• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

Cách đơn giản để Update và Restore iPhone 2G lên Firmware 2.1

XuanTruong

Super V.I.P
Quả thực đến thời điểm này cũng chưa có cách nào để Update lên 2.1 thật sự hoàn hảo và thuyết phục 100% cả. Do vậy Mình đưa ra một trong những cách đơn giản nhất để Update lên FW 2.1! Đã thực hiện thành công trên máy của Mình, nhằm để các Bạn có thêm sự lựa chọn khi không được cách này thì dùng cách khác!

Các Bạn nếu không thực hiện thành công theo cách dưới đây thì có thể tham khảo thêm các Topic ĐÂYĐÂY để thực hiện nhé!:)
Điều kiện cần và đủ để Update lên FW 2.1 là: Trước kia ở FW 1.1.4 đã UnlockJailBreak + Activate đầy đủ!=D>

Tải => FW 2.0 For 2G Custom Hoặc Ở ĐÂY
Tải => FW 2.1 For 2G Original
Tải => Quickpwn-2.1-2g-3g
Tải => MobileInstallation Patched
Tải => Total Commander 704a
Tải => T-PoT.1.1

Khi Download xong xuôi bắt tay vào thực hiện:​

Bước 1: Nếu đang ở FW 2.x thì Restore lại FW Custom 2.0 bằng iTunes 7.7 Khi Restore xong không cần làm gì cả vì máy đã xài được FW 2.0 rồi đó.

Bước 2: Installer iTunes 8.0 rồi để nguyên đó không cần xóa iTunes 8 đâu, vì khi đã Update lên 2.1 thì iTunes 7.7 không làm được gì với iPhone FW 2.1 cả (Đó là lý do Apple cho ra phiên bản iTunes 8 trước mấy ngày sau đó mới ra FW 2.1).

Bước 3: Bấm phím Shift + Update rồi chỉ đến nơi chứa FW 2.1 Original đã Download về.

Bước 4: Ngồi uống Cafe chờ đến khi iTunes chạy xong là đã Alô và SMS được rồi đó, nếu ai bận thì có thể cầm máy đi Test và khoe hàng, đến khi nào rảnh mới Fix các lỗi tiếp.:)):)):))

Bước 5: Chạy QuickPwn, chọn và chỉ đến Firmware 2.1 vừa Download ở trên.

Bước 6: Chọn CydiaInstaller (Và cả Replace boot logos nếu bạn thích).

Bước 7: Nhấn GO! Khi đó cửa sổ DOS sẽ xuất hiện và chạy. Đến khi xuất hiện dòng => Press enter when you have......trên cửa sổ DOS => Gõ Enter.

Bước 8: Để nguyên cáp vậy đưa máy về DFU chuẩn chứ không phải chế độ Recovery Mode (Tức là nhấn phím Power + Home đến khi màn hình iPhone tắt thì thả phím Power ra trong khi vẫn nhấn phím Home đến khi thấy cửa sổ DOS chạy tiếp thì thả phím Home ra).

Bước 9: Sau khi Jailbreak, IP của bạn sẽ Reboot lại nhưng lúc này icon Cydia và Installer vẫn chưa xuất hiện trên màn hình IP.

Bước 10: Cài đặt TotalCommander, tại cửa sổ bên trái tìm tới File T-PoT.1.1.zip vừa Down và Double Click vô File đó. T-pot sẽ được cài đặt vào máy của bạn.

Bước 11: Dùng Totalcommander để cài đặt Mobileinstallation Patch vào theo đường dẫn: /System/Library/PrivateFrameWorks/MobileInstallation.framework ta làm như sau => Click vô thanh xổ [-\-] ở góc trên bên trái của chương trình Totalcommander và chọn Network neighbourhood rồi chọn t-pot. Các bạn phải nhớ Backup File Mobileinstallation gốc trước khi làm nhé! Kéo thả File từ cửa sổ bên phải sang cửa sổ bên trái (Phải làm trong Totalcommander chứ không được kéo thả từ Windows Explorer sang TotalCommander) nhé.

