• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

A4 Bộ Gõ Tiếng Trung Cho UIQ3.0 #4

sirhong

cám ơn Bác Congvoi. Tuần vừa rồi bận quá nên hôm nay em mới vào được mạng. À, bác Congvoi ơi,có cách nào dùng được cả font tiếng trung và tiếng việt trên P99i không?

bachletuyet

@sirhong : ko thể sài chung được đâu bạn ạ , khi đó tiếng việt sẽ chuyển sang ô vuông hết đó

vnyelsea

cài rồi nhưng ko được congvoi ơi :( ko biết vì sao nhỉ ?

Dùng FontRouter hiệu quả bạn phải cài vào ổ C: (cài trên máy).
Khi cài chương trình sẽ tạo một folder Fonts trong C:\Resource.
Bạn hãy copy Folder này sang D:\Resource, sau đó xóa Folder này trong C: đi. (Làm vậy để khi nào rỡ bỏ FontRouter mình copy lại về C: cho chuẩn, thao tác cẩn thận thôi, chứ không làm cũng chẳng sao.)
Sau đó bạn hãy copy font cần dùng vào ổ D:\Resource\Fonts.
(Vẫn để Folder Fonts trong C:\Resource thì máy không nhận Fonts bạn copy trong D: đâu.)

FontRouter ngầm định sẽ nhận Font đầu tiên trong List làm Font hệ thống nếu như bạn không đổi tên Font *.ttf thành *.ccc. Để hiệu quả bạn nên dùng Swiss Mgr Pro đổi tên file *.ttf thành *.ccc.

Dùng FontRouter, cả những fonts định dạng TrueType Collection Font vẫn đọc được. Mình đã thử đổi tên những Fonts định dạng kiểu này theo tên 04 fonts hệ thống của máy nhưng máy không đọc được. Nhưng với FontRouter thì OK, chỉ cần đổi qua *.ccc.
(Những Font có biểu tượng chữ T màu xanh da trời - blue - là những fonts có định dang TrueType Font - định dạng thông thường. Những Font có biểu tượng chữ T màu xanh lá cây - green - là những fonts có định dạng TrueType Collection Font. Những fonts có biểu tượng chữ O màu xanh lá cây - green là những fonts unicode.)

FontRouter là phần mềm dùng để thay đổi Font hệ thống, chủ yếu dùng cho S60, hỗ trợ dùng các fonts tượng hình trên phone (bạn có thể tham khảo Forums fontrouter.oasisfeng.com\forums) nhưng vẫn dùng đựoc trên UIQ. Trên diễn đàn pdaviet có nhiều bài viết giới thiệu về cái này nhưng mình không hiểu lắm. Mình đã dùng cái này trên một năm, cài vào D: hoàn toàn không có tác dụng, vậy mà các bạn khác ...vẫn dùng được. Theo mình nghĩ thì các bạn lầm tưởng nó có tác dụng.
Theo lý khi copy fonts bất kỳ và đổi tên theo tên của 04 fonts hệ thống vào D: hay C:\Resource\Fonts là máy đã nhận diện và sử dụng rồi, chứ FontRouter chẳng có tác dụng gì cả. (Thực sự cài Fontrouter trên D: nó chẳng có hiệu quả gì.)
Mình đã thử nhiều lần, cài FontRouter trên C:, và copy 04 fonts hệ thống vào D:\Resource\Fonts (trong Folder này còn nhiều Fonts khác nữa ngoài 04 fonts hệ thôngs), thì máy không khởi động được. Như vậy ...???
Mình dùng fonts tiếng Nhật, và đã sử dụng FontRouter trên một năm, nhiều lần định viết bài về cái này nhưng chưa có thời gian. Mà hình như cũng ít người quan tâm cái này.
Còn về Fonts, bạn seacher trên mạng nhiều vô cùng, gì cũng có. Nếu bạn có thời gian hãy chọn một font ưng ý rồi dùng FontCreator xóa những Fonts không cần thiết đi, chỉ giữ lại tiếng Trung và tiếng Việt, vậy là có thể dùng song song hai thứ tiếng. Nhưng cũng mất thời gian lắm đó, vì các fonts tượng hình có hỗ trợ Unicode thường hỗ trợ rất nhiều thứ tiếng, chẳng hạn như Trung, Nhật, Hàn, Thái, Hy Lạp... nên size rất lớn. Gần gũi nhất có font Aral MS Unicode có sẵn trong PC, size 22M, có thời gian bạn rút gọn Font này xem.

p.s. Mặc dù mình dùng cái này trên một năm nhưng chỉ một trường hợp của mình chưa thể nói lên điều gì. Hy vọng rằng có nhiều thảo luận về cái này hơn.

sirhong

bác congvoi ơi. em tải à về rồi nhưng không thấy gõ được. Bác hướng dẫn em cách sử dụng nhé. Cám ơn bác.

bachletuyet

Thử lại vài lần xem...! Nhưng, đừng dùng IDM bản cũ hơn 5.14 nha !!! Bản cũ hơn hay bị lỗi lắm ;;)

chắc do mạng của mình ko ổn cho nên ko down dc bạn ạ ,bạn down được thì down hộ dùm mình với nhá , gửi qua nick yahoo : yeuu64 cho mình nhá :)

