• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

ATOM LIFE WM 6.1 - PDAVIET ROM OS 5.2.19202 & 19209 & 19400 by Medkid

Status
Không mở trả lời sau này.

minhkhangtn

những lời trên đưa ra chỉ dựa trên 1 máy atom life đã dùng thử 2 bản V 6.1.0.3 và V 6.1.0.4 cộng với cài thêm - Lich Am duong 3.0 + SPWM5CallRec + một số trò chơi thì thấy nó như vậy .
bản V 6.1.0.3 chạy thực tế nó không bị chậm như bản V 6.1.0.4 . lí do làm sao quả thực ko hiểu

Medkid

những lời trên đưa ra chỉ dựa trên 1 máy atom life đã dùng thử 2 bản V 6.1.0.3 và V 6.1.0.4 cộng với cài thêm - Lich Am duong 3.0 + SPWM5CallRec + một số trò chơi thì thấy nó như vậy .
bản V 6.1.0.3 chạy thực tế nó không bị chậm như bản V 6.1.0.4 . lí do làm sao quả thực ko hiểu

Đơn giản , V 6.1.0.3 có PP = 8 MB (= Ít free Ram hơn, nhưng ứng dụng chạy mượt hơn 1 chút ) trong khi 6.1.0.4 và cả 6.1.0.5 có PP = 6 MB

bibi2011

Cho mình hỏi,sau khi uprom của bạn,máy của mình có tình trạng mỗi lần soft reset thì các cài đặt theo ý của mình đối với các soft đều bị trở về cài đặt như lúc ban đầu.Ví dụ:
-Soft "Eye On Privacy"(đặt pass cho tin nhắn):mình đã đặt pass lại theo ý của mình,nhưng khi Soft reset,thì bị trở lại Pass như mặc định.
-Soft "WKTask"(có sẵn trong Rom):mình đã đổi các "Launcher" theo ý thích rồi,nhưng khi Soft reset,lại trở về với các "Launcher" có sẵn như mặc định.
Cảm ơn bạn nhiều!

Chỉnh sửa cuối:

Medkid

Cho mình hỏi,sau khi uprom của bạn,máy của mình có tình trạng mỗi lần soft reset thì các cài đặt theo ý của mình đối với các soft đều bị trở về cài đặt như lúc ban đầu.Ví dụ:
-Soft "Eye On Privacy"(đặt pass cho tin nhắn):mình đã đặt pass lại theo ý của mình,nhưng khi Soft reset,thì bị trở lại Pass như mặc định.
-Soft "WKTask"(có sẵn trong Rom):mình đã đổi các "Launcher" theo ý thích rồi,nhưng khi Soft reset,lại trở về với các "Launcher" có sẵn như mặc định.
Cảm ơn bạn nhiều!

Vậy bạn thử chờ 1 chút ~ 5 phút sau hãy reset hoặc là dùng 1 phần mềm reset chứ đừng chọt để reset máy ngay , cái này là do sau khi thay đổi registry chưa được lưu lại ngay mà phải chờ 1 lúc mới thay đổi. Cách an toàn nhất là bạn dùng 1 phần mềm để reset lại máy đấy, mà ko thì Power off -> power on máy :|

lonebeast

Bác Medkid ơi!
Em có ý kiến thế này (nếu là ngớ ngẩn bác đừng cười nhé): rất mong bác buitl một bản clean ROM không kèm bất cứ ứng dụng nào và nếu được bác hướng dẫn anh em cook ROM để tự add những phần mềm mà cảm thấy hữu ích được không bác?
Bản thân em rất khoái những bản clean ROM:D

Medkid

Bác Medkid ơi!
Em có ý kiến thế này (nếu là ngớ ngẩn bác đừng cười nhé): rất mong bác buitl một bản clean ROM không kèm bất cứ ứng dụng nào và nếu được bác hướng dẫn anh em cook ROM để tự add những phần mềm mà cảm thấy hữu ích được không bác?