Bước 12: Vẫn dùng TotalCommander, bạn xóa file theo đường dẫn sau: /private/var/mobile/Library/Caches/com.apple.mobile.installation.plist

Bước 13: Khởi động lại IP và IP của bạn lúc này đã được Jailbreak xong. Các bạn có thể cài chương trình “CacheDel” trong Cydia. Nhớ chạy cái này sau mỗi lần Update Cydia hoặc sau mỗi lần cài chương trình gì từ Cydia. Các bạn đành phải chịu khó làm động tác này cho tới khi Cydia đưa nó vào trong bản Update của Cydia để nó tự động thực hiện (Trong bản Update của Cydia đến giờ này hình như có rồi thì phải, nếu đã có thì không cần phải cài “CacheDel” nữa)!:-?

Lúc này thì nhâm nhi Cafe tiếp rồi bắt đầu Test thành quả nhé!:)):)):)) Vài hình minh họa khi vừa Update xong chưa cài gì cả!:)

Hướng dẫn cách Restore lên FW 2.1!!!

Cách Update để lên 2.1 vẫn có một số lỗi vặt khi sử dụng. Đến thời điểm này cách Restore lên FW 2.1 là phương pháp hữu hiệu để loại bỏ các lỗi vặt này (Lưu ý là khi máy ở 1.1.4 đã Unlock và Jb + Acti rồi nhé)!!!​

Bước 1: Nếu đang ở FW 2.x Custom hay Update thì Restore (Đưa máy về Recover Mode) lại FW Custom 2.0 hoặc 2.0.2 Original bằng iTunes 7.7 hoặc 8.0 đều được.
Link FW 2.0 Custom ở trên, còn FW 2.0.2 Original thì Download ở ĐÂY

Bước 2: Dùng QuickPwnGUI 1.2.0 để JailBreak lại => Cách làm như trên. (Nếu Restore bản 2.0 Custom thì không cần bước này).

Bước 3: Khi JailBreak xong thì vào iTunes nó sẽ báo có hai lựa chọn => Hoặc là chọn tên iPhone mới, hoặc là phục hồi tên iPhone đã Backup từ trước => Chọn New iPhone và đặt tên bất kỳ nhé.

Bước 4: Download bản 2.1 Custom của nhóm iPhone Hà Nội (Bên Forum tinhte) đã Fix các lỗi ở ĐÂY (Bản này không cần đưa máy về chế độ Recover Mode mà cứ để nguyên vậy vẫn Restore tốt). Hoặc tải bản FW 2.1 Custom Clean (Chỉ có Cydia và Installer) ở ĐÂY (Bản này phải đưa máy về chế độ Recover Mode trước khi Restore).

Bước 5: Ngồi uống Cafe và Test FW 2.1 thui nhé, không cần phải làm gì nữa!:)):)):)) Ấy chết tý nữa quên => Nếu Restore bản FW 2.1 Original thì phải chạy QuickPwn 2.1 để Unlock & Jailbreak nhé! Khi dùng QuickPwn 2.1 thì phải có hai Em này nữa => BootLoader 3.9BootLoader 4.6
Chúc thành công!=D>=D>=D>

XuanTruong

Super V.I.P
Bước 13 chỉ cần khởi động lại iPhone thôi nhé, không cần cài “CacheDel” đâu vì Cydia đã đưa nó vào trong bản Update mới nhất rồi! Vừa cập nhật Cydia mới và đã Test kỹ!:)

lienthanhevn

máy em đang ở 1.1.4, em mới úp lên 2.0.2 bị đứng hiện ra chuôi cấm và hình iTunes. bi giờ em muốn úp lên 2.1 thì phải làm sao hả anh, giúp em với

AnhTu

Super V.I.P
máy em đang ở 1.1.4, em mới úp lên 2.0.2 bị đứng hiện ra chuôi cấm và hình iTunes. bi giờ em muốn úp lên 2.1 thì phải làm sao hả anh, giúp em với
Thế bạn có chọn cho bootneuter hoạt động chưa, cần làm kỹ các bước trước khi up lên nhé

sonpham1102

Up bằng cách này có rủi ro đó!

Chào các Bạn!
Là thành viên của PDAviet cũng lâu mà mình quên mất nhưng hôm nay dạo lại thì mình thấy:
- Cách làm này là chuẩn theo diễn đàn của hackthatphone nhưng nó rất nguy hiểm.
- Hiện nay mình đã phát triển bản FW 2.xx và 2.1 chỉ với 1 bước Restore và có thể Fix tất cả các lỗi căn bản và nhúng sẵn 1 trang app cần thiết trong vòng 7-8 phút. Các Bạn chỉ việc Restore xong là có hết:
- Fix lỗi hiển thị tên
- Fix lỗi Autocorrect
- Fix lỗi Cydia và Installer (Ít bị bung khi đang dùng)
- Bộ nhớ trong là 1GB.
- Automatic SSH (Lưu trữ kết nối SSH trong vòng 5 phút khi máy bị Sleep)
- SSH,SSL
- Và 15 ứng dụng nhu WinterBoard, MakeItMine, Respring...