Chỉnh sửa cuối:

shadow141206

chắc do mạng của mình ko ổn cho nên ko down dc bạn ạ ,bạn down được thì down hộ dùm mình với nhá , gửi qua nick yahoo : yeuu64 cho mình nhá :)

mình chưa down :p. Chỉ check xem link còn hay ko thui !!! Tại vì ... mình không xài cái này :p

Chừng nào bạn on, nhớ kiu mình để mình down về rồi send wa yahoo lun. Nik của mình là shadow_kid36 :D

bachletuyet

Dùng FontRouter hiệu quả bạn phải cài vào ổ C: (cài trên máy).
Khi cài chương trình sẽ tạo một folder Fonts trong C:\Resource.
Bạn hãy copy Folder này sang D:\Resource, sau đó xóa Folder này trong C: đi. (Làm vậy để khi nào rỡ bỏ FontRouter mình copy lại về C: cho chuẩn, thao tác cẩn thận thôi, chứ không làm cũng chẳng sao.)
Sau đó bạn hãy copy font cần dùng vào ổ D:\Resource\Fonts.
(Vẫn để Folder Fonts trong C:\Resource thì máy không nhận Fonts bạn copy trong D: đâu.)

FontRouter ngầm định sẽ nhận Font đầu tiên trong List làm Font hệ thống nếu như bạn không đổi tên Font *.ttf thành *.ccc. Để hiệu quả bạn nên dùng Swiss Mgr Pro đổi tên file *.ttf thành *.ccc.

Dùng FontRouter, cả những fonts định dạng TrueType Collection Font vẫn đọc được. Mình đã thử đổi tên những Fonts định dạng kiểu này theo tên 04 fonts hệ thống của máy nhưng máy không đọc được. Nhưng với FontRouter thì OK, chỉ cần đổi qua *.ccc.
(Những Font có biểu tượng chữ T màu xanh da trời - blue - là những fonts có định dang TrueType Font - định dạng thông thường. Những Font có biểu tượng chữ T màu xanh lá cây - green - là những fonts có định dạng TrueType Collection Font. Những fonts có biểu tượng chữ O màu xanh lá cây - green là những fonts unicode.)

FontRouter là phần mềm dùng để thay đổi Font hệ thống, chủ yếu dùng cho S60, hỗ trợ dùng các fonts tượng hình trên phone (bạn có thể tham khảo Forums fontrouter.oasisfeng.com\forums) nhưng vẫn dùng đựoc trên UIQ. Trên diễn đàn pdaviet có nhiều bài viết giới thiệu về cái này nhưng mình không hiểu lắm. Mình đã dùng cái này trên một năm, cài vào D: hoàn toàn không có tác dụng, vậy mà các bạn khác ...vẫn dùng được. Theo mình nghĩ thì các bạn lầm tưởng nó có tác dụng.
Theo lý khi copy fonts bất kỳ và đổi tên theo tên của 04 fonts hệ thống vào D: hay C:\Resource\Fonts là máy đã nhận diện và sử dụng rồi, chứ FontRouter chẳng có tác dụng gì cả. (Thực sự cài Fontrouter trên D: nó chẳng có hiệu quả gì.)
Mình đã thử nhiều lần, cài FontRouter trên C:, và copy 04 fonts hệ thống vào D:\Resource\Fonts (trong Folder này còn nhiều Fonts khác nữa ngoài 04 fonts hệ thôngs), thì máy không khởi động được. Như vậy ...???
Mình dùng fonts tiếng Nhật, và đã sử dụng FontRouter trên một năm, nhiều lần định viết bài về cái này nhưng chưa có thời gian. Mà hình như cũng ít người quan tâm cái này.
Còn về Fonts, bạn seacher trên mạng nhiều vô cùng, gì cũng có. Nếu bạn có thời gian hãy chọn một font ưng ý rồi dùng FontCreator xóa những Fonts không cần thiết đi, chỉ giữ lại tiếng Trung và tiếng Việt, vậy là có thể dùng song song hai thứ tiếng. Nhưng cũng mất thời gian lắm đó, vì các fonts tượng hình có hỗ trợ Unicode thường hỗ trợ rất nhiều thứ tiếng, chẳng hạn như Trung, Nhật, Hàn, Thái, Hy Lạp... nên size rất lớn. Gần gũi nhất có font Aral MS Unicode có sẵn trong PC, size 22M, có thời gian bạn rút gọn Font này xem.

p.s. Mặc dù mình dùng cái này trên một năm nhưng chỉ một trường hợp của mình chưa thể nói lên điều gì. Hy vọng rằng có nhiều thảo luận về cái này hơn.

mình đã cài theo hướng dẫn và được kết quả như sau :
sau vài lần khởi động lại máy thì máy lại ko đọc được tiếng trung nữa .Kiểm tra thì phát hiện thấy file FontRouter.in trong ổ C đã bị mất .
mình đã cài lại nhiều lần và vẫn thu được kết quả như vậy
cách khắc phục như thế nào bạn nhỉ

bachletuyet

thông qua nghiên cứu các web của trung quốc trong vài ngày qua ,sau đây là cách cài FontRouter của mình :

