• Hiện tại trang web đang trong quá hình chuyển đổi và tái cấu trúc lại chuyên mục nên có thể một vài chức năng chưa hoàn thiện, một số bài viết và chuyên mục sẽ thay đổi. Nếu sự thay đổi này làm bạn phiền lòng, mong bạn thông cảm. Chúng tôi luôn hoan nghênh mọi ý kiến đóng góp để chúng tôi hoàn thiện và phát triển. Cảm ơn

CÁCH KHẮC PHỤC PIN PPC DIE Ở XX%

Đối với các bạn các phương pháp này trong thực tế có đem lại hiệu quả k???

• Total voters
    115

CuongSuper

nghe hay quá em cũng phải thử cho con m5000 của em mới đc, mà để tránh hại pin khi kết nối USB thì mình phải tắt chế độ sạc pin phải ko các pro, bác nào chỉ dùm em cách tắt sạc pin khi cắm USB với

MONITERVN

mình dùng con o2 mình cũng làm cách các bạn chỉ

trước lúc làm là máy mình die ở 30% nhưng sau khi nạp đầy xả ra 4 lần gì đó thì giờ nó lại die ở 50%

theo kinh nghiệm các bạn từng làm vậy với pin ? mình xả bằng hai cái moto trong đồ chơi trẻ em 2v nhưng mình thấy hiện tượng pin xả ra không đều cứ 3s là ngắt mạch lại tiếp tục xả tiếp ? có phải nhưng vậy là bình thường không nhi?

ai có cách nào chỉ mình khác phục với ?
pin mình dùng dc 1 năm rữoi kể từ khi mua mới

hailuong01

PIN O2 LÀM THEO CÁCH 2!

Pin của mình là o2 mini thì phải làm như thế nào vậy bạn ?

LÀM THEO CÁCH 2 NHA!

MONITERVN

mình nhớ không nhầm thì pin của o2mini cũng giống với pin của o2neo khi xả pin bạn nên dùng moto đồ chơi chạy sẽ tốt hơn vì cùng V với pin chạy khoảng 5h là hết
nếu dùng đèn thì hay bị cháy bóng lắm mình bị cháy 3 cái bóng đèn pin vì nó xả nháy liên tục như đèn nháy ấy

mình dùng cách 2 đây nhưng giờ chết ở 50% chán thế

mình nghe nói dùng pin dung lượng cao có hại cho máy phai không nhỉ đang tính mua pin dung lượng cao

huysmall

mình nhớ không nhầm thì pin của o2mini cũng giống với pin của o2neo khi xả pin bạn nên dùng moto đồ chơi chạy sẽ tốt hơn vì cùng V với pin chạy khoảng 5h là hết
nếu dùng đèn thì hay bị cháy bóng lắm mình bị cháy 3 cái bóng đèn pin vì nó xả nháy liên tục như đèn nháy ấy

mình dùng cách 2 đây nhưng giờ chết ở 50% chán thế

mình nghe nói dùng pin dung lượng cao có hại cho máy phai không nhỉ đang tính mua pin dung lượng cao

Xả pin thì cứ dùng cho hết ngay trên máy là dc rồi bro. Pin dung lượng cao chẳng hại máy chút nào hết.

ankhang2001

Cái này cũng hay lắm nhưng chuyên về cho những ai ở không với lại không có thời gian để làm mấy chuyện nhỏ nhặt này thì mới có thể làm được thôi.
Đối với một số người hơi khá giã một chút thì họ sẽ đi mua pin mới mà sử dụng rồi không cần phải làm như thế những dù sao thì thấy cũng có lí cho những anh em nào thích tò mò hé.