Dung lượng file build nhỏ chỉ với 190.08 MB và nhỏ hơn Firmware gốc là 32.02 MB.
Mời các Bạn qua đây vào sáng mai để Down về.

Dưới đây là hướng dẫn làm đơn giản:
1. Từ 1.1.4 lên thẳng 2.1 (Được luôn)
- Chạy Bootneuter ở 1.1.4 hoặc dùng Winpwn chạy Bootneuter như mình đã hướng dẫn không cần Wifi
- Để máy ở Restore Mode và lên luôn 2.1 với bản FW đã Custom.
2. Máy bạn là máy mới tinh và đang ở FW gốc là 2.x.x thì:
- Bắt buộc phải đưa máy về DFU MODE
- Sau đó Restore lên 2.1 với bản FW đã Custom.
3. Máy bạn đã nghịch chán chê và đang ở 2.x.x thì:
- Chỉ cần đưa máy về Restore Mode thậm chí với bản FW đã fix lỗi của Iphoner Hà Nội thì chỉ cần cắm máy vào Itunes và giữ Shift + Restore luôn khỏi cần Restore Mode.

TaQuangDuc

nản quá, em đang up 2.0.2 thì đọc phải bài của XuanTruong, hic, không biết mấy hôm nữa sẽ lên 2.1 đây, chứ giờ lên 2.1 nữa là con khóc, vợ càu nhàu liền!

XuanTruong

Super V.I.P
Chai` ! Nhỡ máy ăn táo thì lại phải làm lại từ đầu hơi mệt nhĩ :)) !

Làm theo cách này chắc không ĐƯỢC ăn táo đâu chú Em à!:)):)):)) Mà ăn tý có sao đâu, trước khi ra được cách Update này Mình đã ăn 9 lần roài đó => Lần thứ 10 mới thành công!;;)=D>:))

nhatminh305

bác ơi sao em làm mà cứ ăn táo hoài rồi nó đứng máy ở màng hình DFU luôn ko làm gì đc :((

NguyenThanhLuan

bác ơi sao em làm mà cứ ăn táo hoài rồi nó đứng máy ở màng hình DFU luôn ko làm gì đc :((
Bạn nói rõ đang làm ở bước nào thì bị như thế ? Bở vì, có 1 đoạn thực hiên JB thì nó bắt mình đưa về DFU đó !

P/s: Anh Trường ơi ! Anh có dùng được cái Snapture không ?:-?

NguyenThanhLuan

Mấy ngày nay Anh bận nên chưa Test được Soft nhiều! Mà chắc là dùng được chứ? Có vấn đề gì à?!:)

Um ! E dùng cái file ipa ngày trx sync mà mở nó mãi không được ! Chuyển sang cách thủ công thì thấy có hản 2 cái Application liền , Mà ném chúng vào cả 2 set xiếc đũ kủi -> Không thấy icon lun để vào lun =))=))=))

phale

Iphone 3G của mình sau khi up lên 2.1 theo phương pháp trên . nhưng active không thành công .Bây giờ màn hình chỉ hiện lên trái táo,không thể active được chỉ có thể restore thôi không update được , vì thanh update bị ẩn sau khi active ko thành công .Hạ xuống 2.02 thì báo lổi 1013 . Xin hỏi anh Xuân Trường có giải pháp nào khắc phục hiện tượng trên không . Chân thành cảm ơn

XuanTruong

Super V.I.P
Iphone 3G của mình sau khi up lên 2.1 theo phương pháp trên . nhưng active không thành công .Bây giờ màn hình chỉ hiện lên trái táo,không thể active được chỉ có thể restore thôi không update được , vì thanh update bị ẩn sau khi active ko thành công .Hạ xuống 2.02 thì báo lổi 1013 . Xin hỏi anh Xuân Trường có giải pháp nào khắc phục hiện tượng trên không . Chân thành cảm ơn