không có gì ngớ ngẩn cả Lonebeast ạ, bạn có thể tự tạo cho mình 1 kitchen để cook rom :|.
  1. Bạn down cái kitchen của jiggs ở đây: http://forum.xda-developers.com/showthread.php?t=331529
  2. Rồi tải bản rom 6.1 của qq108108108 ở đây về: http://pdaviet.net/showthread.php?t=20948 (chính bạn post nó lên đó) bỏ vào thư mục Rom của kitchen trên.
  3. chỉnh lại cái dump.cmd: đổi tên nó thành dump.txt mở bằng notepad, tìm Flash.dio sửa lại thành AL1.dio (cho phù hợp với Rom up bằng thẻ có tên là AL1.dio) sau đó lại đổi tên thành dump.cmd, rồi làm tương tự với cái Build.cmd
  4. Các bước chuẩn bị kitchen thế là xong, bây giờ bạn chỉ việc chạy dump.cmd, sau khi chạy xong trong kitchen của bạn sẽ sinh ra 2 thư mục mới là OEM và SYS. Cái bạn cần can thiệp chính là 2 cái này ;) , cách can thiệp thế nào thì phải làm nhiều mới biết (tự nó sẽ khôn ra thôi à ;;))
  5. sau khi chỉnh sửa OEM và sys bạn hãy chạy build.cmd thế là file Rom mới được sinh ra với cái tên AL1.dio trong thư mục Flash, sẵn sàng để up rom :D

PS:
  • trên đây là hướng dẫn sơ lược cách làm rom thôi, chi tiết thì còn nhiều vấn đề để bàn nữa, bạn phải là Vip mem để vào khu vực dành cho vip ngâm cứu thêm mới được,và bạn phải thỏa 1 số điều kiện của mình rồi khi đó mình sẽ chỉ bạn chi tiết hơn >:) => vì vậy ráng cố gắng để lên Vip nhé.
  • Kitchen trên cũng có thể dùng để dump rom gốc của O2 hay MWG được (ko cần chỉnh sửa dump.cmd và build.cmd vì nó là file Flash.dio), tuy nhiên kitchen ấy lại không thể dump rom của mình hay các bản rom 6.1 sau này của qq108108108

TranMinhMan

Super V.I.P
Bác Medkid ơi!

Mình cũng đang tìm hiểu cách "nấu" Rom, nhưng có lao vào thì mới biết để ra 1 bản Rom thì cả núi công việc phía trước đó bạn.:p Vì vậy các KTV "nấu" Rom như những người "hành hiệp trượng nghĩa vậy", họ làm việc cực nhọc nhưng chẳng vụ lợi gì!=D>=D>=D> Tất cả chỉ là đam mê mà thôi!!!

lonebeast

Mình cũng nghĩ vậy!Mình thấy các mod của mình quá ư là nhiệt tình, mình cũng đam mê món này mà chỉ biết cóp nhặt ở đâu đấy về thông báo thông tin mà thôi (lắm lúc thấy mình cũng vô tích sự).
Thấy bác nncuong có ước vọng chỉ bảo cho anh em cook ROM mà chưa biết đến đâu.

Phấn đấu lên V.I.P đi, lên V.I.P rồi thì "muốn gì được nấy" , :))

Medkid

Last edited by a moderator:

tienha

mấy hôm vừa rồi có down về mấy bản Rom của Medkid nhưng vô tình đánh mất, hôm nay quay trở lại down tiếp thì không đc. không hiểu sao dùng IDM down đến 99% thì tắc nghẽn, suốt buổi chiều công cốc, mong bác Medkid hỗ trợ link mới. thanks bác nhé!

tienha

không có gì ngớ ngẩn cả Lonebeast ạ, bạn có thể tự tạo cho mình 1 kitchen để cook rom :|.
  1. Bạn down cái kitchen của jiggs ở đây: http://forum.xda-developers.com/showthread.php?t=331529
  2. Rồi tải bản rom 6.1 của qq108108108 ở đây về: http://pdaviet.net/showthread.php?t=20948 (chính bạn post nó lên đó) bỏ vào thư mục Rom của kitchen trên.
  3. chỉnh lại cái dump.cmd: đổi tên nó thành dump.txt mở bằng notepad, tìm Flash.dio sửa lại thành AL1.dio (cho phù hợp với Rom up bằng thẻ có tên là AL1.dio) sau đó lại đổi tên thành dump.cmd, rồi làm tương tự với cái Build.cmd
  4. Các bước chuẩn bị kitchen thế là xong, bây giờ bạn chỉ việc chạy dump.cmd, sau khi chạy xong trong kitchen của bạn sẽ sinh ra 2 thư mục mới là OEM và SYS. Cái bạn cần can thiệp chính là 2 cái này ;) , cách can thiệp thế nào thì phải làm nhiều mới biết (tự nó sẽ khôn ra thôi à ;;))
  5. sau khi chỉnh sửa OEM và sys bạn hãy chạy build.cmd thế là file Rom mới được sinh ra với cái tên AL1.dio trong thư mục Flash, sẵn sàng để up rom :D