MONITERVN

qua thời gian mày mò mình khắc phục đc giờ máy die ở 10% đang gọi ấy nhé
mình đã làm lại cách 1 lại theo một lần nữa xả đi xả lại tới 3 lần nữa giờ chạy ngon lành roài
chú ý

là lần sau này mình nạp đầy để pin ra ngoài máy để vậy 1h sau mới cho xả ra mục đích của việc này là để các hoạt chất trong pin thực sự phản ứng một cách toàn phần nhất

mình vào registry theo bài của bro nào hack cách khắc phục tiiet kiệm pin disable 4 cái đi là ok

huysmall

Đó là cách sử dụng thêm chút thôi. Vấn đề vẫn giải quyết 1 cách triệt để là mua pin mới bro ah. :)

phuongve

Bước 3: Đưa máy về chế độ bootloader và để cho đến khi máy lại tắt
Sau bước này, thường thì pin vẫn còn rất nhiều (đối với cục pin của mình vẫn còn tới 20%).
Đưa máy về chế độ bootloader tức là làm thế nào vậy bác?

Con stealth của em cũng thường die ở khoảng 8x %, em áp dụng theo cách 2, sạc pin đầy thật đầy (báo đèn xanh), xong rồi bịt chân thứ 2 trên pin, khởi động máy lại thì máy cảnh báo là cạn pin, nhưng biểu tượng pin trên màn hình vẫn báo còn 80%, lấy ra chơi game đc hơn 2 tiếng thì báo còn 1x %, lát lâu sau thì tịt nguồn, khởi động lại ko lên nổi, tháo miếng băng dính bịt chân thứ 2 ra, thì máy nhận ra pin vẫn còn khoảng 91% (nhưng ko khởi động máy lên nổi), chỉ khi cắm sạc vào cho máy khởi động lên đc rồi rút ra thì máy báo vẫn còn hơn 90% pin, và vẫn tiếp tục sử dụng tiếp đc.
Giờ em chẳng biết làm sao nữa. Hổm rày rất bực mình cái vụ cứ sử dụng đc tí xíu (8x% là tịt nguồn), máy mới mua lại của ông làm chung cơ quan nên ko biết có chuyện này.

À mấy bác cho em hỏi thêm về cách tắt sạc qua sync cho Stealth, em đã cài easyTweak mà ko có chức năng disable usb charging, em bèn sửa registry lại (đảm bảo làm đúng khoá, đúng đường dẫn), reset lại máy, xong cắm vào PC, vẫn sạc qua usb đc. Vậy ngoài 2 cách đó, còn cách nào để tắt sạc qua usb nữa ko ạ? Thanks!

Chỉnh sửa cuối:

ChuHuyHoan

Well-Known Member
Đưa máy về chế độ bootloader tức là làm thế nào vậy bác?

Con stealth của em cũng thường die ở khoảng 8x %, em áp dụng theo cách 2, sạc pin đầy thật đầy (báo đèn xanh), xong rồi bịt chân thứ 2 trên pin, khởi động máy lại thì máy cảnh báo là cạn pin, nhưng biểu tượng pin trên màn hình vẫn báo còn 80%, lấy ra chơi game đc hơn 2 tiếng thì báo còn 1x %, lát lâu sau thì tịt nguồn, khởi động lại ko lên nổi, tháo miếng băng dính bịt chân thứ 2 ra, thì máy nhận ra pin vẫn còn khoảng 91% (nhưng ko khởi động máy lên nổi), chỉ khi cắm sạc vào cho máy khởi động lên đc rồi rút ra thì máy báo vẫn còn hơn 90% pin, và vẫn tiếp tục sử dụng tiếp đc.
Giờ em chẳng biết làm sao nữa. Hổm rày rất bực mình cái vụ cứ sử dụng đc tí xíu (8x% là tịt nguồn), máy mới mua lại của ông làm chung cơ quan nên ko biết có chuyện này.

À mấy bác cho em hỏi thêm về cách tắt sạc qua sync cho Stealth, em đã cài easyTweak mà ko có chức năng disable usb charging, em bèn sửa registry lại (đảm bảo làm đúng khoá, đúng đường dẫn), reset lại máy, xong cắm vào PC, vẫn sạc qua usb đc. Vậy ngoài 2 cách đó, còn cách nào để tắt sạc qua usb nữa ko ạ? Thanks!