Cái này dùng cho máy iPhone 2G mà Bạn! Rất tiếc Mình không có máy 3G nên không thể Test và trả lời chính xác cho Bạn được, xin lỗi Bạn nhé!:(

yeuhoa

Các bác giúp em với, khi làm xong bước 8 thì màn hình iphone đen xì, tiếp tục thực hiện bước 10 thì mới xuất hiện vòng tròng ở giữa màn hình và cứ chạy một lúc thì đứng. không thực hiện thêm bước nào nữa. cả cái bước copy cái Mobileinstallation Patch nữa cũng chẳng biết làm thế nào. loay hoay 2 ngày rồi mà không xong

bản IP của bạn là bản 2G hay 3G, nếu 3G thì khỏi nói. Nếu 2G thì bạn đếnbước 8 có làm theo hướng dẫn của nó không: làm theo nó là bạn đưa được IP về DFU: đầu tiên ấn Power---> ấn home -----> bỏ power ---> bỏ home khi thấy PC báo nhận IP-----> đợi 3 phút. vậy là qua bước 8 (Chú ý: nếu bạn chọn replace boost logos thì màn hình tối đen như bạn nói đó).Đến bước 9 IP của bạn sẽ như bình thường mỗi cái không có Installer hay Cydia, bước 10 cài Total Commander ----> mở T-pot bằng Total Commander..........làm típ theo bước 11.
+++Nếu không thích bạn có thể làm theo 3 bước sau:
Bước 1: Nếu đang ở 1.x.x thì tốt nhất là up lên 2.0.x. Nếu đang ở 2.0.x thì chọn Shift Update: Firmware 2.1 Original.
Bước 2: Down http://banglai.net/Soft/quickpwn.rar, chạy và làm theo hướng dẫn.
Bước 3: Xóa file com.apple.mobile.installation.plist trong đường dẫn: private/var/mobile/Library/Caches.
---------------> Enjoy

yeuhoa

Sao tôi làm vẫn không được vậy: sau khi đã làm xong bước thứ Bước 8: Để nguyên cáp vậy đưa máy về DFU --> thấy ở màn hình Dos bắt đầu chạy tiếp---> màn hình iphone hiện ra qua dứ cắn dở rồi hiện vòn tròn chạy va màn hình tối đen--> vậy tiếp theo phải làm thế nào nữa, bước thứ 9 là đã làm rồi hay phải Jailbreakg gì nữa (tôi tưởng làm từ bước 1 tới bước này là đã Jailbreak rồi chứ nhỉ sao chẳng thấy iphone tự Reboot gì cả) màn hình thì vẫn đen xì và thỉnh thoảng hiện cái hình tròn hiện ra vậy thôi. làm sao đây.

XuanTruong

Super V.I.P
Sao tôi làm vẫn không được vậy: sau khi đã làm xong bước thứ Bước 8: Để nguyên cáp vậy đưa máy về DFU --> thấy ở màn hình Dos bắt đầu chạy tiếp---> màn hình iphone hiện ra qua dứ cắn dở rồi hiện vòn tròn chạy va màn hình tối đen--> vậy tiếp theo phải làm thế nào nữa, bước thứ 9 là đã làm rồi hay phải Jailbreakg gì nữa (tôi tưởng làm từ bước 1 tới bước này là đã Jailbreak rồi chứ nhỉ sao chẳng thấy iphone tự Reboot gì cả) màn hình thì vẫn đen xì và thỉnh thoảng hiện cái hình tròn hiện ra vậy thôi. làm sao đây.

Xong bước 8 thì chờ cho iPhone khởi động lại là coi như xong cả bước 9 đó, nếu máy không khởi động lại hoặc khởi động lại nhưng bị treo ở màn hình quả táo thì thao tác lại từ đầu nhé!;;)

Bạn nói rõ hơn được không, thỉnh thoảng cái tròn quay quay hiện ra rồi sao nữa, nó cứ như vậy suốt hay thế nào, lúc vòng tròn đó quay vậy bạn rút cáp sync chưa. Mà bạn restore từ version nào thế. Tốt nhất là bạn làm lại từ đầu, sau khi hình tròn tròn chạy ở bước 8, nếu IP reboot và vào được SB là ok, lúc đó chỉ cần làm típ là ok (chú ý là ko rút cáp sync nhé, đến khi nào xong hoàn toàn mới rút, bởi đường nào bạn cũng nên cài 1 soft free nào đó của iStore mà) :)). CHúc thành công