PS:
  • trên đây là hướng dẫn sơ lược cách làm rom thôi, chi tiết thì còn nhiều vấn đề để bàn nữa, bạn phải là Vip mem để vào khu vực dành cho vip ngâm cứu thêm mới được,và bạn phải thỏa 1 số điều kiện của mình rồi khi đó mình sẽ chỉ bạn chi tiết hơn >:) => vì vậy ráng cố gắng để lên Vip nhé.
  • Kitchen trên cũng có thể dùng để dump rom gốc của O2 hay MWG được (ko cần chỉnh sửa dump.cmd và build.cmd vì nó là file Flash.dio), tuy nhiên kitchen ấy lại không thể dump rom của mình hay các bản rom 6.1 sau này của qq108108108

Mình đã làm theo hướng dẫn của Medkid, công việc của mình chỉ thay thế welcomehead, và shutdownlogo nhưng khi chạy build.cmd thì thấy báo lỗi "error building default.hv and user.hv" mặc dù tôi chưa tác động chỉnh sửa gì vào các file hệ thống. tôi không biết nguyên nhân là gì, mong anh em giải đáp giúp tôi với ạ!

TranMinhMan

Super V.I.P
...nhưng khi chạy build.cmd thì thấy báo lỗi "error building default.hv and user.hv" mặc dù tôi chưa tác động chỉnh sửa gì vào các file hệ thống. tôi không biết nguyên nhân là gì, mong anh em giải đáp giúp tôi với ạ!

Tại đường link của Medkid cho:

Bạn down cái kitchen của jiggs ở đây: http://forum.xda-developers.com/showthread.php?t=331529

...

Bạn tới bài số #7 của jiggs down luôn cái XIP đó về giải nén vào thư mục \ROM\XIP là OK.

Chúc vui!:D

Chỉnh sửa cuối:

lonebeast

Bác Medkid ơi, bản ROM mới của bác (6.1.0.6) sau khi em up lên bị lỗi: WMP bị mất toàn bộ skin. Bác ạ.

Medkid

Bác Medkid ơi, bản ROM mới của bác (6.1.0.6) sau khi em up lên bị lỗi: WMP bị mất toàn bộ skin. Bác ạ.

Bạn down cái skin mình đính kèm ở dưới đây về, giải nén và chép vào thư mục \Program files\ Window Media Player là ok :D

zero2000

Các bản rom trước danh bạ trên sim hiện rất okie. Nhưng không hiểu sao bản rom mới ATOM LIFE WM 6.1 OS 5.2.19400 build 19400 không hiện lên được. Mình đã chỉnh cả trong registry lẫn trong Advanced settings cũng không được :((

TranMinhMan

Super V.I.P
Các bản rom trước danh bạ trên sim hiện rất okie. Nhưng không hiểu sao bản rom mới ATOM LIFE WM 6.1 OS 5.2.19400 build 19400 không hiện lên được. Mình đã chỉnh cả trong registry lẫn trong Advanced settings cũng không được :((

Chắc danh bạ sim Medkid đã ẩn, bạn vào ctr Sim Manager --> sellect all --> save to contact. Rồi xài danh bạ máy bình thường.
Chúc vui!

zero2000

Chắc danh bạ sim Medkid đã ẩn, bạn vào ctr Sim Manager --> sellect all --> save to contact. Rồi xài danh bạ máy bình thường.
Chúc vui!

Mình cũng đang dùng cách này roài. Nhưng mình thấy hiện được trên sim sẽ tiện hơn rất nhiều. Hy vọng Medkid sẽ sớm khác phục được lỗi này :D

TranMinhMan

Super V.I.P
Mình cũng đang dùng cách này roài. Nhưng mình thấy hiện được trên sim sẽ tiện hơn rất nhiều. Hy vọng Medkid sẽ sớm khác phục được lỗi này :D

Cái này ko phải lỗi đâu bạn, đó là do cách build ROM của tác giả thui! Vì phần lớn ai cũng sử dụng danh bạ máy hết. Lúc đó các ctr dial, contact sẽ hỗ trợ tốt hơn danh bạ sim!
Chúc vui!

Dvha79_ddt

Super V.I.P

Ẩn danh bạ trên SIM là dụng ý của tác giả build ROM mà bạn chứ không phải là lỗi.
Nếu bạn muốn hiện thì chỉnh reg là show lên đc thôi mà

Status
Không mở trả lời sau này.