Qua box thảo luận của Stealt để biết đưa về Bot nhé bạn ngoài ra với một số dòng có thể chỉnh reg để không sạc nhưng với Stealt của bạn không áp dụng được...

phuongve

Update tình hình cho con stealth như sau:

Làm theo cách 2, xạc no pin (báo đèn xanh), đặt pin đúng chiều như trong hình ở post #1, theo thứ tự từ trên xuống số 1 là cực dương, số 4 là âm, che số 2 đi, máy báo còn 75%, tháo ra che số 3 đi --> máy báo là còn 65%, bực mình tháo ra cái nữa, che cả 2 cực 2 và 3 đi, máy báo còn 100% pin (khụ khụ, chẳng biết con này bị mát chổ nào nữa chứ mà báo 100%), đồng thời lần nào cũng hiện cảnh báo hết pin trên màn hình, ráng dùng đc khoảng 2 tiếng thì sập nguồn. Lại tháo ra, đang làm theo cách 1, dùng 2 con mô-tơ để xả cạn một lượt, lâu lắc quá, lại tháo cái đèn xinhan xe ra (12v) lắp vào pin để xả, khoảng 30 phút thì tắt đèn hẳn, đang cố gắng làm cho nó kiệt quệ luôn.
Giờ thì cạn tới mức vào bootloader khoảng 3 giây cũng bị sập nguồn luôn. Đang sạc lại, hi vọng sáng mai thấy đc thành quả của mình ^^!

@all: Mấy bác khác có muốn xả cho lẹ thì lấy cái đèn xinhan xe mà xả, đèn led và mô-tơ lâu quá ^^!

phuongve

Tình hình là sau 2 ngày tích cực sạc và xả theo cả cách 1 và cách 2, thì bây giờ máy ko còn nhận ra quả pin nữa rồi. Dùng phần mềm Battery Status thì báo là pin Unavailable, còn cái % pin thì báo rất trời ơn đất hỡi, cắm sạc thì báo 100%, rút sạc ra thì có khi báo 65%, có khi báo 80%. Và quan trọng là máy ko còn nhận ra pin nữa, sạc no qua đêm, sáng ngủ dậy, mở nguồn lên thì máy cứ hiện cảnh báo hết pin, bất cứ lúc nào mở nguồn hoặc reset lại là máy đều kêu cái "toong" và hiện cảnh báo hết pin.
Có cách nào để tắt cảnh báo hết pin đó đi không các bác?

huysmall

Tình hình là sau 2 ngày tích cực sạc và xả theo cả cách 1 và cách 2, thì bây giờ máy ko còn nhận ra quả pin nữa rồi. Dùng phần mềm Battery Status thì báo là pin Unavailable, còn cái % pin thì báo rất trời ơn đất hỡi, cắm sạc thì báo 100%, rút sạc ra thì có khi báo 65%, có khi báo 80%. Và quan trọng là máy ko còn nhận ra pin nữa, sạc no qua đêm, sáng ngủ dậy, mở nguồn lên thì máy cứ hiện cảnh báo hết pin, bất cứ lúc nào mở nguồn hoặc reset lại là máy đều kêu cái "toong" và hiện cảnh báo hết pin.
Có cách nào để tắt cảnh báo hết pin đó đi không các bác?

Mạch báo pin cũng đã hỏng rồi bro. Lưu luyến với quả pin cũ cũng chẳng có ích gì rồi. Cố gắng kiếm viên khác thôi.

phuongve

Mạch báo pin cũng đã hỏng rồi bro. Lưu luyến với quả pin cũ cũng chẳng có ích gì rồi. Cố gắng kiếm viên khác thôi.

Hỏi ngu tí, "mạch báo pin" nó cũng nằm trong cục pin luôn hả bác, hay là nó nằm trên máy, để em biết đường em tính. Phải đợi có tiền thưởng Tết mới dám ngó quả pin mới bác ạ.

hakkinen

Update tình hình cho con stealth như sau:

Làm theo cách 2, xạc no pin (báo đèn xanh), đặt pin đúng chiều như trong hình ở post #1, theo thứ tự từ trên xuống số 1 là cực dương, số 4 là âm, che số 2 đi, máy báo còn 75%, tháo ra che số 3 đi --> máy báo là còn 65%, bực mình tháo ra cái nữa, che cả 2 cực 2 và 3 đi, máy báo còn 100% pin (khụ khụ, chẳng biết con này bị mát chổ nào nữa chứ mà báo 100%), đồng thời lần nào cũng hiện cảnh báo hết pin trên màn hình, ráng dùng đc khoảng 2 tiếng thì sập nguồn. Lại tháo ra, đang làm theo cách 1, dùng 2 con mô-tơ để xả cạn một lượt, lâu lắc quá, lại tháo cái đèn xinhan xe ra (12v) lắp vào pin để xả, khoảng 30 phút thì tắt đèn hẳn, đang cố gắng làm cho nó kiệt quệ luôn.
Giờ thì cạn tới mức vào bootloader khoảng 3 giây cũng bị sập nguồn luôn. Đang sạc lại, hi vọng sáng mai thấy đc thành quả của mình ^^!

@all: Mấy bác khác có muốn xả cho lẹ thì lấy cái đèn xinhan xe mà xả, đèn led và mô-tơ lâu quá ^^!

Hix, bác dùng tới "đại bác" 12V để bắn chim sẻ rồi, pin k kiệt mới là lạ

huysmall

Hỏi ngu tí, "mạch báo pin" nó cũng nằm trong cục pin luôn hả bác, hay là nó nằm trên máy, để em biết đường em tính. Phải đợi có tiền thưởng Tết mới dám ngó quả pin mới bác ạ.

Ah mạch báo pin nằm trên viên pin bro ah.

vanbon

theo kinh nghiệm các bạn từng làm vậy với pin ? mình xả bằng hai cái moto trong đồ chơi trẻ em 2v nhưng mình thấy hiện tượng pin xả ra không đều cứ 3s là ngắt mạch lại tiếp tục xả tiếp ? có phải nhưng vậy là bình thường không nhi?
Mình xả điện cho pin khác mọi người một chút: mình tháo tung quả pin ra(cách này ác quá các bác nhỉ)dùng 1 điện trở nối trực tiếp với 2 điện cực bên trong của pin(2 điện cực của phần tích điện-nối với phần mạch điện của pin) mục đích là xả điện hoàn toàn giải thích: trong pin có phần mạch điện nó có tác dụng tự động ngắt điện khi pin quá yếu và ngắt sạc khi đã sạc đầy, nếu các bạn chỉ nối 2 điện cực phía ngoài của pin thì chỉ xả đến 1 hiệu điện thế nhất định là không thể xả được nữa.
Mình khuyên các bạn không nên dùng moto để xả điện cho pin vì:
-khi trục quay của moto ko có tải(bánh răng, truyền lực....)thì công suất tiêu thụ của moto rất nhỏ nên mất nhiều thời gian mới xả hết điện
-do có chổi than và thanh quyét >>>có tia lửa điện nên công xuất tiêu thụ không đều, xuất hiện dòng điện cảm ứng phóng ngược trở lại pin......VV
-hạn chế dùng dèn led vì đèn led có hiệu điện thế làm việc khoảng 1,7-1,8v nên khi pin xuống ~~hiệu điện thế này thì đèn led ko có tác dụng xả điện nữa...
-nên tốt nhất chúng ta dùng các thiết bị tiêu thụ điện thuần điện (tốt nhất là dùng điện trở, bóng dèn...)Nhưng đừng dùng trở có điện trở quá nhỏ vì khi đó dòng điện lớn làm ảnh hưởng đến pin
Chúc các bạn có được giải pháp tối ưu để kéo dài tuổi thọ pin của mình.!!!!

Chỉnh sửa cuối:

xichumboy

E đang dùng kon 818pro.Tình hình là nó bị các triệu chứng như sau các pác àh : sạc 100%,để ko chừng 20 phút nó tụt xuống kòn 74% ... xài bình thường đến khi pin xuống đúng 63% thì bắt đầu có triệu chứng lâu lâu nhận cuộc gọi cái bị reset,có khi cuộc gọi nào gọi tới cũng bị reset luôn ... nghe nhạc,xem phim,gọi đi lâu lâu cũng bị mất nguồn,mở máy lại thì ngày tháng về ban đầu hết ... Pin e xài vẫn được 2 3 ngày nếu ko nghe gọi ... Vậy là bị pin hả mấy pác,e đang thử cách 1 mà hok tính kết quả sao ... hichic