1.trước tiên bạn down FontRouter về ,cài vào ổ C của máy ,sau đó Cut foder Fonts (trong C/Resource) dán vào D/resource/
+ File FontRouter.ini tạo thành bạn chuyển thuộc tính về Hidden và Read_only

2.Sau đó down file font tiếng trung bạn thích về dùng Swiss Mgr Pro đổi tên file *.ttf thành *.ccc rồi cop vào D/resource/fonts

khởi động lại máy thế là ok rồi :)

Hiện tại mình vẫn chưa tìm được Fonts tiếng trung yêu thích và vẫn chưa tìm được cách cài được fonts tiếng việt thành công ! mong mọi người thảo luận và chỉ giúp thêm

Chỉnh sửa cuối:

vnyelsea

thông qua nghiên cứu các web của trung quốc trong vài ngày qua ,sau đây là cách cài FontRouter của mình :

1.trước tiên bạn down FontRouter về ,cài vào ổ C của máy ,sau đó Cut foder Fonts (trong C/Resource) dán vào D/resource/
+ File FontRouter.ini tạo thành bạn chuyển thuộc tính về Hidden và Read_only

2.Sau đó down file font tiếng trung bạn thích về dùng Swiss Mgr Pro đổi tên file *.ttf thành *.ccc rồi cop vào D/resource/fonts

khởi động lại máy thế là ok rồi :)

Hiện tại mình vẫn chưa tìm được Fonts tiếng trung yêu thích và vẫn chưa tìm được cách cài được fonts tiếng việt thành công ! mong mọi người thảo luận và chỉ giúp thêm

Xin lỗi, lâu rồi mình không để ý nên không trả lời bạn. Bạn đã làm đúng rồi đấy.
Còn fonts chữ, cũng không nhất thiết phải đổi tên thành *.ccc đâu, Mình đã nghiên cứu rất kỹ cái file fontrouter.inn, trong đó nó quy định font đầu tiên trong danh sách font là font hệ thống.
Bạn cũng có thể chỉ định một font cụ thể làm font hệ thống.
Bạn để ý trong file fontrouter.inn, phía gần cuối có trường Common:
; Common
*=*
=*

Nếu để dấu * thì font đầu tiên trong danh sách font được dùng làm font hệ thống. Chỉ định một font bạn hãy thay dấu * bằng tên font đó.
Ví dụ:
*=Arial
=Arial
Bạn cũng có thể thay đổi size font và những hiệu ứng B, I cho font, nhưng chỉ có kết quả trong các phần soạn thảo thôi, chẳng hạn như Messaging, Note, Task...
Có thể nhập như sau:
*=Arial@14 "Đặt font size là 14"
*=Arial@14:B "Đặt hiệu ứng font là Boldr"
*=Arial@14:I "Đặt hiệu ứng font là Italic"
Có thời gian bạn nghiên cứu tiếp xem share cho mọi người.
Cheers

bachletuyet

@vnyelsea thân mến rất vui vì có bạn cùng nghiên cứu vấn đề này cùng mình , mình sẽ tiếp tục tìm hiểu , hiện giờ bạn có cách nào cài fonts tiếng việt và fonts tiếng trung với fonts hệ thống là fonts tiếng anh được ko ??

vnyelsea

@vnyelsea thân mến rất vui vì có bạn cùng nghiên cứu vấn đề này cùng mình , mình sẽ tiếp tục tìm hiểu , hiện giờ bạn có cách nào cài fonts tiếng việt và fonts tiếng trung với fonts hệ thống là fonts tiếng anh được ko ??

Chỉ đơn giản để duyệt web tiếng Trung thì bạn copy font tiếng Trung vào \resource\fonts là xong. Còn nếu yêu cầu gõ tiếng Trung, tiếng Việt thì ...hiện tại chưa thể. Bởi đây là yêu cầu về font, mà hiện tại chưa có font nào cho uiq đáp ứng được yêu cầu này.
Muốn gõ được tiếng Trung thì bạn phải dùng một font tiếng Trung và set nó thành font hệ thống. Muốn gõ tiếng Việt thì tương tự phải set một font tiếng Việt làm font hệ thống.

Nếu bạn có thời gian thử giản lược một bộ font Unicode xem, chẳng hạn như font Arial MS Unicode. Các font kiểu này hỗ trợ cho nhiều ngôn ngữ nên size rất lớn, và phone không đọc được. Nếu chịu bỏ thời gian giản lược được những font dạng này thì ...OK, Xóa hết các ngôn ngữ khác đi chỉ giữ lại ngôn ngữ mình cần, nhưng mất thời gian lắm. Mình đã làm thử nhưng không đủ thời gian và lòng kiên nhẫn.

bachletuyet

hiện tại bộ gõ tiếng trung ATZ4 của mình khả năng đoán chữ rất kém ,có cách nào khắc phục đc ko nhỉ ???

Chỉnh sửa cuối: