Nó sai hoàn toàn khiến mình trả lời theo hướng câu hỏi đó. Xong lại bị bạn vặn lại không biết bạn lên đây hỏi để " Thử " Mọi ng hay bạn hỏi với mục đích hỏi thực sự ?? Vậy thì diễn đàn không dành cho những ng cố tình hỏi để thử kiến thức Mem, Mod, SMod...
- Thứ 2 Bạn hỏi là chia thẻ có nghĩa là " Thẻ " Trong từ " THẺ NHỚ" chứ không ai dùng từ THẺ để gọi cho hành động phân vùng System ya như bạn. Với HD2-Tmo Rom 1GB thì dung lượng để up Rom khoảng 800MB, HD2 thường khoảng 400MB ( không rõ vì không dùng ) Do vậy đối với 2 máy này về nguyên tắc có thể dùng được khá nhiều bản Rom với điều kiện <400MB với HD2 thường, Còn nếu HD2 thường muốn up Rom của T-Mo mà không đủ dung lượng thì có thể dùng các bản Clean mà Cooker nào có, Còn App có thể để trên EXT ( Thẻ nhớ )
Tại sao lại có thuật ngữ chia thẻ vởi vì Khi HD2 thường mà up Rom lớn thì không còn dung lượng đâu mà cài Apps cả, Do vậy mới sinh ra EXT 2/3/4, Thực ra thì điều này cũng không hoàn toàn cần thiết vì đa số những bản Rom đều hỗ trợ Move app to SD nhưng sở dĩ sinh ra EXT là để có một phân vùng lưu apps nhanh hơn, ưu điểm vượt trội hơn nhờ vào khả năng Auto Restore Apps mối khi up Rom khác.
- Thứ 3 bạn nói Rom mà system size = 324 và CWR nó 5/240/5 thì sẽ không bao giờ chạy được điều đó đúng nhưng sai với câu hỏi như phần mầu đỏ ở trên.

Câu hỏi trên của bác ý bác muốn hỏi là Rom size = 324 mà thông số chủ thớt đưa 5/240/5 đúng không, Vậy bạn đã hiểu nhầm System ya = tổng dung lượng Rom rồi, Bạn tải rom về, Giải nén ra xem thư mục System là bao nhiêu thì cái số 240 đó = System size + vài MB nữa ( Khuyến cáo 10-20MB)

Chỉnh sửa cuối:

tuaneti

mình dốt tiếng Tây lắm, cám ơn bạn nhé.

Trả lời cho dễ hiểu không dùng phương pháp Copy & Paste :
Bạn đang dùng Rom dạng CWR mà Cooker chỉ có bản cLK thì bản cứ tải rom cLK về up bình thường như CWR, Sau khi up xong không reboot ngay mà up tiếp bản Patch đã giới thiệu, Xong rồi Reboot và enjoy

langthang262

Sao Bác vẫn cãi cố là thế nào nhỉ, Xin đính chính với bác toàn bộ thế này:

- Thứ nhất theo cách bác trình bày đã thấy bác hiểu rất rõ về vẫn đề thông số CWR ( Recovery Flash) cần để cài một bản Rom, Nhưng cái cách mà bạn đặt câu hỏi (Màu đỏ) Nó sai hoàn toàn khiến mình trả lời theo hướng câu hỏi đó. Xong lại bị bạn vặn lại không biết bạn lên đây hỏi để " Thử " Mọi ng hay bạn hỏi với mục đích hỏi thực sự ?? Vậy thì diễn đàn không dành cho những ng cố tình hỏi để thử kiến thức Mem, Mod, SMod...
- Thứ 2 Bạn hỏi là chia thẻ có nghĩa là " Thẻ " Trong từ " THẺ NHỚ" chứ không ai dùng từ THẺ để gọi cho hành động phân vùng System ya như bạn. Với HD2-Tmo Rom 1GB thì dung lượng để up Rom khoảng 800MB, HD2 thường khoảng 400MB ( không rõ vì không dùng ) Do vậy đối với 2 máy này về nguyên tắc có thể dùng được khá nhiều bản Rom với điều kiện <400MB với HD2 thường, Còn nếu HD2 thường muốn up Rom của T-Mo mà không đủ dung lượng thì có thể dùng các bản Clean mà Cooker nào có, Còn App có thể để trên EXT ( Thẻ nhớ )
Tại sao lại có thuật ngữ chia thẻ vởi vì Khi HD2 thường mà up Rom lớn thì không còn dung lượng đâu mà cài Apps cả, Do vậy mới sinh ra EXT 2/3/4, Thực ra thì điều này cũng không hoàn toàn cần thiết vì đa số những bản Rom đều hỗ trợ Move app to SD nhưng sở dĩ sinh ra EXT là để có một phân vùng lưu apps nhanh hơn, ưu điểm vượt trội hơn nhờ vào khả năng Auto Restore Apps mối khi up Rom khác.
- Thứ 3 bạn nói Rom mà system size = 324 và CWR nó 5/240/5 thì sẽ không bao giờ chạy được điều đó đúng nhưng sai với câu hỏi như phần mầu đỏ ở trên.

Câu hỏi trên của bác ý bác muốn hỏi là Rom size = 324 mà thông số chủ thớt đưa 5/240/5 đúng không, Vậy bạn đã hiểu nhầm System ya = tổng dung lượng Rom rồi, Bạn tải rom về, Giải nén ra xem thư mục System là bao nhiêu thì cái số 240 đó = System size + vài MB nữa ( Khuyến cáo 10-20MB)
Bạn bình tĩnh thôi, chắc bạn ấy chưa hiểu nên mới hỏi thế :)
Ai cũng có lúc ban đầu mà.

tuaneti

Bạn bình tĩnh thôi, chắc bạn ấy chưa hiểu nên mới hỏi thế :)
Ai cũng có lúc ban đầu mà.

Mới đầu mình cũng giải thích và hướng dẫn rõ ràng đấy chứ, Nhưng tự nhiên thấy tin thứ 2 thứ 3 thấy bác ấy rất hiểu về thông số CWR và thấy có câu " Ây Dà " nên nghĩ không biết bạn ấy hỏi vì không biết hay hỏi để " Tìm Tòi " , Nên hậm hực giải thích Super cặn kẽ ngay và luôn :D !

AK47_CCCP

Ây dà bác Tuấn lại cáu rồi, mình hiểu mà, mỗi cái dung lượng file chưa thông thôi,máy mình Tờ mô bi, vì tối qua set CWM như trên đợi cả tiêgn đồng hồ mà vẫn im re, nên lọ mọ nửa đêm viết bài hỏi, Thank vì sụ nhiệt tình, nhưng những tin dưới là để hỏi tiếp mà, mình cũng biết chia thẻ để có chỗ cài thêm app với máy EU.... luôn tìm tòi mà , hiii, cái chưa biết là cái mới ! nâng cao và học hỏi!

hloi123

bác cho e hỏi 2 cái Move app to SD,Auto Restore Apps mình sử dụng ntn vậy? không biết 2 cái này có nhanh hơn cách e làm thủ công ko?
Mỗi lần e up rom , e vào titanium backup lại rồi cài rom mới restore , xong sau đó dùng app2sd chuyển app vào thẻ nhớ.

tuaneti

Ây dà bác Tuấn lại cáu rồi, mình hiểu mà, mỗi cái dung lượng file chưa thông thôi,máy mình Tờ mô bi, vì tối qua set CWM như trên đợi cả tiêgn đồng hồ mà vẫn im re, nên lọ mọ nửa đêm viết bài hỏi, Thank vì sụ nhiệt tình, nhưng những tin dưới là để hỏi tiếp mà, mình cũng biết chia thẻ để có chỗ cài thêm app với máy EU.... luôn tìm tòi mà , hiii, cái chưa biết là cái mới ! nâng cao và học hỏi!

Ừa thì mới đầu hỏi thì mình cũng nhiệt tình trả lời thôi, Nhưng tin sau thấy bạn lại "ÂY Dà " Nên ôm một cục tức vào lòng có bác Lang thang chia sẻ nên nhẹ tễnh roài !

tuaneti

bác cho e hỏi 2 cái Move app to SD,Auto Restore Apps mình sử dụng ntn vậy? không biết 2 cái này có nhanh hơn cách e làm thủ công ko?
Mỗi lần e up rom , e vào titanium backup lại rồi cài rom mới restore , xong sau đó dùng app2sd chuyển app vào thẻ nhớ.

Move to SD là cách thủ công, Bạn phân vùng EXT sẽ có nhiều ưu điểm vượt trội hơn, Vì như phân vùng đó bạn chạy EXT4 sẽ có tốc độ truy xuất nhanh hơn là để tùm lum trong thẻ nhớ, Và sau mỗi lần UP Rom thì những gì cài vào phân vùng đó sẽ "tự động xuất hiện " trong Menu, Đó là cái hay nhất của EXT. Cách này hay cho những bạn hay Up rom !

hloi123

Move to SD là cách thủ công, Bạn phân vùng EXT sẽ có nhiều ưu điểm vượt trội hơn, Vì như phân vùng đó bạn chạy EXT4 sẽ có tốc độ truy xuất nhanh hơn là để tùm lum trong thẻ nhớ, Và sau mỗi lần UP Rom thì những gì cài vào phân vùng đó sẽ "tự động xuất hiện " trong Menu, Đó là cái hay nhất của EXT. Cách này hay cho những bạn hay Up rom !

máy mình cũng phân vùng thẻ nhớ rồi , nhưng mình ko rõ cách để apps vào EXT . mình up rom mới xong ko thấy " tự động xuất hiện" như bác. Cách này làm ntn vay bác? mình làm cách này nếu trước khi up rom mình wipe cache, wipe data, wipe davik cache thì có bị mất dữ liệu hok bác?

tuaneti

máy mình cũng phân vùng thẻ nhớ rồi , nhưng mình ko rõ cách để apps vào EXT . mình up rom mới xong ko thấy " tự động xuất hiện" như bác. Cách này làm ntn vay bác? mình làm cách này nếu trước khi up rom mình wipe cache, wipe data, wipe davik cache thì có bị mất dữ liệu hok bác?

Bạn dùng App2SDđể di chuyển App vào phân vùng đó nhé. Wipe như trên không mất gì nhé. Và thực ra mình dùng T-Mo nên cũng chả bao giờ dùng đến EXT :D

alanlee

Ừa thì mới đầu hỏi thì mình cũng nhiệt tình trả lời thôi, Nhưng tin sau thấy bạn lại "ÂY Dà " Nên ôm một cục tức vào lòng có bác Lang thang chia sẻ nên nhẹ tễnh roài !

Tình hình biển Đông luôn căng thẳng nên các bác không nên dùng từ nhạy cảm và phải giữ bình tĩnh nhé :D

Giữ lại các app thì đỡ mất công thật nhưng nếu ai cài nhiều app quá dễ phát sinh những cái lỗi lặt vặt lại nhầm tưởng do Rom. Tốt nhất là như sau : Đã mất công tìm bản ROM ưu thích, lọ mọ tải về xung tốn không ít thời gian ( nhất là link khó chịu >:) ) , lại phải chờ chép vào thẻ rồi up ROM, đã tốn time như vậy thì xá gì việc cài lại các app nhất là đã có Titanium Backup Pro rồi :-? , chưa kể bản ROM mới đôi lúc tích hợp sẵn thêm 01 số app nữa thì đụng hàng với app đã cài trong thẻ .

Thanks bác tuaneti với lời giải thích ở trên nhé :D

atulaphan

trên XDA có v2.2 rồi đấy, ae dùng link down nhanh về cùng test nào.

p/s: bản này camcorder vẫn lag, bác dũng cố khắc phục nhé.

Chỉnh sửa cuối:

ghone1990

sao thấy trong change log v2.2 không thấy tích hợp file fix wakeup lag screen anh ơi.Chờ mãi cái này với cái fix power mà vẫn chưa thấy tin j.